Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[06/06/13] Các cách tạo Free Apple ID trên iDevices, iTunes, iCloud. (Nên đọc trước khi để lại Mail)

hoaniphone15
9/9/2012 21:36Phản hồi: 1.168
[06/06/13] Các cách tạo Free Apple ID trên iDevices, iTunes, iCloud. (Nên đọc trước khi để lại Mail)
Chào All mems!
Apple đã cho ra iTunes version 11 nên có nhiều thay đổi về giao diện nhưng có lẽ các bạn sẽ nhanh chóng làm quen được với nó! Thao tác thì không khác gì nhiều nhưng mình xin up vài hình ảnh mới cũng như cách chọn vùng USA với giao diện mới này! Mong các bạn có thể làm được!
Bài viết hướng dẫn cho các bạn cách tạo Apple ID Free trên iPhone, iPad, iPod cũng như trên iTunes và thêm cách tạo Acc iCloud trên các iDevice riêng biệt với Apple ID.
Đặc biệt lưu ý: nếu các bạn làm không được vì gặp lỗi mà để lại mail cho mình hoặc bạn khác giúp thì hãy để lại email chưa từng làm Apple ID bào giờ, kể cả email mà các bạn vừa tạo gặp lỗi cũng xem như là đã làm Apple ID rồi và ko thể làm lại được! Mong các bạn tham khảo kỹ!

1. Bài 1: tạo Apple ID Free trên iDevices (iphone, ipad, ipod) & Cách đổi Password (Với những ID mình làm giúp hoặc ai đó cần mà chưa biết)
  2. Bài 2: tạo Apple ID Free trên iTunes.
  3. Bài 3: tạo Acc iCloud và Apple ID thông qua icloud ngay trên iDevices (Setting/icloud..) Với IOS7 thì việc tạo 1 iCloud là rất quan trong với iDevices của bạn!

Bài 1: Tạo Apple ID trên iDevices (iphone, ipad, ipod)

Note: trước tiên các bạn kiểm tra chắc chắn ko có 1 ID nào đăng nhập vào Appstore trong setting trên iDevices của các bạn! Hoặc có thể vào Appstore trên homescreen xem nếu có ID nào thì các bạn chọn nó rồi Sign Out ra!

Setting\iTunes & App Stores: nếu có ID nào đăng nhập thì chọn nó rồi Sign Out ra và cũng đừng chọn Creat New Apple ID

Trên iDevice các bạn chọn Appstore ở Homescreen:

Các bước tạo Apple ID trên iDevices:

1. Vào Appstore trên iDevices tìm App Free => Free => install (bắt buộc phải chọn App Free thì mới có NONE trong Billing Information)
  2. Chọn Creat new Apple ID.
  3. Chọn quốc gia bạn muốn dùng: USA, VN, AUS......
  4. Agree

5. Điền Email và tạo PW cho ID của bạn. Điều kiện PW mình nói luôn là 8 ký tự trở lên, vừa chữ vừa số và có ký tự in hoa

Quảng cáo

Kéo xuống chọn câu hỏi và câu trả lời bảo mật theo ý các bạn.
mục Optional Rescue Email các bạn bỏ trống cũng được.

Phí dưới tiếp, các bạn điền ngày tháng năm sinh vào.

Quảng cáo

2 mục Subscribe bạn Off để khỏi nhận các Mail rác từ Apple.
=> xong chọn NEXT
  • Billing Information các bạn chọn NONE
    iTunes Gift Cards and iTunes Gifts các bạn có thì điền, ko có bỏ trống!

Kéo xuống phần Billing Address điền các thông tin cá nhận vào:
    Address: các bạn điền thoải mái, có thể giống mình hoặc đổi số đi xíu, tên đường cứ chọn số thừ tự 1st, 2nd, 3rd....tùy các bạn (Để ý Address điền 1 dòng là được rồi)
    City: East, West, South..... 😁
    State các bạn chọn như mình chẳng sao và Zip Code cũng thế.
    Phone cũng thoải mái, ăn thua 3 số vùng ở đầu: 714, 402.....
    =>NEXT
  • Hiện ra thông báo như hình dưới là bạn đã thành công rồi đấy và chọn DONE để check mail kích hoạt thôi.
  • Check Email để kích hoạt ID của bạn thôi.

Chọn Verify now rồi điền Email và PW bạn đã chọn vào là hoàn tất quá trình đăng ký Apple ID rồi!

