Xin tư vấn về lắp wifi cho nhà 5 tầng (80m2/sàn)?

solid
7/2/2012 10:10Phản hồi: 35
Gửi mod: Mình không thấy mục hỏi về vấn đề này,nên post vào đây,có gì mod dịch chuyển đến đúng mục hộ mình nhé,cảm ơn nhiều.

Em đang có 2 vấn đề bí ngô : Số là nhà sếp em có 2 cái mới xây,1 cái 3 tầng và 1 cái 5 tầng, mỗi sàn rộng 70m2.Yêu cầu lắp đặt wifi như nào cho phát sóng phủ toàn bộ nhà.
*Có gọi điện hỏi bên linksysvietnam thì họ tư vấn là :
Ở ngôi nhà :
+3 tầng thì dùng 1 con E1500 đặt tại tầng 2 là phủ rộng sóng khắp nhà.
+5 tầng thì dùng 2 con E1500 đặt tại khoảng giữa 1-2,và 4-5 là ngon.
*Gọi tiếp cho anh bạn chuyên thi công và lắp đặt mạng cho các nhà cao tầng và khách sạn thì lại có 1 giải pháp khác cho ngôi nhà 5 tầng:
+Đặt 1 con Engenius ecb 3500 ở tầng 3,còn tầng nào mà yếu thì lắp thêm con engenius 3660 hoặc repeater loại khác như buffalo khuyêch đại nó phủ sóng thêm.
------
Xin mọi người cho ý kiến ạ,ngày kia là em phải đi lắp đặt rồi.
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 con Linksys là ngon rồi, nhà mình 3 tầng, dùng con Linksys E1200 phủ sóng ngon lành cả 3 luôn.
Còn 5 tầng thì 2 con là ok
solid
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin thưa các bác rằng,hôm nay đi lắp mà thất vọng tràn trề luồn :
Mình mua con linksys E4200 hôm qua vì bên linksys tư vấn là con này phát mạnh nhất trong dòng E,4 tầng lầu,phát 2 băng tần 5Ghz và 2.4Ghz.Trước khi lắp ở nhà sếp mình có thử chạy ở nhà : nhà 4 tầng,mặt sàn 40m2,tường 20 gạch ống,cửa gỗ bình thường,đặt con linksys ở tầng 2:
-tầng 2 : 5 vạch sóng
-tầng 1,3 : 3 vạch
-tầng 4:tùy chỗ từ 1-2 vạch
-sang nhà thằng em bên cạnh không bắt được sóng.
* trong khi đó mình dùng con TP-Links (chưa hỏi nó số hiệu,chỉ biết là dưới 1tr)của nhà thằng em : nhà nó thì 5 tầng,mặt sàn 80m2,cửa cách âm,mà các tầng phát sóng 4-5 vạch,sang nhà mình còn được 1-2 vạch sóng.
-Gọi điện cho bọn trananh thì nó giới thiệu sang NETCOM vì bên đó làm đại lý nhập hàng của linksys.gọi nhân viên kỹ thuật thì thế này:
+muốn hỗ trợ 2 băng tần thì phải đặt network name khác đi thì mới thể diện rõ 2 băng tần,mà băng tần 5ghz thì chỉ có thiết bị tương thích mới bắt được(khi mua hàng nó có nói thế đâu),
+hỏi tiếp sao lúc bán bảo phủ sóng 4 tầng lầu,diện tích 100m2 cơ mà?:đấy là lý thuyết anh ạ,4 tầng lầu không vật cản anh nhé (sao lúc bán không nói mịa nó như thế đi)
*Giờ chỉ có cách gọi điện cho ông bạn chuyên đi lắp mạng (bị nghe chửi cho 1 trận vì không nghe lời khuyên của lão),đành phải mua thêm con buffalo cấu hình nó làm repeater xem thế nào.
-Các bác tư vấn bên linksys mình không muốn nói là dốt nhưng các bác ấy chắc cũng chỉ đọc tài liệu của linksys,nó ghi thế nào thì cứ phang nguyên lúc tư vấn khách hàng chứ chưa thật sự đi lắp đặt thi công.
Mình làm IT mà ngu quá,vấp lần này thôi vậy.
@solid mình cũng đang dùng linksys E4200 sản phẩm ko đúng thông số kỹ thuật của hãng, hỏi ra thì biết Linksys là hàng loại B mà Cisco đưa ra thì trường giờ bị chửi nhiều quá nên bán thương hiệu này rùi.
Bác đã thử cái buffalo cấu hình nó làm repeater xem thế nào chưa????
đúng thật là linkshit. đồng cảm với bác chủ thớt, e cũng mua con EA4500. đặt ở hành lang tầng 2. vào phòng tầng 3 là mất sóng. iPhone, iPad là chịu luôn không dò được sóng :| bác chủ thớt mua con nào để làm repeater lại thế?
Ca này bác phải dùng Wifi Engenius EAP 150, con này xuyên tường, chạy ầm ầm, chứ lắp linksys không ăn thua
Bác mún lắp đặt thì cứ alo cho e, bọn e đến tận nhà lắp đặt cho bác, đo sóng để tránh điểm chết và để chọn góc thích hợp để đặt, đảm bảo vào ầm ầm,hehe
tambii
ĐẠI BÀNG
6 năm
@delphidonga Em cũng đang bị trường hợp này, bác cho em contact nhờ bác tư vấn giúp ạ
@tambii Bạn đừng nghe lời quảng cáo. Sóng WIFI bản chất cũng là sóng điện từ, nó sẽ bị suy hao năng lượng-giảm cường độ mạnh khi đi qua vật cản. Nếu tăng công suất, hay giảm băng tần để đâm xuyên/truyền xa hơn thì nó không còn là sóng WIFI nữa, mà thành tia lade hay sóng truyền hình mất rồi.
Thực tế khả năng đâm xuyên, khoảng cách của các loại WIFI nói chung không lệch nhau nhiều lắm. Để tăng cường sóng cho nhà nhiều tầng, nhiều phòng thì bắt buộc lắp nhiều con WIFI lên thôi.
Các loại WIFI đắt tiền là do chịu tải nhiều người dùng, tốc độ cao, hay nhiều chức năng phụ thôi.
bác cần chú ý: sóng wifi qua tối đa 3 lớp tường 10 là còn 2 vạch thôi, khỏe đâu thì khỏe qua 3 tường cũng yếu 😁
nhà 3 tầng cho 2 con AP chéo chéo nhau tý, chếch vào gần chỗ hay dùng, lắp tầng 2
nhà 5 tầng cho lắp tầng 2 và 4, tầng 2 3AP, tầng 4 2AP

