Yamaha Nozza Grande giá cao, bán cho ai?

4banhteam
23/7/2014 2:29Phản hồi: 52
Yamaha Nozza Grande giá cao, bán cho ai?
Mời các bác cho ý kiến!

Có mức giá niêm yết từ 39,9 đến 41,9 triệu đồng, mẫu xe tay ga Nozza Grande mà Yamaha Việt Nam vừa ra mắt sẽ khó mà chinh phục được người tiêu dùng Việt vốn đang có quá nhiều sự lựa chọn.

Khi tung ra thị trường mẫu xe ga Nozza Grande mới, Yamaha Việt Nam đã xếp nó vào dòng xe ga hạng sang với thiết kế tinh tế và cao cấp. Đây cũng là chiếc xe có nhiều cái nhất của hãng xe máy Nhật Bản tại Việt Nam: Trang bị nhiều tính năng nhất, được coi là mẫu xe cao cấp nhất, sử dụng động cơ mới nhất (Blue Core), chiếc xe tay ga tiết kiệm nhiên liệu nhất và có mức giá cao nhất của Yamaha được lắp ráp tại Việt Nam.

Nozza Grande được cho là xe tay ga cao cấp nhất mà Yamaha lắp ráp tại Việt Nam

Đó cũng là lí do trong buổi ra mắt, Yamaha Việt Nam chính thức công bố Hồ Ngọc Hà và Ngô Thanh Vân – hai người phụ nữ có vẻ đẹp quý phái, lịch lãm là đại sứ thương hiệu cho dòng xe mới này. Và đó cũng là lí do Yamaha gắn chiếc xe với những thiết kế của Paris.

Nếu như Nozza vốn được xếp cạnh đối thủ Honda Vision thì với Nozza Grande, hãng xe Nhật Bản muốn nâng cấp để cạnh tranh ở phân khúc cao hơn với sự góp mặt của Honda LEAD. Thậm chí, Yamaha còn đặt tham vọng “vợt” bớt khách của các mẫu xe cao cấp hơn như Honda SH Mode hay Vespa Primavera.

Việc nâng tầm Nozza cao hơn cũng chỉ là cách nghĩ chủ quan của Yamaha. Bởi, những tính năng được cho là mới trên chiếc xe như cụm đồng hồ, đèn LED, đèn sáng khi mở cốp, chân trống gạt điện, cốp rộng, lốp bản to… đã được các hãng đối thủ trang bị trên những chiếc xe của họ từ rất lâu rồi.

Những tính năng mới vốn đã xuất hiện trước đó trên các mẫu xe đối thủ

Nhiều người còn cho rằng, thiết kế của Nozza Grande là một sự góp nhặt. Đèn pha to có chút hơi hướng từ thiết kế những chiếc đèn của Piaggio, phần đầu hơi giống xe Liberty, hai bên cốp khiến người xem nhầm với cốp xe Vespa. Cốp rộng, chân trống điện là những điểm tương đồng với Honda LEAD. Từ sự góp nhặt này có thể thấy, dường như Yamaha đang muốn tạo ra một chiếc xe có thể cạnh tranh với nhiều đối thủ theo kiểu: “Xe của các anh có cái gì nổi bật thì đều có trên chiếc xe của tôi”.

Đèn pha to có chút hơi hướng từ thiết kế những chiếc đèn của Piaggio, hai bên cốp khiến người xem nhầm với cốp xe Vespa. Cốp rộng là điểm tương đồng với Honda LEAD.

Cái khó nhất để Nozza Grande đến được tay người tiêu dùng đó chính là mức giá. Yamaha công bố cho bản đặc biệt Grande Deluxe là 41,99 triệu đồng và bản Grande Standard là 39,99 triệu đồng. Đây là mức giá chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng, có nghĩa giá thực mà người tiêu dùng phải trả sẽ từ 44 triệu đồng đến hơn 46 triệu đồng.