Cách đổi PW ngay trên iDevices với những ID mà mình làm giúp cho các bạn hoặc bạn nào đó muốn thông qua Email các bạn dùng làm ID:
    1. Trên iDevices các bạn vào Setting/iTunes & Stores chọn Forgot Apple ID or Password?
    2. Sau bước 1 thì nó sẽ tự động chuyển qua Safari dẫn tới Web của Apple như hình dưới thì các bạn chọn Enter Your Apple ID
    3. Trang tiếp theo các bạn điền ID(email) của các bạn vào rồi NEXT.
    4. Kế tiếp sẽ có 2 mục cho các bạn lựa chọn:
      • Reset By Mail để Apple gửi link reset password về Mail của các bạn.
      • Answer Sercurity Questions thay đổi PW thông qua 3 câu hỏi bảo mật
      Bước này các bạn nên chọn Reset By Mail cho nhanh.

Sau khi chọn Reset By Mail thì các bạn sẽ nhận đc thông báo như hình dưới, việc tiếp theo là check Email để đổi PW thôi:
    5. Check Email và chọn Reset Your Apple ID Password:

6. Công việc còn lại là các bạn type 2 lần PW mới cho riêng mình và chọn NEXT:

Nhận được thông báo như bên dưới là DONE:

Nếu có gặp lỗi gì thì tham khảo cuối bài 2 nhé!!!
  • Bài 2:

Cách tạo Free Apple ID trên iTunes.
    1. Mở iTunes chọn iTunes Store và đợi nó load xong sẽ ra kho Appstore! Bạn chọn Appstore rồi tự chọn 1 App Free bất kỳ!

2. Click vào FREE
    3. Bước này bạn chọn Creat Apple ID.
    4. Tiếp đến chọn Continue hoặc bạn có thể lựa chọn Store US hoặc Store nào bạn muốn ngay bên dưới!

5. Bước 5: Bước này các bạn cũng có thể chọn Country USA ở khung màu đỏ "Click here". Đánh dấu ô "have read and agree to these terms and conditions" và click chuột vào ô "Agree"
    6. Bước 6: Bạn điền địa chỉ Email bạn múôn tạo ID vào
      Chú ý bước này các bạn phải kiểm tra lại Email của bạn có .vn hay ko với yahoo, còn gmail thì khỏi nói rồi!
      Mục Password: điều kiện PW thì phải đủ 8 ký tự trở lên, vừa có ký tự chữ, số và buộc phải có chữ viết HOA (VD: mình hay làm cho các mem password là Tinhte2012 với chữ T viết hoa.
      Mục Security Info thì các bạn tự chọn câu hỏi và câu trả lời sao cũng đc miễn sao đừng trùng câu trả lời!
      Mục Enter your date of birthday: các bạn chọn ngày tháng năm sinh nhưng đặc biệt chọn làm sao cho trên 18t nhé! chứ nhỏ hơn 18t nó lại ko cho!
      Các bạn có thể khai khống chứ ko bắt buộc j cả!

Mục Optional Rescue Email các bạn nên điền 1 Email khác để Reset PW khi muốn hoặc quên. Email này cũng sẽ là Email nhận link kích hoạt Apple ID của các bạn. Hoặc các bạn cũng có thể bỏ trống, mail kích hoạt sẽ được gửi về Email bạn dùng đăng ký làm Apple ID
      Mục "Would you like to receive the following via Email" các bạn nên bỏ chọn để đỡ phải nhận các Email tự động cập nhật của iTunes cho đỡ phiền!
    7. Bước 7 này các bạn chọn "None" trong mục "Payment Type" để dùng Acc Free thì nó mới hiện ra khung như hình dưới. Khung "Enter Code" mình khoanh màu xanh các bạn để trống.
      Mục Billing Addresscác bạn chọn theo ý của các bạn nhé: nhớ chọn Mr, Ms, Mrs ở ô Title
      • Điền "First name" và "Last name" theo ý các bạn.
      • Số nhà các bạn có thể điền thoải mái, cứ 5 số nhà và tên đường "1st" hay "2nd" "3rd".... Như hình là: 32154 1st
      • mục "Apt, suite, bldg" mình khoanh màu xanh các bạn bỏ trống
      • City, State, Zipcode các bạn có thể điền y chang như hình
      • Phone Number: các bạn điền 3 số đầu là mã code của city bên Mỹ (714, 717....). Điền giống mình cũng chẳng sao, đằng sau Code của City các bạn phải điền đủ 7 số bất kỳ cũng đc! buộc phải là 7 số nhé. VD như hình: 714 9876543
      Tiếp đến là "Creat Apple ID"
    8. Với bẳng thông báo như bên dưới thì các bạn đã hoàn thành việc tạo 1 Acc US Free rồi đó. Bạn chọn OK

Tới đây nó hiện bảng thông báo và bạn chọn OK 1 lần nữa và nó lại hiện lại khung ở hình bên trên và bấm OK là xong.

