Xin tư vấn dầu nhớt Caltex

haivuong0206
9/8/2014 6:35Phản hồi: 396
Tình hình là con Wave RS của em thay nhớt Caltex Havoline 15W-40 đã được gần 700km, dạo này em thấy đi xe máy rất sôi và gằn máy hơn nữa lại rất nóng (sáng dậy đi làm khoảng 3km mà máy nóng ran) qua nay đi thì thỉnh thoảng ngửi thấy mùi khét khét các bác ạ. Em hơi hoang mang vì dùng loại này lần đầu do lên mạng thấy nhiều người khen quá nên mua bên bạn linh05 bên Văn Quán về dùng. Đợt mới mua xe thì em toàn dùng nhớt hãng sau đó 1 lần Castrol 1 lần Vistra nhưng chưa bao giờ xe có hiện tượng này. Mong các bác tư vấn giúp nên dùng dầu nhớt của hãng nào để chạy êm và mát máy? Xe em hiện tại đi gần 14.000km ạ. và chủ yếu đi nội thành.
Cảm ơn các bác nhiều!
396 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up lên cho mọi người thấy
muốn mát nhất thì mua top 1 nha bạn, havoline chạy nóng máy mà xe nào ko hạp là khó chịu lắm 😁. Nếu nhớt hãng trước h đi ko sao thì cứ mua nhớt hãng là ổn nhất.
@lovelorn_behind thế nào mới là nóng, mỗi người có mức cảm nhận khác nhau, với mình thì chạy 30 40km liên tục rồi sờ vào lốc máy, chịu dc tầm 1s mới phải rụt tay lại thì là mát rồi 😃
@t2k xe mình thì nó muốn phỏng tay luôn bạn ạ, thế nhé ;)
@lovelorn_behind vậy thì bác xem lại cái tản nhiệt đi :p, mà loại này mình thấy chai đầu tiên do còn nhớt cũ hay sao đó, nó rất nóng, còn chai thứ 2 trở đi thì ko nóng nữa.
perrybond
ĐẠI BÀNG
10 năm
Havoline nhà mình dùng suốt cho Wave có làm sao đâu nhỉ ? Êm ru và mát máy lắm mà ??? Dạo trước mình chạy Ex thay Havoline còn bt.
batman05
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng mới thay sang caltex cho con RSX 2k11 , nóng nực thì không để ý lắm ( vì toàn chạy quãng ngắn ) nhưng cảm nhận là sang số êm , ngọt lịm luôn , khác 1 trời 1 vực so với nhớt hãng 😁 , anh @linh05 vào đây giải đáp thắc mắc cho chủ Theard đi :D
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
@batman05 bác dùng 15-40 hay 20-50 thế
batman05
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtungst 15w40 nhé , 20w50 đi nặng máy và ỳ lắm , còn nóng thì theo ý kiến chủ quan của em là 7/10 so với nhớt hãng :rolleyes:
@batman05 hôm bữa em phi hẳn sang Văn Quán lấy 2 chai bây giờ còn chai 20W-50 định thay nốt cho con dream thái xem sao. thấy nhiều người khen quá mà mình dùng không thấy thế nên hơi hoang mang bác ạ
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
Hôm bạn qua lấy thì mình k ở nhà. Xe bạn có hiện tượng máy rất sôi và gằn liên tục từ khi thay nhớt đến 700km hay thỉnh thoảng bị? Có lẽ đây là trường hợp lần đầu tiên mà khách bên mình thấy xe đi gằn và sôi máy. Bạn chạy theo dõi thêm đến tầm 1200km xem sao?
- Ngoài ra, bạn có thể đem xe ra quán tin tưởng để thợ chỉnh lại côn, khi đó sang số sẽ êm, k bị sượng nữa. Thông thường, thay nhớt Havoline Caltex thì sau khi đi 300-400km sang số sẽ ngày càng êm, k hề có hiện tượng "rắc" 1 cái khi sang số.
@linh05 Xe mình FZ150 vừa hết rođai 1600km, mình vừa thay chai Havoline 20W50 thì phải, cảm nhận thì mới chạy nên chưa cảm nhận rõ, mình muốn hỏi xe mới thì nên thay nhớt W50 hay W40 vậy bác?
khanhvlxd
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy_P900 sách hdsd có khuyến cáo loại nhớt nên thay mà bác. như axelo em thì sách ghi 20-50
linh05
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy_P900 Dùng Havoline 10W30 bán tổng hợp bác ah. Xe mới khong nên dùng nhớt đặc
http://tinyurl.com/havoline-caltex1

@linh05 Mình ở Kiên Giang, đây toàn bán Caltex W50 thôi bạn ạ, 40 và 30 tìm ko thấy
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
xe em wave alpha 12k5 km rồi , cũng đang dùng 20W-50 havoline mà dạo này cũng thấy bị sượng khi sang số/trả số , không êm và có độ mềm như trước
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
mà top1 hình như là API SJ (thấp hơn SL?)
vominhduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtungst nhưng nó vẫn có MA2 giống vs caltex, là nhớt bán tổng hợp nữa, độ nhớt cao. cái JASO đó bn xài từ SJ trở lên là đc rồi
damtrungdu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đa phần là hav ngon. Mình chạy xe su thay nhớt loại w50 máy chạy ổn hơn hẳn các loại nhớt trước
@damtrungdu em còn chai havoline 50 nữa chuẩn bị dùng bác ạ.hi. bác chạy thấy có nóng máy không bác?
damtrungdu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haivuong0206 Cũng bt. Mình chạy mỗi ngày tầm 60km. Nên nhớt nào cũng nóng bỏng tay như nhau 😁. Chỉ là từ khi dùng caltex thì chạy lâu xe vẫn nhẹ chứ nó ko lỳ lại. Mình hay thay bên thegioidaunhơt. Tầm 1k4 thì thay 1 bình.
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
@damtrungdu Thay sớm vậy bác? Mình thấy nếu trung bình ngày chạy 60km thì 1600-1700km thay là tiết kiệm nhất đấy 😃 Khách bên mình thay Havoline Caltex cũng thường thay như vậy.
xe xài caltex 4 năm rồi 20w50 xe nhẹ máy ít nóng tương đối êm đến khi rả máy làm thì hết sức ngạc nhiên là mọi thứ đều sạch sẽ chỉ cần rữa lại = xăng là xong (1500km) thay nhớt mà màu nhớt là đỏ bầm chưa đen nha
Trường hợp của b lạ nhỉ. Mình sài chai này là chai thứ 3 cho Fu X rồi (15W40). Thấy sài êm máy hơn so với nhớt hãng và giá rẻ được 10k =)).
Cũng đang dùng Caltex 20-50 mới thay thì cảm giác máy nặng, nhưng sau khi đi được khoảng 500 đến 600km thấy lại êm ái. Vì trước toàn dùng Caltex 15-40.

