ZTE V970M - Trao đổi kinh nghiệm(Review, Recovery, Root, Rom,etc...)

fhfhfh
6/5/2013 14:33Phản hồi: 4.057
4.057 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nklight
ĐẠI BÀNG
11 năm
😁 hóng rì viu với rom, gom đủ lúa là múc zìa chiến luôn 🆒

Sent from my F8 using Tinhte.vn
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bị hard brick thì sao vào CWM mà restore lại đc. Cái này chỉ có cách đem ra TGDD cho nó chạy lại thôi. Nếu bác còn trong thời hạn 7 ngày có thể đc đổi máy mới nếu nó chạy lại phần mềm ko đc 😁. Tốt nhất là ko nên flash gì thêm mắc công bay luôn em nó.
Đc thì mình thấy bác đổi F1 có lý hơn :D Có điều ít rom hơn v970m với chỉ có ICS 4.0.4
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng theo dõi topic hisense f1, đã root và có mấy bản rom rồi nhưng:
Ko flash camera
Màn ko đẹp = zte
Duyệt web thấy giựt giựt
So antutu thì cpu ko = zte, gpu hơn gấp rưỡi zte.
Pin ảo vcl...

F1 Ngon hơn zte:
Cpu qualcom hơn thương hiệu mtk nhưng hiệu năng ko bằng.
Ram 768mb
Màn to hơn...

Lựa e nào, chờ zte v970m 1tuần .hay hốt luôn e hisense f1....

Gửi từ F8 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SevenCD Quan trọng là nó cho bác đổi máy hay ko? Nó chỉ cho đổi mới trong trường hợp lỗi đó là do phần cứng của máy. Nếu tự ý cài đặt hay làm hư phần mềm bác chỉ đc hưởng chế độ bảo hành thôi chứ ko đc đổi máy mới dù là cùng v970m
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho đổi... chắc là đc, có quen.
Với cả, nv kỹ thuật ko biết bị lỗi do rom, do brick, đang ghi lỗi pin, ko lên nguồn.

^_^, ko dám nói thật cho họ, sợ mất bảo hành. :oops:

nklight
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đừng nói bác ợ, nói là nó hành cho vỡ alo đới 😁

SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tía ơi, sáng nay hỏi bên xda trường hợp của mình. Giờ được trả lời là có sự khác biệt trong bản v970 và v970m nên máy bị brick. thị trường indonesia có bản rom riêng cho con v970m này, có link rồi nhưng lại không có máy để thử...

Chắc chạy ra mượn về thử quá.... muốn vọc...
.....
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SevenCD Chắc dùng stock của ông bruno trên xda nên bị brick đúng ko =)). Bác ko phải là trường hợp đầu tiên đâu
viquoc_ly
TÍCH CỰC
11 năm
vừa mua hôm kia, lên JB hôm qua
anongle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viquoc_ly Bác dùng bản nào Vậy? Cho mình Xin cái Link đi 😁 sợ Brick Quá
viquoc_ly
TÍCH CỰC
11 năm
bác cho hỏi con này có mic chống ồn ko? thấy có lỗ trên đầu
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Uh, chính nó đó

Nhưng thực ra bị brick từ trước đó, bị lặp vô tận tại splash và recovery do mình ghi đè cwm lên stock recovery. Lệnh reset factory dùng stock recovery để thực hiện nên mất stock recovery là lỗi vòng lặp...
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SevenCD Đoán ko lầm là cài CWM recovery rồi tính backup rom stock nhưng ko muốn mấy app, hình, v.v.. dính vào nên chọn khôi phục cài đặt gốc -> do cài recovery đè lên stock nên khi phục hồi nó ko nhận đc stock recovery dẫn đến ko restore đc nên xuất hiện vòng lập kia. Mình cũng bị như bác và ngày mai ra đổi máy mới =)). Mình bị hard brick khi xài sp flash stock rom bên xda lại. Nhờ bác mà giờ mới biết phải xài 1 số file khác bên indo. Tiếc là máy die rồi nên ko test đc. Trong cái rủi cũng có cái xui đc đổi máy mới 😁 Tiếc là biết sớm tí là có cơ hội test thử để kiếm 1 bản rom gốc cho mọi ng khi up rom bị brick
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fhfhfh Chính xác.....
Và mình cũng mang ra tgdd, nhưng ko có máy zte nào khác, nên họ đề nghị đổi con khác bù tiền, mình ko chịu. Định hốt con hisense f1 luôn rồi. Thế là bảo hành, 1 tuần có máy.

Hồi chiều ra thì dc báo máy đã nhập liệu là đã bán, bảo hành. Ko đổi dc, con hisense f1 duy nhat kia cũng có ng hốt rồi...

nklight
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SevenCD Bác nhọ rồi 😁 thôi chờ bh rồi ở lại đây luôn đuê :D:D:D

rivera100
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy bạn cho mình hỏi làm sao để vào stock recovery mode.Sao mình bấm nút volume với nút nguồn cùng lúc thì may không lên hình
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@rivera100 Bên xda có hướng dẫn:
Nhấn volume + và power.

