Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin tư vấn chọn mua máy ảnh siêu zoom dưới 5M

pmru
29/11/2013 3:10Phản hồi: 19
Xin tư vấn chọn mua máy ảnh siêu zoom dưới 5M
Mình đang muốn mua 1 chiếc máy ảnh siêu zoom tập tành chụp ảnh, hiện mình đã qua vài cửa hàng và ngắm dc 4 chiếc trong khoảng giá dưới 5m là:
Nikon Coolpix L820

Sony DSC-H200

Fujifilm FinePix S4600

Canon Powershot SX170IS

Mong dc các bác các chú trong forum đã dùng hoặc có kinh nghiệm về máy ảnh tư vấn dùm mình nên chọn chiếc nào ạ 😃
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SX170 IS
Lý do: tiện dụng nhất.
Thepm
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 voice cho SX170 IS.
Dong SX la dong sieu zoom tot cua canon, no duoc ra doi rat lau roi,😃 dau tien la SX100 bay jo len toi SX 170 roi. Voi gia do bac chon con nay la hoan hao
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn 2 bác rất nhiều, mình sẽ để ý tới em 170 này ;)
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong có thêm nhiều ý kiến nữa :p
Cũng đang phân vân H200 với SX170. Không biết chất lượng hình ảnh 2 cái hơn thua sao thôi. Chứ SX170 thấy hơn về nhỏ gọn và pin Lithium xạc được. H200 thì được cái thương hiệu, nhiều chức năng phụ hay và có vẻ zoom tốt hơn. 😕
Nói chung là chưa kết luận được. Hóng cao nhân có đủ hiểu biết vào phán
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Trung_ManUtd Chung quan điểm 😃
Chọn con H200 làm cái gì @__@

- Máy to và thô, bất tiện
- Hình dáng kiểu DSLR like nhưng vẫn ngắm live view -> chả chắc tay hơn đc tí nào.

Con kia gọn hơn, tiện hơn, nhẹ hơn, cái gì cũng hơn -___-
@EvilCrab live view là sao bạn? Vậy SX170 khác điểm này chỗ nào 😃
@3L3CTRON À mình dùng nhầm, ngắm LCD chứ không có OVF/EVF, như thế sẽ mất 1 lợi thế của hình dáng này là chắc tay.
mình cũng mới đăng 1 bài có nộ dung như Pmru, nhưng mình chỉ thích 2 con Nikon Cooplix L820 và Fujifilm S4500(có khe ngắm trông rất chuyên nghiệp). Về thông số thì không hơn nhau là mấy nên cũng đang phân vân không biết chọn con nào. Các cao nhân nào có cao kiến cho mình xin để ra tết này đọc lệnh luôn. Mua lúc ấy hi vọng là rẻ hơn chút cho cái dịp cuối nămóm sửa này, lúc đấy cũng hay đi chơi nên có dịp trải nghiệm luôn.
Thân ái!
@nguyennicol Nếu thích chuyên nghiệp, số tiền đó bạn nên mua DSLR 2nd.
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyennicol Mình cũng mới tìm hiểu về máy ảnh thôi, trước mình cứ nghĩ 1 chiếc máy ảnh để tập tành. Mình có ra trananh và pico để thử các máy trên và có 1 vài nhận xét mang tính chủ quan như sau:
Nikon Coolpix L820 ban đầu mình thích nhất chiếc này vì kiểu dáng đẹp vừa ý mình, hầm hố, giống dslr 😃 mình có thử chụp thử và thấy nó ko có nhiều tuỳ biến lắm, giống như 1 chiếc compact có zoom lớn thôi, được cái màn hình LCD của máy có độ phân giải cao nhìn rất thích, zoom lớn tuy nhiên lúc zoom ống kính kêu rè rè khá lớn, nếu quay video trong không gian yên tĩnh thì tiếng zoom này khá lớn và mình nghĩ sẽ ko hay lắm

Sony DSC-H200 mình chỉ cầm trên tay nên chỉ đánh giá được bên ngoài thì máy mập mập, cảm giác cầm đầm và chắc tay nhất 😃

Fujifilm FinePix S4600 chiếc này thì giống với sony và nikon, ko có gì đáng chú ý lắm, nhiều tuỳ chỉnh hơn nikon 1 chút, gần đây mình có được cầm 1 chiếc S4300 thì lớp cao su bọc chỗ cầm máy dán ko chắc và bị bong ra rất xấu, ko biết s4600 đã khắc phục được chưa 😃

Canon Powershot SX170IS chiếc này thì khá đặc biệt, trước đó mình mới chỉ xem qua tuy nhiên khi được EvilCrab tư vấn thì mình có quan tâm chiếc này hơn cả. Máy nhỏ gọn, vừa phải, các tuỳ chỉnh chi tiết hơn, ảnh chụp macro tốt, zoom thì mình chưa thử được 😃 Nếu chỉ có nhu cầu chụp ảnh du lịch có zoom xa tầm giá trên 4M 1 chút mình nghĩ chiếc này là lựa chọn tốt
@nguyennicol Fuji S4500 bác ạ. em cũng tính tậu 1 em tết ni chụp nè. nước ảnh của Fuji s4500 thật và đẹp hơn, có chế độ chỉnh tay sau này " cơn nghiện lên cao" qua ống kính rời dễ thao tác hơn, không bị "ngợp". tuy cảm biến Fuji CCD của S4500 khử noise không tốt lắm nhưng không phải không khắc phục được. 1 phiếu cho Fuji S4500 :p;)
Than
vậy ại. Nhìn con Fuji cũng được và chuyên nghiệp phết. về điểm ảnh của màn hình không quan trọng nước ảnh rử ra và đưa lên máy tính mới là quan trọng. Thấy nhiều ngườ chọn Nikol L820 quá
Fujifilm FinePix S4600 con này mình dùng rồi, chán lắm không được như quảng cáo. Chẳng biết do trình độ mình có hạn hay sao mình cảm nhận thấy vậy. Chụp auto thì nản phải biết.
Yêu 1 trong 2 em này bạn à:
1. Sony DSC-H200
2. Canon Powershot SX170IS
@Lương Văn Điệp Không có máy ảnh tồi, chỉ có chưa biết dùng như thế nào thôi bác ạ. em cũng đang cố gắn tập tành đây. dùng P&S thì chấp nhận thương đau thôi. chứ sau này nghiện nặng rồi thì lên Ống kính rời cho chuẩn
WX300 di ban con nay ma di du lich la het y
shshsh812
ĐẠI BÀNG
10 năm
canon sx170 là ok nhất giá ẽm giờ mình thấy có 4tr150

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119