Căn sao cho đều là ổn, AP em đang nói là mấy con anten nổi nhá, ví dụ e thì e kết con AP WRT54GL
Bạn ơi mình cũng đang đau đầu vụ wifi này đây...mình đang dùng TPLink wifi kèm gói cước của FPT muốn phủ sóng khắp nhà nhưng không được, mình còn dư một con modem Transcend wifi liệu có cách nào cải thiện không nhỉ?
ptk8588
TÍCH CỰC
11 năm
mình đang dùng con Tenda W306R cũng good lắm (nhà 1 trệt + 3 lầu + sân thượng) >> lầu 1 2 3 full sóng 5 vạch, tầng trệt vs sân thượng thì từ 3-4 vạch

Tenda có loại mới ra mạnh hơn con W306R nữa, 2 ăng ten nó dài hơn. 😁
niuton92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mong mọi người chỉ dúp. Nhà mình năm tầng. tường 20 rộng 200m2 mà dùng con tplink 841n mà lên tầng 2 vào các phòng chả còn vạch nào
ptk8588
TÍCH CỰC
11 năm
@niuton92 Lầu càng cao, càng nhiều vật cản trở thì nên lựa con nào càng nhiều anten càng tốt, anten càng dài càng tốt.
Bạn dùng thử con tenda W306R- 2 anten xem sao, nhà mình 4 tầng xài con này thấy ổn, nếu vẫn còn yếu thì đổi qua con khác anten dài hơn hoặc con 3 anten. Trong vòng vaig ngày đầu nếu sóng wifi chưa hài lòng dc quyền đổi con khác cấp cao hơn mà
Kabm
CAO CẤP
11 năm
@ptk8588

Ăn ten dài hình như là để phát xa thôi chứ không xuyên tường.
Để so sánh khả năng phát sóng giữa các router nếu không thử trực tiếp được, thì ngoài số lượng ăn ten, có thông số ăn ten là dBi, và thông số công suất. Cái nào không ghi thì thôi bỏ qua. Công suất phát sóng có 1 số cái như của Asus có thể chỉnh lên được đến 200mW.
Bạn ơi nhà mình cũng tương tự như vậy, mình mua thêm con Totolink giá 375k là ngon lành bạn ạ
kazihaha
TÍCH CỰC
11 năm
Lắp đặt wifi thì nghe theo người lắp rồi, chứ đi nghe tụi kỹ thuật làm gì?
niuton92
ĐẠI BÀNG
11 năm
tenda W306R đã test tình hình không khả quan hơn con Tplink wr 841n là bao.
phải chơi 2 cái mới đủ sức phủ sóng :mad:
Cơ mà lạ nhé. hôm trước đặt con wifi này ở cái bàn đối diện vị trí hôm nay để vào các phòng được 3 vạch lận nhưng hôm nay để sang vị trí khác lập tức về "0". Các bác cao thủ xem có phải wifi bị phản xạ nên khỏe hơn bình thường không ?
ptk8588
TÍCH CỰC
11 năm
@niuton92 Có thể sóng yếu là do các nguyên nhân sau:
Nhà bạn quá rộng so với khả năng phát của con wifi, bạn mua 1 cục phát, rồi mua thêm 1 cục reporter để mở rộng tầm sóng wifi để coa thể phủ hết nhà 5 tầng.
Một yếu tố nữa là nếu nơi đặt cục wifi có quá nhiều đồ đạc bằng kim loại xung quanh sẽ làm cho khả năng phát xa của wifi giảm đi.
niuton92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn có thể tư vấn dúp mình con tplink có chức năng "WDS" giá rẻ một chút không.
Em mua cho ông anh trai bộ phát Wifi TP-link WR940N 300mps 850K cách đây 2 năm đặt ở tầng 2 nhà anh ấy bên nhà em 3 tầng điện thoại, Máy tính bảng, Latop sóng căng đét, vào mạng vù vù, cái Linksys thiết kế thời trang lo cần angten lên nó phát sóng wifi kém.
Kabm
CAO CẤP
11 năm
Linksys bị chửi từ Mỹ sang tới Việt Nam, giờ bán lại cho Belkin rồi.
hên mà em chưa mua linksys, em cũng mún mua 1 con router, nhà 1 trệt 2 lầu, đặt ở lầu 1 thì mua con nào được các bác nhỉ?
linksys như cứt giá thì đắt lòi dùng 1 con AP một thiết bị khuếch đại cho nó thống nhất thiết lập là hay nhất
Em vừa mua 1 con Nec ở Ducquang415. Bác Quang rất dễ thương, bán hàng và tư vấn chuẩn. Nhà em 1 trệt 2 lầu, đặt ở lầu 1 là trệt và lầu 2 vẫn bắt tốt, sóng được 2-3 vạch.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019