Nếu đang xài recovery gốc, thì hiện con robot và cảnh báo tam giác vàng, nhấn nút back để tiếp tục. Nhưng thực tế mình ko tac động đc, phải tháo pin...

Nếu đã cài cwm (là 1 custom recovery rất phổ biến) thì sẽ vào trực tiếp recovery.

Vào đc recovery, nhấn volume +/- để đi lên/xuống, nhấn power để chọn mục.

rivera100
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SevenCD uh thanks ban.minh cung vao dc den cho con robot android roi dung luon ko vao dc nua.
các bác cho em xin bản rom jb nào ổn định cho em nó đi. thank
@tranlong_812 Hiện tại bản Rom JB mới nhất bên XDA là bản V1.1R2. Loanh quanh cũng chỉ có đó thôi. Mình đang xài bản này. Có 1 chút bất tiện hơn bản V1.1 mà mình hướng dẫn các bạn up ở bên kia. Tùy bạn chọn nhá.
@lrispetro bất tiện là thế nào vậy bạn?
@tranlong_812 À ví dụ như những thông báo của app nằm trên thanh thông báo ở bên bản V1.1 thì chỉ cần 1 kick vào điểm xóa nhanh là nó sẽ xóa hết tất cả. Còn bản V2 thì mỗi 1 thông báo mình phải loại bỏ bằng cách kéo gạt sang giống như chức năng đóng chức năng đa nhiệm của phím Home. 😁
@lrispetro qua test bạn thấy bản nào cầm và xả pin đều hơn. nói chung là trâu hơn ak
con này ra khi nào mà anh em tinh tế của mình ít diễn đàn nói về nó. hôm nay mới khởi đầu dc 3 trang. Có cách nào mod % pin cho em nó k? Chỉnh lại tốc độ của máy, ep xung hình như k dc. k swap ram ảo dc luôn
@tranlong_812 Có vẻ bạn này chưa up đc rom nên chưa biết rồi. Rom bên XDA có hiển thị %pin nhá bạn, ngoài ra chức năng chọn kiểu ram có chức năng ép xung để phù hợp với lựa chọn của người dùng. Còn swap thì mình chưa thấy ai đề cập tới tại vì với ZTE970 Ram 1G thì không cần bàn cãi. ZTE 970M Ram 512 nếu không có yêu cầu quá cao về nhu cầu sử dụng thì cũng không cần thiết phải swap. Nếu có bác nào rành tiếng khựa thì nghiên cứu bên mấy form khựa thế nào cũng có vấn đề này. 😁
@lrispetro sao lúc mình cài rom mới mình chọn app khi cài rom xong thì khởi động rất lâu mà không lên nên mình tháo pin ra cài lại và chon chế độ cài tự động nên k có % pin
@tranlong_812 Bạn đã wipe cẩn thận chưa? Up rom thì tốt nhất là cứ wipe sạch đi ( trừ sdcard nhá. 😁
À thì lúc xài bản V1.1 mình lo cài app để chạy thử, kiểm tra kết nối linh tinh nên cũng không để ý mấy vụ này lắm. Vả lại mình ngồi máy tính nên cắm cáp cho em nó và cứ để thế làm cái gì thì làm, khi về rút ra. Bản v2 này thì nói chung là mình đã xài qua v1 nên cũng không có gì nghiên cứu lắm. Restore lại app rồi xài theo nhu cầu hằng ngày thì đc trọn 1 ngày đẹp. Có 1 lưu ý là máy này gánh game khá hao pin nên nếu chơi game nhiều tốt nhất giảm độ sáng và cho mấy em app đang nằm trong bộ lưu tạm thời ra đi trước khi chơi.
Lưu ý các bạn up rom là khi vào đến phần setting trước khi khởi động hoàn thành việc up rom là khâu khá quan trọng vì nó ảnh hưởng đến việc Rom của bạn sau khi cài. Tiêu biểu là từ các vấn đề nhỏ như %pin hay lớn nhất là kiểu ram. Vì thế đến phần đó đừng có bấm ngay. Cứ từ từ đọc rồi xem mình thích loại nào.Toàn là tiếng anh ai không biết thì cứ gõ vào cho anh google anh ấy dịch giùm cho rồi chọn nhá. Chúc các bạn thành công.
các bác nếu không root đc theo cách của dungmobile.vn thì làm theo cách này nhé!đảm bảo ăn luôn không quá 1p 😁.mạn phép cop bài của bác lrispetro
I.Root
Tiện thể đây là dành cho bác nào đã mua và sắp mua có nhu cầu root. :rolleyes:
Link driver:
http://www.4shared.com/file/FIf-o8xo/ZTE_Handset_USB_Driver.html
Link phầm mềm root.
http://www.4shared.com/rar/LLSLN6H0/root_zte_v887.html

