Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin tư vấn cho người mới tập chơi

cyclone92
9/2/2014 7:50Phản hồi: 14
Em ham muốn 1 bé DSLR lâu lắm rồi, từ hồi học cấp 3, nhưng mà nâng lên đặt xuống mãi, bh quyết định hạ đao làm 1 em, tình trạng của em:
Kinh nghiệm: 0
Tiền: 8tr
Sở thích: chụp cảnh, đêm, lâu lâu chụp người, chim, bướm,...:">
Em đang soi con 550d, nhưng ko biết lens theo máy có tốt không, dễ sử dụng và chụp đẹp không, tiêu chí của em là gọn nhẹ, dễ di chuyển, mong các anh giúp đỡ 😃
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lens kit cũng tốt,hình nét,có điều màu hơi nhạt...thích hợp cho mới tập chơi như bác...bác cứ chọn 550d+ kit

Sent from my LT28h using Tinhte.vn mobile app
caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
Mới chơi thì bác cứ lấy kit chụp, một thời gian so kè với bè bạn thấy thua bè kém bạn thì tính tiếp bác ah.
cảm ơn các bác, ngoài lựa chọn 550d còn có lựa chọn nào ngon mà rẻ hơn không?
Ngoài 550D ra thì còn có 1100D giá 7tr8 (kèm kit), con này khá ổn cho người mới tập chơi, lại được cái là còn bán hàng mới chứ không như 550D bi giờ chỉ có thể mua hàng xài rồi. Bác có thể tham khảo con này, hồi mấy tháng trước em có dẫn thằng bạn đi mua, thấy xài cũng được lắm.
@Long UFM nhưng em nghe bảo màn con 1100d khá cùi bắp với build kém phải ko bác?
@cyclone92 Hàng "4 số" tất nhiên phải ít chức năng hơn hàng "3 số" rồi (tiền nào của nấy mà!), nhưng còn khoảng build thì em thấy cả 2 đều làm bằng nhựa, cũng như nhau à!
@Long UFM cảm ơn anh, anh cho e hỏi còn lựa chọn nào khác nữa ko ạ 😃
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nikon D5100 + kit 2nd
Tiêu chí của bạn như vậy thì nên dùng Mirrorless.
Đề cử:
1/ Nex-6
Đã ham mê dSLR ngay từ đầu thì nên chơi luôn dSLR, sau này có muốn tiến sâu vô "con đường đau khổ" thì nâng cấp cũng dễ, chứ mirrorless và dSLR cách cầm nắm, cảm giác sử dụng và mục đích sử dụng khác nhau khá xa đấy.
@Long UFM em cũng tuyệt đối chỉ mua dslr thôi, chỉ có nó mới thỏa mãn được thú tính, em chỉ muốn hỏi là còn sự lựa chọn nào tốt mà ngon ko, nên theo nikon hay canon
@cyclone92 "Nên theo Nikon hay Canon" - đây là câu hỏi muôn thuở chưa có lời giải đáp! Lời khuyên của em (cũng như nhiều người khác) là ra tiệm, kêu chủ tiệm lấy ra 2 cái trong tầm tiền rồi cầm nắm, sờ mó, nắn bóp thử, thấy cái nào vừa tay vừa mắt thì lấy! Bởi vì đã cùng 1 phân khúc thì Nikon hay Canon cũng không chênh lệch nhau lắm, quan trọng là kỹ năng, con mắt nghệ thuật của người chơi thôi.
Với tầm tiền trên dưới 8tr, em gợi ý cho bác thêm con Nikon D3100. Con này giá cao hơn chút, hàng xách tay mới 100% là 8tr7, chất ảnh rất tốt, nói chung là xứng đáng đồng tiền bát gạo và được rất nhiều người tin dùng.
@Long UFM cảm ơn a nhiều 😃
@cyclone92 Tung xu !😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019