9. Cuối cùng là bạn vào Mail mà bạn đã điền ở mục Optional Rescue Email(nếu có) hoặc là Mail các bạn dùng để tạo ID để check mail kích hoạt và Click vào "Verify Now"

Điền EmailPW bạn đã tạo ID và chọn Verify Address là xong quá trình tạo 1 Acc US Free
    Chú Ý: sau khi kích hoạt thành công thì các bạn nên đăng nhập ngay vào iTunes và kiểm tra lại đúng khu vực USA, phòng hờ trường hợp bạn đang nhập trên iDevices mà nó thông báo ID này chỉ đc sử dụng tại USA nhé.

Lỗi 1
    Với các bạn tạo Acc mà nó thông báo như hình bên dưới thì cái Email của các bạn đã tạo ID trước đó rồi!

Để tiếp tục dùng cái ID này và lấy PW mới các bạn chọn theo hình bên dưới và chọn "Sign in"

Tiếp đến chọn "Forgot?"

Chọn "Forgot?" xong thì nó sẽ ra 1 trang để bạn có thể điền Email vào và chọn Next như hình dưới!

Bước này bạn xem lại 1 lần nữa đã chắc chắn đánh dấu như vòng tròn đỏ ròi chọn "NEXT" để Apple gửi mail kèm link tạo PW mới do bạn tự chọn!

Vào check mail để lấy link reset PW theo hình dưới.

Như hình bên dưới thì các bạn chỉ cần type 2 lần PW mà bạn muốn vào và chọn Reset Password là có thể dùng được rồi.
    Đk để đặt PW thì các bạn xem lại Bước 6 ở trên nhé.

Lỗi 2
    Còn với lỗi như hình dưới thì các bạn có thể chạy phần mềm Ultrasuft trong quá trình tạo ID Apple với mục đích đưa địa chỉ IP của PC về USA. (nếu gặp lỗi này thì nên tắt iTunes và chạy Ultrasuft rồi bắt đầu mở iTunes lên làm lại)
    Do Ultrasuft sẽ làm quá trình load internet chậm chạp nên khi làm các bạn đóng hết các kết nối internet khác lại! sau khi làm xong thì off Ultrasuft đi nhé!

Hoặc có thể theo cách của bạn này!!! cách này mình chưa thử nhiếu vì mình làm cho 1 bạn thì okie nhưng khi mình tạo thử 1 Acc, bước down app nó bắt điền thông tin thẻ tín dụng! Dù sao các bạn cũng cứ thử xem sao!

Bạn nào làm ko đc thì có thể để lại mail (mail chưa đăng ký ID bao giờ nhé) sau khi tham khảo bài 1 và phải nói lý do làm ko được ở bước nào thì mình mới làm giúp, nói không không thì mình ko làm đâu nhé! Có time các bạn nên thử làm thêm cách dưới!! (Vì mình ko ở VN nên có thể buổi sáng ở VN thì mail các bạn để lại mới đc giải quyết, do đó các bạn cũng đừng nôn nhé)

Bài 3: Tạo Acc iCloud và Apple ID thông qua iCloud không cần email cá nhân!
    Thao Tác​

1. Trên iDevice, các bạn vào Setting chọn iCloud và chọn "Get a Free Apple ID"
    2. Chọn ngày tháng năm sinh (sao cũng được nhưng tốt nhất chọn trên 18t nhé) xong bấm NEXT
    3. Điền tên và họ => NEXT