Sent from my Lenovo S920_ROW using Tinhte.vn mobile app
Honda thì đi nhớt hãng đi , nhớt hãng giờ ngon rồi .
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@bonebone999999 sao lại ngon hả bác?
A Di
Trứng
5 năm
@bonebone999999 Nhớt hãng chán vãi lồn
vominhduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngoài ra còn có top1 w40 đó nha haivuong0206
vominhduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bogialata Ngày nào trước khi đi thì bạn nổ máy cầm chừng
Số 5 vs 10 trước chữ W thì ở vn bạn k cần quan tâm, chỉ quan tâm tới sau chữ W thôu
@vominhduy Vay số 5 10 15 20 truoc chữ w có nghĩa là gì vậy bạn. Tại sao lai ko quan tâm?
tks
@TongGiang92 Mời bác đọc bài này sẽ rõ: https://www.otosaigon.com/threads/cach-lua-chon-dau-nhot-dung-chat-luong-va-pham-cap.7102033/
@TongGiang92 Chữ W ở đây là viết tắt của Winter (Mùa đông) số đứng trước nó bác trừ đi số 30 là nhiệt độ có thể khởi động động cơ
Vd: 5W-40: Số 5 trừ đi 30 = -25 thì dầu nhớt này có thể khởi động ở âm 25 độ C
với thời tiết ở VN ít khi có nhiệt độ âm nên chúng ta ko cần quan tâm đến nó ạ 😃
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
xe mình Wave RS đi đc 7000km, cũng mới thay 1 chai 15w40 mà nóng máy gấp đôi nhớt hãng :oops: ko biết có sao ko, nhg vẫn êm và sang số vẫn mượt, xe vẫn bốc
Cho e hỏi tí ạ. E đi future neo 2007. Lúc trước chạy ít 2007-2013 chạy có 25.000km. 2013- đến giờ thì xe đã lên 70.000km. Tức dạo này em đi 50-70km/ngày. Thường quãng đường đi là 25-30km đường cũng vắng. Hay chạy tốc độ 60km/h. Nhiều lúc đi tới 5ph quay về liền (coi như chạy 50km liên tục). Trước giờ xài castro power gold. Nói chung castro ngon khi chạy trong khoảng 400-11000km. E thì 1.500km là thay nhớt à. Dạo này thấy tiếng xe nổ to quá. Đi 60km/h mà mấy xe chạy phía trước cứ quay lại nhìn (chắc nghe tiếng nổ to). Giờ e nên dùng loại nhớt nào ạ (chỉ cần nhẹ máy, mát máy, tiếng nổ êm nhỏ)

@lovelorn_behind Chiếc ex chạy ít hơn wave nên còn lâu lắm :D
lost
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lovelorn_behind Đợi có khách thay mobil mình chụp hình cho bạn coi,xui ghe đọc bài này lúc vừa thay chiếc xe mobil racing xong mà kg chụp,nhìn nhớt còn trong lắm
@lost đi đc bao nhiêu km mà còn trong vậy bạn :p, ok có chụp thì tốt quá hehe
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
Caltex chạy bình thường thôi, motul vs top 1 mà phang thôi bác ợ
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@t2k mềnh đi motul cũng thấy gào, chạy trên 40km là bắt đầu thấy, hềnh như là do phụ gia nữa hay soa bác à. chứ w30 hay w40 chỉ có tác dụng đi gân, đi xa chắc pải có nhớt cứng hơn :3
@tan.hd chẳng qua là motul nó bán tổng hợp nên cùng 1 cấp nhớt nó luôn lỏng hơn khoáng, lỏng thì đi xa biết mặt ngay, bởi vậy người ta xài tổng hợp (còn loãng hơn nữa ) thì hay xài luôn nhớt 50 vì nó đủ đặc để không gào 😃.
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@t2k nhưng đặc quá thì chỉ dành cho đi xa, mình thì vài tháng mới phượt 1 lần, nên bình thường đi đặc quá cũng ko nên. nên thoai đành chịu 😁
@tan.hd mà đi vòng vòng tàn tàn thì nhớt 40 vẫn ổn mà, bác đổ chi 50 rồi than đặc :v
havoline có mỗi 1 cái mình thích là đi đc lâu, máy mở ra cũng sạch chứ về độ êm thì bình thường, bốc ko có, chưa kể khá nóng máy
@lovelorn_behind xe phổ thông thì chỉ cần có thế, với cái giá đó thì quá kinh tế rồi bác, có loại nào bằng nó đâu :v
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
tầm tiền 75k thì Caltex đc nhất rồi
@autumnman đâu ra 75k, có 64k/L thôi, ngon rẻ vô đối :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119