Quảng cáo

Với mức giá từ 39,9 đến 41,9 triệu đồng, khả năng cạnh tranh của Nozza Grande xem ra sẽ khó được như kỳ vọng

Với mức giá trên, khả năng cạnh tranh của Nozza Grande xem ra sẽ khó được như kỳ vọng. Đối tượng nào sẽ đi một chiếc xe không hẳn là xe ga bình dân như Vision hay Nozza thế hệ cũ, cũng chẳng phải là một chiếc xe tay ga cao cấp như Honda SH Mode hay Vespa Primavera? Nếu so với LEAD, thì mẫu xe của Honda lại “ăn đứt” Nozza Grande về giá, trong khi tính năng trang bị, khả năng tiết kiệm nhiên liệu là như nhau.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồng quan điểm với chủ thớt. Bài viết cho rất nhiều ý kiến hay
quan trọng là máy ngon, êm, xe đầm thì dù giá nó thế nào cũng được đón nhận, con này mắc hơn con nozza thì mình nghĩ kết cấu nó cũng phải hơn, ko phải vì thay đổi hình dáng mà mắc hơn đâu, Ya rất khôn ngoan trong lĩnh vực thăm dò ý kiến và thị hiếu khách hàng tại VN, các xe ga của Ya vẫn có doanh số rất tốt.
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
dạo này có nhiều xe lai nhỉ, góp nhặt nhiều thứ của hãng khác mà quên đi tiêu chí của hãng mình đặt ra là gì
cái kiểu xe sàn nằm ngang như Lead không biết đẹp ở chỗ nào hay do thẩm mỹ mình kém, ít nhất như ab hay novo nhìn còn cân đối, cái loại xe phụ nữ này so với mình 30tr cũng là cao, nói chi đến 40tr
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
@Samsungjapan tại vì xe ga là dành cho phái nữ bác ạ, sàn nằm ngang để cho mấy quý bà mặc đầm váy để dễ dàng lái xe đc, còn bác thích ở giữa nhô cao thì bác cứ mua mấy chiếc ôm bình xăng ấy :3
Còn nhớ ngày trước một chiếc xe ngon chỉ dưới 20tr, trên 20tr phải nói là những chiếc xe đình đám ngày đó. Mức giá công nhận hơi cao, nhưng mình nghĩ trong thời buổi vật giá leo thang này thì mức giá trên 40 tr đồng cho một chiếc xe máy đang dần được xã hội chấp nhận.
Qua cảm quan mình nghĩ ai cũng dễ dàng nhận ra xe Nozza Grande này có chất lượng hoàn thành rất cao, các chi tiết sắc sảo , nhựa đẹp từ công tắc đến các phần mũ đen, yên may tinh xảo, lốc máy đẹp...những điều này thể hiện sự đầu tư và trau chuốt của Yamaha đến phân khúc này. Nói Mình thấy đây có lẽ là một trong những mẫu xe ga tầm giá 40tr có chất lương tinh xảo nhất.
Sh mode hơn 50 tr thì không lý do gì Nozza Grande 40tr lại không có khách hàng, thậm chí nhiều là đằng khác.
Giờ mọi sự thắng thua của Grande đều nằm trong tay nhóm Marketing.
Và câu hỏi đặt ra là liệu đội ngũ marketing của Grande có thể làm thay đổi cách người dùng định nghĩa một chiếc xe ga hạng trung hay không chứ không còn nằm ở khoản cách về giá tiền.
@Rider17 Về chiến lược marketing, em nghĩ Yamaha đi nước đôi. Nếu Nozza Grande hot thì sẽ góp phần đẩy mẫu Nozza đời cũ lên. Tuy nhiên, rất có thể, chiến lược của Yamaha sẽ vô tình đẩy em Honda LEAD lên ấy chứ 🆒
Cá nhân em thì không thích cái chữ Nozza vì nó gắn với sản phẩm trước mà em k khoái. Lẽ ra Yamaha nên chọn một cái tên khác thì hợp lý hơn 😁
@4banhteam Quá chuẩn luôn! Mình hơi bị bất ngờ vì cái tên.
Nozza đã gắn liền với 1 dòng sản phẩm đã từng bị lỗi và thu hồi, một cái tên mới sẽ là một khởi đầu hay hơn cho chiếc xe này.
Đáng tiếc.
@Rider17 Đúng đó bác, em theo dõi quảng cáo trên TV, mong chờ một sản phẩm bất ngờ từ Yamaha nhưng thấy thất vọng khi nó ra mắt. Nếu Nozza thành công thì nó càng giúp đẩy Nozza Grande lên nhưng đáng tiếc.
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
mình cũng nghĩ vậy, nếu thay đổi hoàn toàn mới với mức giá mới thì nên đổi lun cả tên chứ mấy bac nhỉ
@Shineekun Đúng vậy bác, như thế mới có cơ hội tiếp cận với đối tượng khách hàng mới.
mình cũng thắc mắc là ko biết con này nó cạnh tranh trực tiếp vs lead hay sh mode nữa. Và con nozza grande này ra thì con nozza cũ còn sản xuất nữa hay ko?
@Trai_pho_nui Theo em thì Yamaha định cạnh tranh với Honda SH Mode và Piaggio Liberty bác à.
Bài viết hay, với những ưu và cả khuyết thì tầm giá đó khó chinh phục được khách hàng.
@Kien chua Cùng quan điểm với bác!!!
Xe tay ga Yamaha giá đắt quá mà còn tốn xăng
@matquykoru Vậy xe Honda giá rẻ mà chạy ko tốn xăng hả, tốn cơm hả bạn =))
titani
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài học chiếc Cuxi vẫn còn đó. Ya ngoài Nouvo ra thì tay ga chả có chiếc nào đi đc cả.
@titani Chính xác là chỉ có Yamaha Việt Nam mà thôi, ở thị trường nước ngoài Yamaha có khá nhiều xe tay ga tên tuổi.
Vì bạn dễ dàng thấy được Yamaha ở Việt Nam có thiết kế thể thao mạnh mẽ và hướng đến khách hàng nam giới nhiều hơn. Chính vì lý do đó, Nouvo hay Exciter đều là những chiếc xe mà Honda không bao giờ chinh phục được.
Saokim999
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ra đường thấy mấy em nouvo chạy kêu kẹt kẹt thấy sợ. Ko chơi nhất là em nozZa