Tải cái driver về. Cài đặt nó vào. Kết nối đt với máy tính. Kéo thanh thông báo xuống và chọn "đã kết nối gỡ lỗi USB" đánh dấu vào gỡ lỗi usb. Xong ra màn hình máy tính, kích chuột phải vào My computer chọn manage - Device manager . Thấy bên phải có mục ADB interface là thành công.
Tải phần mềm root về, giải nén bằng 7zip (Cái này do thằng mod nói nên cũng không giám làm trái.) ::D
Vào cài đặt - hiển thị - thời gian chờ khóa màn hình >10p (Mình chọn hẳn 30p cho đỡ lăn tăn)
Mở thư mục đã giải nén chạy file Runme.bat.
Gõ số 1 sau đó Enter. Đợi nó chạy khoảng hơn chục s, điện thoại khởi động lại là xong. Tha hồ can thiệp này kia rồi. ( Lúc reboot nó sẽ chạy đi chạy lại cái boot khởi động 1 và 2 để hoàn tất quá trình cài đặt nên không phải lo gì cả, cứ chờ 1 xíu là xong).
II.CWM và up rom
Rảnh ngồi viết lại quy trình cài cwm và up rom lại cho anh em nào làm sau cho nhanh.
Link up cwm:
http://www.4shared.com/zip/Yr9gjXjD/chen.html
Link Rom JB:
http://www.4shared.com/zip/wQ8WHqet/update_JB_V970_V10MOD.html
Tải tất cả về. Giải nén cái file Chen.zip ra. Sau đó đưa tất cả vào thẻ nhớ.
1- Cài cwm.
Vào thẻ nhớ tìm đến file apk của ứng dụng Mobileuncle tools và cài đặt nó ra. Cài xong thì mở luôn ứng dụng đó ra. Chọn Recovery Update. Đợi 1 xíu nó tìm kiếm file recovery.img đã copy vào thẻ nhớ thì chọn rồi bấm ok. Nó hỏi có thoát ra màn hình cwm ngay không thì tùy các bạn chọn. Nếu muốn up rom ngay thì ok còn không thì cancel. Thế là đã có cwm.
2-Up rom. Chắc các bác biết hết cmnr. Cứ viết cho mấy bác mới cầm ăn roi.:D.
1 lưu ý đặc biệt là máy phải có lắp sim hoặc ở nơi có kết nối mạng nhá. Tại vì khi up rom mới sẽ có thao tác đồng bộ dữ liệu và cả google ở đầu quá trình up.
Tắt nguồn. Đợi điện thoại tắt hẳn ( Sau khi màn hình tắt 1 lúc thì điện thoại rung 1 cái , lúc đó nó mới tắt nguồn hẳn) . Bấm giữ phím volume + và phím nguồn để vào cwm.
(Nhớ backup lại cái Rom gốc đã nhá. Đừng có hổ báo cáo chồn làm luôn, theo lời mấy ông nội bên venezuela thì vẫn có khả năng chết khi up rom đấy nên là đừng có đùa với ninja rùa)
Sau khi vào thì chọn -wipe data/factory reset.
Sau khi wipe xong thì chọn -install zip from sdcard => chose zip from sdcard => chọn file update_JB_V970_v1.0MOD.zip.
Tiếp theo thì cứ next thôi. Đến khi nó bắt vào tài khoản google để đồng bộ dữ liệu thì các bác bật kết nối mạng lên và đăng nhập bình thường. Các thao tác tiếp tục thì chỉ là tick chọn và next nên tùy theo bạn nào muốn rom thế nào thì lựa chọn nguyên liệu theo ý mình thích. ( Ví dụ: Chọn giao diện, launcher,các ứng dụng nghe nhạc, kết nối......) Nói chung lại là gần như các bác tự mod giao diện và app của mình trước khi khởi động nên nhớ chọn cho kĩ không mất công vào không ưng ý lại ra up rồi chọn lại mất công.
Xong rồi, vào cài app và trải nghiệm thôi.
Chính xác thì bản rom này có cả 1 đống fix toàn bằng tiếng anh mình chỉ hiểu nôm na nhưng nói chung là toàn những fix khắc phục được những điểm yếu hiện tại của rom gốc. Thế nên up nhanh và tận hưởng đi.
Chúc các bác thành công.
pin con này ảo thật.mình vừa dùng vừa sạc thì không lên tí phần trăm nào.sạc bình thường cũng khá lâu.
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cách của lrispetro là cài ko cần qua flash tool. Root trước -> cài recovery thông qua mobile sau. Nếu bác nào ko rành thì xài cách đó cũng đc.
Mình sẽ hướng dẫn = flashtool sau. Tool mình post lên #2 dùng flashtool cài recovery trước rồi thông qua nó mà root
Xin update bài của bác lrispetro lên #2
Cac ban co dan keo cho e no k? Neu co thi nen dan phan mh va mat sau k?
Bác Irispetro ơi. Nhỡ đang up rom có lỗi làm chết máy thì làm sao ạ? Em mới vọc android thôi nên hỏi trước cho chắc để múc lên luôn ạ. Em gà đừng chém em😁
Có ai bị như mình k?cài thêm xperia z launcher và walkman flash qua cwm thì lỗi báo thức😃.đợt này học từ 6h30 lên 5h30 phải dậy rồi.đêm thì nt vs gấu tới 1h.😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019