4. Bước này có 2 lựa chọn cho các bạn, bước này nên chôn mục Use your current email address.
      • Nếu các bạn chọn Use your current email address thì các bạn đánh Email cá nhân của các bạn vào => NEXT (Email chưa tạo ID apple bao giờ nhé)
      • Nếu các bạn chọn Get a free iCloud email address thì các bạn tự chọn tên iCloud đằng trước "iCloud.com" => NEXT chọn Creat, Miễn sao ko trùng với người khác, nếu nhận được thông báo trùng tên thì các bạn đổi tên khác.
    5. Các bạn chọn PW cho mình với điều kiện từ 8 ký tự trở lên, vừa chữa, vừa số, có ký tự viết hoa => NEXT
      VD: Tinhte2012 trong đó T viết hoa!
    6. Các bạn chọn 3 câu hỏi và 3 câu trả lời tương ứng và NEXT

7. Bước này các bạn điền Email cá nhân KHÁC (yahoo.mail, Gmail....) để khi tạo xong thì bạn check Email này để kích hoạt Acc iCloud. Hoặc khi quên PW hay muốn đổi PW thì Apple sẽ gửi Link Reset PW đến Email cá nhân của bạn.
    8. Tiếp đến các bạn nên Off để đỡ phải nhận các Email quảng cáo của Apple:
    9. Sau bước 8 các bạn sẽ thấy iCloud đang ở chế độ chờ kích hoạt như hình dưới:
    10. Bây giờ các bạn check Email cá nhân mà các bạn chọn ở BƯỚC 7 để lấy link kích hoạt iCloud: mở mail và chọn Verify Now để kích hoạt.
    11. Đánh ID và PW các bạn đã tạo ở bước 4 và 5 rồi chọn Verify Address

12. Giớ bạn vào Setting/iCloud đợi nó Verifying xong là hoàn tất.

Sau khi có Acc iCloud thì các bạn có thể dùng chính mail iCloud các bạn vừa tạo để làm 1 Free Apple ID theo bài 1!!!

Thao tác có hơi dài nhưng nói chung đơn giản hơn nếu các bạn gặp khó khăn trong việc tạo trên iTunes!

P\s: Các bạn chịu khó tham khảo và đọc kỹ HD của mình và làm. Nếu ko đc với mail này thì các bạn thử cái mail khác (Gmail thì càng tốt để đỡ phải check lại mail khi dùng mail yahoo có .vn hay ko).

Nếu ko tránh đc lỗi thì mình hoặc có thể ai đó làm giúp các bạn với điều kiện mình nói bên dưới!!!

Nhắc lại lần nữa: Các bạn làm không được mà không nói lý do không làm được ở bước nào thì mình sẽ không làm dùm các bạn, mình muốn các bạn tự đọc và làm trước để tránh trường hợp các bạn viện lý do là lười làm hay ko có thời gian làm hoặc ỉ lại có người làm thay! Các bạn ko nói lý do thì cho dù các bạn đã xem hay ko xem thì mình cũng ko làm và ko nhắc nhở j nhé!!! Mong các bạn thông cảm!

Thanks to allstreet and noopwar

Thân: hoaniphone15
    Nếu có thay đổi thì mình sẽ update cho everyone!!!

