YouTube hỗ trợ video độ phân giải siêu cao

Didu
10/7/2010 7:5Phản hồi: 33

Những đoạn clip, video được đăng tải lên dịch vụ chia sẻ trực tuyến YouTube với độ phân giải Full-HD (1080p) chưa phải là độ phân giải tối đa mà dịch vụ này hỗ trợ. Mới đây, YouTube cho biết họ đã chính thức hỗ trợ những video với độ phân giải 4K, tức 4096 x 3072 pixel, lớn gấp bốn lần so với độ phân giải Full-HD. Hiện trên YouTube đã có sẵn 5 đoạn clip ngắn với độ phân giải 4K, những đoạn clip này hiển thị rất nét và đẹp. Tuy nhiên, việc thưởng thức những video độ phân giải siêu cao này không phải đơn giản, bạn phải có đường truyền Internet tốc độ cao và một máy tính với cấu hình tương đối cao. Nếu bạn có một cỗ máy cấu hình cao và đường truyền tốt thì hãy vào đây để trải nghiệm (chọn kích cỡ là Original).

Nguồn: Electronista
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vừa xem xong và cảm thấy hình không được mịn, thiếu chi tiết hơn là xem BR. Có lẽ YouTube đã cắt bỏ bớt phần nào trong video này. Ai rành hơn xin giải thích cho mình hiểu với.
bác ên xem lại đờng truyền và cấu hình có hỗ trợ chuẩn full HD k nhé, mình vừa xem xong chọn original ,nét đến hoàn hảo
kizzem
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao click vào coi thử lại ra 1 cái thread khác vậy?
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Độ phân giải 4K thì không nhiều camera có thễ đáp ứng được đâu. Đa phần bản raw của các phim thường được quay ở độ phân giải 4K, còn thông thường video quảng cáo ca nhạc, quay ở 2k là max, red camera có lẽ là 1 trong số ít camera hỗ trợ 4K giá dễ chịu hiện nay
nhockid91
ĐẠI BÀNG
14 năm
Up đoạn video có hơn 100M lên Youtube là mệt rồi...Up cái này chắc phê lắm 😔
Bổ sung thông tin :

- Để xem được video 4k (4.096 x 3.072) phải có kết nối Internet tốc độ 15 Mbps trở lên, máy tính cấu hình "khủng" như chip Intel Core i"x", RAM 2 GB... Ngoài ra, chỉ trên những màn hình có độ phân giải siêu nét mới cảm nhận được đôi chút khác biệt giữa video 4k so với 1080p.

- Để up video 4k lên YouTube, người dùng phải có camera hỗ trợ độ phân giải 4k hoặc máy quay 35 mm rồi sử dụng phần mềm chuyển đổi.

Có vẻ khi bạn có 1 đoạn video 4k dài khoảng 1h thì thời gian ngồi chờ để up lên Youtube là khá lâu đấy 😁
3G cũng bó tay.Load hơi hơi giật.😔
Hjx, màn hình mình xem 720 vs 1080 còn chả thấy khác thì sao thấy 4k khác.. 😁 ....!
sao em không thấy khích cỡ Original. vs lại khi click vào 1080p thì nó lại ra html5 là thế nào nhỉ, chẳng lẽ chrome 6.0.458.1 dev của em nó lại hỗ trợ html5 ah`
ah mà clip hơi điêu tay con bé đang bửn (ở 1:17 => 1:27) nhưng ở phút thứ 1:28 => 1:31 tay sạch bong rồi lại tự dưng bửn và lấy nước rửa tay.
Thấy Full-HD đã là 1 kỳ công, cao quá lại ngã chết. Mình chỉ sư tập những film và clip có độ fân giải 720p đã thấy là đủ rồi, ko cảm nhận được sự khác biệt rõ giữa 720p và 1080p lắm.
Em mới thử 1080 xem thế nào kết quả là đứng máy 😁
Công nhận là đẹp thật. Thêm 1 traỉ nghiệm mơí
nhok151
ĐẠI BÀNG
14 năm
máy e thì thấy 720p w 1080p đẹp hơn
chắc máy e chưa đủ chuẩn để xem cái kja :playfull:

em cũg fát hiện ra chj tiết này, hehe :bounce:
720p đối với lcd của mình là quá ổn rồi, đảm bảo về chất lượng lẫn dung lượng 😁
Máy mình xem hơi rật thì phải, xấu hổ.:sleep:
cái clip trên chỉ là upscale lên thôi, mở đúng kích thước 100% thì thấy toàn ô vuông, mà xem ở 720p cũng thấy ko mịn
djhuydx
ĐẠI BÀNG
14 năm
em k xem được ở 1080p,giật giật,máy em core 2 ,Ram 4 Gb,mạng 20Mbps,k hiểu sao,bình thường xem film 1080p có sao đâu nhỉ,bác nào biết giải thích hộ em với?Em mở 100% kích thước thì k bị ô vuông nhưng mà cũng giật giật và cũng k thấy nó mịn lắm!
iLeo
CAO CẤP
14 năm
Cái này em nghĩ còn phụ thuộc vào màn hình máy tính của mình nữa, màn hình ko full HD thì xem cũng bằng nhau
xem trên máy tính cùi của mình thì HD đã là quá rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019