Xuất hình ảnh ra máy chiếu của Mac

quantm
14/7/2008 4:24Phản hồi: 18
Xuất hình ảnh ra máy chiếu của Mac
Ở các máy chạy Windows khi muốn xuất tín hiệu ra ngoài (máy chiếu, TV,...) qua đường VGA, S-Video thì thường ấn phím Fn+ 1 phím nào đó (ví dụ như F5) chẳng hạn

Thế ở Macbook thì ấn phím nào nhể?
Xin thưa, làm thế này ạ:

Macbook không có các port như VGA, S-Video mà hầu như chỉ dùng Mini DVI, nên muốn kết xuất ra Monitor hay Projector khách hàng phải mua thêm cap chuyển miniDVI -->VGA (D-Sub). Macbook được thiết kế để chạy Macintosh OS nên hơi khác một chút, ở đây có 2 trường hợp:

1. Nếu máy chạy Mac OS thì khi bạn gắn projector vào máy sẽ tự nhận và điều chỉnh độ phân giải của máy cho phù hợp với monitor/projector được nối vào. Nếu thấy không xuất hiện gì thì bạn nhấn F7 (nút có biểu tượng 2 hình chữ nhật chồng lên nhau ấy
), sau đó bạn gỡ cái đầu miniDVI ra khỏi máy đợi vài giây rồi cắm lại.

2. Nếu máy chạy XP thì cắm monitor/projector vào trước, sau đó khởi động máy. Thường thì XP sẽ tự động nhận ra thiết bị và kết xuất ra hình ảnh luôn.
Với Vista thì rắc rối hơn vì nó support driver cho projector/ monitor không nhiều, gặp máy chiếu Sony, Dell, SS hay monitor thường thì mình cũng pó tay luôn
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

billho
TÍCH CỰC
16 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ cùng anh em các kinh nghiệm cuả mình. Mình chỉ lưu ý tí xíu sau đây:

1. Mấy cái nút mà bạn nói là trên máy Macbook có bàn phím đời cũ. Bàn phím cho máy CPU Penryn có cách sắp xếp khác.

2. Mình không gặp rắc rối giưã Macbook chạy Vista với các máy chiếu Sony, Pana, NEC, Dell (do nghề nghiệp nên xài cũng quá nhiều máy chiếu). Và hình như driver cuả OS không liên quan gì đến Projector là phải. Nó chỉ liên quan đến độ phân giải cao cuả mấy dòng Projector cao cấp thôi (support độ phân giải cao).
quantm
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thanks bạn vì đã bổ xung cho mình. Có lẽ tại thích dùng đồ cổ nên mình cũng cổ rồi, chẳng biết thông tin mới nữa. Hehe
Với bàn phím mới thì mình phải làm sao vậy bạn? Mình không thấy có nút bấm nào như vậy cả.😕
Hay là nó tự động set?!
billho
TÍCH CỰC
16 năm
Rút cáp ra, cắm cáp lại màn hình tự động reset ngay. Thường nó sẽ tự động nhận ở độ phân giải thấp nhất. Nếu muốn tặn lên độ phân giải cao hơn thì vào Display để tăng độ phân giải lên. Lưu ý phải biết độ phân giải max của máy chiếu, nếu đưa lên cao quá thì máy sẽ không nhận máy chiếu.
iandu1011
ĐẠI BÀNG
16 năm
mình cũng đang thắc mắc về vụ này
may ma vô tình đọc dc biài này
hihi
quantm
ĐẠI BÀNG
16 năm
vô tình hay cố ý thì cũng thanks cái đi bạn
Thế với máy macbook Alu thì nút bấm ở đâu hả bạn? Cứ cắm vào máy chiếu là nó nhận thôi à? Mà mình phải mua loại dây nối nào nhỉ? Không hỏi kỹ đến lúc mua không dùng đc thì mệt lắm, vì dây mini DVI cũng đắt phết á :p
cai nay tuy thuoc vao may chieu cua bac. neu may chieu co cong DVI thi mua Mini DVI to DVI. con may chieu co cong VGA thi mua loai MiniDvi den VGA vay la duoc gia cua soi day nay ko cao lam chi tam 16 bucks, con soi day mini DVI to DVI thi cao hon
dongkhanh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đúng rồi đấy, chơi Mac thì phải chịu khó cắn răng một chút, dây mini DVI có bán ở hầu hết các cửa hàng máy tính chuyên nghiệp một chút là có hết. Riêng máy mình thì ấn phím F3 cũng có mấy cái hình chữ nhật chồng lên nhau ấy!!ß
Hiện nay mình đang ở Móng Cái - Quảng Ninh. Bây giờ mình muốn mua một Mini DVI to DVI hoặc MiniDvi to VGA thì mình đến địa chỉ nào để mua. Có bác nào biết không, giới thiệu một vài địa chỉa cho mình với, mình đang rất cần....
mình cũng đâng tìm cái cáp mini DVI to VGA mà chư biết chỗ nào,,,mà nghe nói giá đâu trên 700k đó
Future World Shop, KTC Shop, FPT Shop,...
Em mới mua 1 cái cáp 40$ ( xót quá ) , bên mac thì ngon ơ các bác ah,còn bác nào xài win bootcamp lúc cắm cáp vào máy chiếu nhớ kích chuột phải vào biểu tượng Nvidia chon Clone nhé,chức năng Dual em thấy cũng hay lắm,các bác tự khám phá nhé ( em gọi là khám phá vì em mới phát hiện ra, hơi ngu tí ;=). Chúc cả nhà present thành công.
Xin hỏi các bạn thêm về việc xuất hình ảnh từ Mac ra máy chiếu:

Tôi làm Slide Powerpoint thì khi chạy Slideshow hình ảnh chuyển ra máy chiếu ngay, song nếu chạy 1 file Video thì ko làm cách nào để chuyển ra máy chiếu được. Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với.

Xin cám ơn
nếu là máy mac đời mới thì mua chuyển từ minidisplay port to VGA or DVI đó mọi người
cho mình hỏi: khi kết nối với projector và Macbook Pro, chạy slide show, hình chiếu nhận diện ngay. khi click vào slideshow của Powerpoint xuất hiện hình chiếu trên màn hình của laptopMac và màn chiếu (ecran) hình chiếu không giống nhau.
- tren Maclaptop là hình chiếu slide show
- trên màn chiếu ecran gồm nhiều ô nhỏ, trong đó slideshow rất bé, và các ô khác (có hình ảnh như khi minh lựa chọn slideshow trên thanh công cụ chung, rồi lựa chọn presenter view)
mình muốn chụp hình ảnh của Maclaptop sreen khi vào chế độ slideshow/presenter để các bạn có thể hình dung và giúp mình nhưng trên bàn phím Macbooc Pro mình không biết sử dụng nút nào để chup màn hình. không biết các bạn có hình dung được mô tả cua rminhf không?
câu hỏi mình nhờ các bạn giúp:
1. làm thế nào để chụp màn hình?
2. hình chiếu trên máy tính và màn chiếu không giống nhau như mô tả trên làm thế nào để khắc phục
cảm ơn các bạn
chup man hinh thi bac dung phim tat Command+Shift+3
de may tinh va man chieu giong nhau thi kich chon minor(guong)
nhung ma theo minh de khong giong nhau hay hon minh co the vua xem phim hay choi game ma k anh huong den slide
Các mem cho em hỏi chút. Chị em có con mac air đang cài song song win 7 và mac osx. Nếu sang hdh mac thì cắm vào phát và ấn nút tự tìm thiết bị trên máychiếu thì tự khắc đc luôn. Nhưng mà khi chuyển sang win 7 thì ko đc. Cụ thể như sau :
sau khi cắm máy chiếu vào, Chuột phải cục pin sẽ ra "window mobility Center " => Dísplay Connected => chọn đúng đường ra máy chiếu.

Nhưng màn hình thì chuyển về đúng độ phân giải máychiếu rồi mà máy chiếu ko lên hình. (1024x768)

Ai biết cách ko chỉ giúp em với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019