Sent from my iPhone using Tapatalk
Hoangpnj
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe nhìn bên ngoài đẹp hơn trong hình. Nhẹ là điều dễ nhận thấy nhất. Xe dắt rất nhẹ và dựng chống đứng khá dễ (nữ dựng chắc cũng ok). Bỏ chống đứng thì xe cao tầm shmode, ga chạy nhẹ và khá ngọt nhưng ko bốc mạnh bằng Ab125.
mình thấy con Grande này bên ngoài đẹp quá, hơn hẳn trong hình. đang phân vân với Lead nhưng đang ngả sang Grande rồi đó
@otareocac Trước mắt thì Grande êm ái và thời trang hơn, sau 5 năm nữa hơi e nó lạc mốt
Chọn xe thì trừ cái nào chất lượng hoặc thiết kế quá tồi ra (như cuxi, wave AT) còn trên này mỗi người mỗi ý nên vẫn phải quyết theo ý mình đi bác
knightkn
TÍCH CỰC
9 năm
Và sau 4 tháng bài nay đăng, giờ grander chạy đầy đường:eek: 😁
Bạn ơi, chạy xe gì 5 năm dữ vậy bạn, bạn lo xa quá rồi. Mình chạy 3 năm là đem bán mua xe mới rồi bạn ơi, nên về tính siêu bền bạn nói nó hông có quan trọng, mình chỉ quan trọng là nó đừng có tắt máy giữa đường lúc quan trọng thôi à, mua cho vợ, sợ em nóa bị xe khác húc thoai
và sau 4 tháng bạn vẫn viết sai tên của em nó chứng tỏ bạn vẫn chưa thấy em nó đầy đường
knightkn
TÍCH CỰC
9 năm
@otareocac Xin lổi chứ mình vừa mua ex chứ không chạy con này nên không để ý tên nó làm gì cho mệt bạn à, trên mình hiện tại xe grande chạy nhiều thì mình nói đầy đường, mình nhìn cái xe chứ không soi kỹ vô cái tên xe nhỏ xíu bên hông xe làm gì nha bạn, con trai mà soi xét kỹ wa người ta kêu là đàn bà đấy =))
Tình hình là bây giờ ra đường xe grande đã có nhiều người chạy, cả nam, nữ, già trẻ, đàn bà, con gái luôn 😁
knightkn
TÍCH CỰC
9 năm
@vitinh4k chuẩn xe phù hợp với tất cả mọi người:rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019