1.168 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Mrveevoo
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    bạn xem lại dùm mình không đăng ký được nó báo cái dòng mình khoanh đen lại rồi apple.jpg
    @Mrveevoo cái này xử lý bằng phần mềm ultrasoft là đc, mục đích là đưa địa chỉ IP của pc về mỹ.
    @Mrveevoo loi ket noihoac sai mail ! minhda dang ky thang cong rat nhieu roi ! id viet nam cung chuyen duoc usa vo tu
    Bạn đã thử với mail khác chưa? Back lại và sửa lại thông tin cho khác đi chú xíu! Ko đc thì dùng 1mail khác! Ko đc nữa thì đưa mail mình làm!
    dunghp9999
    ĐẠI BÀNG
    10 năm
    @hoaniphone15 bác có thể cho e xin cái tweak làm cột sóng thành hình quả táo như screenshot của iphone trên bài 1 được k 😁
    @dunghp9999 Lên ios7 bữa jo cũng ko nhớ rõ!!!
    Bạn thử vào cydia search đại từ này xem: Apple retro signal...
    cái pls contact itunes support này khó đấy. Chủ topic cho thêm vài đường a em sử lý.
    @dlmobiles trước khi creat acc,bật ultrastuff lên rồi hãy bấm creat acc là ok
    Loves2u
    ĐẠI BÀNG
    11 năm
    @allstreet hic lam mai ma cu bi cho nay chay ultrastuff mai ma cha lam duoc
    noopwar hay allstreet có thể cho cái cmt về ultrasuft để mình quote lên topic cho các bạn tham khảo và tự khắc phục được chứ?! Có hình ảnh càng tốt!!😃
    Thank guys!!!
    @hoaniphone15 vô tư đi bác. K có tạo acc nên chưa có hình ảnh send wa dc. Chỉ cần gõ google ultrstuff (cái này có thể mở suốt trong quá trình tạo acc càng tốt tuy nhiên sẽ làm việc vào mạng bị chậm)
    @allstreet mình bít cái ultrasuft đó khi chạy thì quá trình load internet sẽ chậm chạp! trước ở vn cũng dùng vài lần nên mới bít! mà ngâm cứu idevices thì sau khi qua đây mới bắt đầu! để chỉnh lại chút xíu!!
    @hoaniphone15 😁 vì thế mình nói, chỉ khi bấm creat acc thì bật nó lên cho đỡ chậm mạng. Khi itunes báo thành công thì closed nó đi, xem ra cũng k ảnh hưởng là mấy
    @allstreet ok!! đã chú thích rõ ràng!!;)
    có gì đâu, bạn cứ chỉnh sửa, quote thoải mái 😁, lên google tìm ultrasoft, mở lên, thì sẽ khắc phục được lỗi đó cho itune.
    Các bạn nói vậy. Loanh quanh cũng chỉ ultrasuft. Theo mình khi bị khoá pls contact itunes support thì ultrasuft cũng không giải quyết được.
    ultrasuft chỉ có tác dụng khi chưa bị khoá thôi.
    Ở cái mục Payment term bây giờ ko có ô "NONE" nữa, ko bít làm sao để đăng ký free bạn nhỉ????
    @chầu rìa Nếu bạn không làm được quan bên này mình làm gíup cho nhé
    http://www.tinhte.vn/threads/1137555/
    @chầu rìa Chọn app free thì mới có NONE nhé bạn! Đây là cập nhật cách làm mới nhất rồi đó!
    Thanks a lot Hoaniphone 15, Tôi vứa làm theo cách của Y và ok, cách đây vài ngày Tôi cứ làm hòai mà kg được, có thể kết bạn tren fb dc, Y có nickname trên FB kg? nickname Fb cua tôi là buiquocphong,Tôi đang xài con IP 3GS 16G nhưng chạy trên fần mềm 5.1.1 tuyệt lắm, Y có cài phần mềm Baterry doctor pro chưa, khá hay đó, Have nice Weekend
    done! tks
    Mình đã làm được. Tks bạn
    bac oi minh tao hoai ma cha dc cai id ap us nao ca . mong bac chi giao dum minh . hai.banh81@yahoo.com
    @haibanh81 mail này bạn đã làm ID rồi! vào check mail làm PW mới nhé! mình đã kích gửi link làm PW mới cho bạn!
    Đk Password chắc bạn bít rồi ha!
    Anh ơi đăng ký giúp em một cái với nhé mail của em là :
    ms.trangntz@gmail.com em cảm ơn anh nhé
    @Nguyễn Trung Sâm bạn đã thử tự làm theo HD của mình chưa?
    @hoaniphone15
    Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không được. Toàn bị Lỗi 2, mình đã chạy Ultrasuft mà không được. Bạn giúp mình một ID : hungson1553@gmail.com. Thanks bạn nhiều. Cho mình xin câu hỏi bảo mật để đổi pas nhé.
    @quylekhn
    Thanks bạn! Mình đã làm được rồi theo hướng dẫn của bạn. Chúc bạn luôn có nhiều bài hướng dẫn cho những người mới dùng iOS như mình nhé.
    em cũng làm được rồi em cảm ơn anh nhiều nhé hihi
    Anh ơi em làm theo hướng dẫn của anh chỉ ( cài thêm ultrasuft, đổi lại mail khác ) vẫn ko được, toàn bị báo lỗi 2. Anh làm giúp em ID với nhé. Em cảm ơn anh nhìu 😃

Mail của em là : ng.thutrang.83@gmail.com
    @su_kem26 bạn kiểm tra lại mail xem có mail đổi PW ko nhé vì cái ID của bạn nó báo đã tạo ACC rồi! mình đã kích hoạt lấy PW mới!
    Cam on bạn da giup minh co tai khoan itune!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019