10 công cụ giúp tăng cường các tính năng có sẵn cho Mac OS

Duy Luân
20/2/2012 11:54Phản hồi: 66
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn Bác. Bài viết rất hay và bổ ích.
bài viết rất có ích với rất nhiều người! Mình không có tiền chơi với Apple đành lót dép ngồi hóng thui!
Dùng MAC, thì khoản copy paste, sao mà cực khổ quá, hay là tại mình chưa biết dùng, không biết có app nào hay hay để làm cho cái này thuận tiện hơn không, hic!
thuongphi
ĐẠI BÀNG
12 năm
hè chịu khó tìm tòi đi bạn, mac mạnh ở phần kéo thả, khi kéo thả vảo 1 foder cùng ổ đĩa thì = cut, còn khác ổ thì = copy, nếu muốn cut khi kéo khác ổ đĩa thì bạn giữ thêm command.
Đang ti toe dơnload mấy em này về 😃
Bài viết có ích, thanksssssssssssssssss!
Bác không dùng Mac, chê ỏng chê eo, chả biết quái gì về Mac cả. Vậy bác vào đây để tranh thủ spam bài lấy thành tích ạ?

Sao khó ạ? Mình thấy finder có đầy đủ tính năng mà. Chỉ có điều cơ chế "overwrite folder" của MAC khác Windows. Trong Windows thì overwrite được hiểu là trộn nội dung của 2 thư mục (cũ và mới) với nhau, còn trong Mac thì overwrite là ghi đè nội dung mới lên nội dung cũ (sẽ mất hết nội dung cũ). Cái này cần lưu ý không sẽ mất oan dữ liệu.

Còn về copy/paste/move thì:
- Dùng chuột: kéo thả. Trong cùng HDD thì kéo thả là move (cut/paste), muốn copy thì ấn thêm option. Khác HDD thì kéo thả là copy, muốn move (cut/paste) thì ấn thêm command.
- Dùng phím: copy: command + C, paste: command + V, move: command + option + V.

Bác để lại email đi, mình gửi cho. Cũng nhẹ thôi mà.
@mitdac24581 Tất cả chỉ là ngụy biện!
thuongphi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn gửi mail cho mình về địa chỉ: mrthuongphi@gmail.com nhé, cảm ơn bạn nhiều
Vâng, chỉ là nguỵ biện thôi mà. Bác cho em con iPad2 bác đang dùng đi... Lúc đó em mới tin kìa:spin:
Mình cài vào 10.7.3 nhưng không thấy phần mềm hoạt động. Restart lại máy, phần mềm vẫn phi ra ầm ầm mặc dù đã add vào list rồi...
ơ thế anh em trong nghành à hahaha
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
12 năm
ok, đợi rảnh sẽ tải tất tần tật hehe
Bài này rất hữu ích cho ai dùng macos 😁 thanks
TerryFox
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình rất cần 8. Palua, chuyển nhanh giữa phím chức năng với phím F1...F12
Bác nào có thuốc thì cho mình xin với.

mail mình là: nguyenkienjp@gmail.com