10 thủ thuật với Windows 10: sửa lỗi gõ tiếng Việt, bật Cortana, chỉnh Start Menu to lên,...

Duy Luân
4/8/2015 10:14Phản hồi: 317
10 thủ thuật với Windows 10: sửa lỗi gõ tiếng Việt, bật Cortana, chỉnh Start Menu to lên,...
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn 10 thủ thuật để sử dụng Windows 10 tiện hơn, hài lòng hơn. Có những thủ thuật liên quan đến việc gõ tiếng Việt trên phiên bản hệ điều hành mới này, một số thì nói về Start Menu, có cả cách kích hoạt Cortana ở Việt Nam hay thủ thuật gỡ bỏ ứng dụng nhanh chóng nữa. Nếu các bạn có têm thủ thuật nào muốn chia sẻ thì hãy comment ngay trong topic này nhé.

Nội dung chính

Khắc phục tình trạng gõ chữ tiếng Việt bị lỗi trong app Modern

Một số bạn sử dụng Unikey cho biết là khi gõ tiếng Việt trong các ứng dụng Modern thì bị lỗi giật giật chữ hoặc mất chứ, còn trong ứng dụng desktop truyền thống thì không bị. Để khắc phục tình trạng này, bạn có hai cách:
  1. Tải bản Unikey mới nhất về cài, tải ở đây, miễn phí, nhớ chọn đúng 32-bit hoặc 64-bit tùy hệ điều hành của bạn
  2. Hoặc chuyển sang dùng bộ GoTiengViet, tại ở đây, tất nhiên là cũng miễn phí
Tắt chế độ tự động sửa lỗi chính tả của Windows 10

Khi gõ tiếng Việt, Windows 10 tự động sửa lại từ của chúng ta thành những từ tiếng Anh rất khó chịu, nhất là trong các ứng dụng Modern. Nếu không tự sửa thì chữ cũng bị gạch đỏ rất khó chịu. Để giải quyết tình trạng này thì bạn có thể tắt tính năng tự động sửa lỗi của Windows 10 đi bằng cách:

1. Vào Settings > Devices > Typing
  2. Ở phần Spelling, bỏ chọn hai dòng sau:
    • Auto correct misspelled words
    • Highlight misspelled words
  3. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực

Vô hiệu hóa việc hiển thị các file mới mở gần đây khi chạy File Explorer

Đây là một tính năng mới, nó sẽ hiển thị những folder và file mà bạn mới sử dụng trong thời gian gần đây. Nhưng vì một lý do nào đó mà bạn không muốn những thứ này hiện ra một cách mặc định, có thể là do những file đó là file nhạy cảm không muốn cho người khác xem, hay đơn giản là bạn muốn vào thẳng This PC cho nhanh. Cách làm như sau:
  1. Mở File Explorer > thẻ View > Options
  2. Một cửa sổ mới sẽ hiện ra, chọn "Open File Explorer", chọn tiếp dòng This PC
  3. Nhấn OK để hoàn tất

Làm cho Start Menu to ra

Nếu như ở Windows 7 trở về trước chúng ta không thể đổi kích thước của Start Menu thì với Windows 10 bạn hoàn toàn có thểm làm được điều đó, mà lại rất dễ dàng nữa chứ. Bạn chỉ cần để con trỏ chuột vào góc của Start Menu cho đến khi biểu tượng hình mũi tên hiện ra, rồi cứ thế mà nắm kéo nó đến kích thước bạn mong muốn là được.

Xem nhanh ứng dụng bắt đầu bằng một kí tự nào đó

Quảng cáo

Nếu bạn mở danh sách All Apps, bạn sẽ thấy hàng loạt kí tự xuất hiện với tác dụng ngăn cách các app ra. Nhấn vào một kí tự bất kì, bạn sẽ thấy một bảng chữ cái. Đây là danh sách tất cả phần mềm và ứng dụng đã cài trong máy tính của bạn nhưng được sắp xếp theo thứ tự alphabet, nhấn vào chữ nào thì sẽ nhảy nhanh đến các app có tên bắt đầu bằng chữ đó. Quá tiện phải không nào?

Mang màn hình Start full screen trở lại

Nếu bạn đã quen với màn hình Start chiếm toàn màn hình của Windows 8 và muốn tìm lại nó trên Windows 10 thì cũng có cách. Bạn thực hiện như sau:
  1. Vào Settings > Personalization > Start
  2. Chọn dòng "Use Start full screen"
  3. Mở màn hình Start lại để xem kết quả
Còn với những ứng dụng nào bạn cần chạy full screen, bạn không cần phải nhấn vào nút maximize như Windows truyền thống bởi làm vậy thì vẫn còn thanh tiêu đề xuất hiện. Thay vào đó bạn có hẳn một nút full screen như đánh dấu ở hình bên dưới, bấm vào đây thì app sẽ bung ra toàn màn hình thật sự.

Quảng cáo

Cách kích hoạt Cortana ở Việt Nam

Cortana trong Windows 10 mặc định chỉ mới cho người dùng Mỹ sử dụng, còn ở Việt Nam thì để trải nghiệm được cô trợ lý ảo này thì chúng ta sẽ phải thực hiện một số bước chuyển vùng và ngôn ngữ bằng cách:
  1. Vào Settings > Time & Language > Region & Language
  2. Ở phần Country or Region, chọn "United Stated"
  3. Ở phần Languages, chọn "Add a Language", chọn tiếp "English (United State)"
  4. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực
  5. Giờ thì bạn đã có Cortana trong máy của mình rồi đấy

Sử dụng Cortana để tắt mở nhanh kết nối, tính toán, đổi đơn vị...

Sau khi đã có Cortana rồi thì chúng ta có thể dùng cô ấy cho nhiều mục đích khác nhau, không nhất thiết là cứ phải nói chuyện bằng giọng nói đâu. Thay vào đó, bạn có thể nhờ Cortana làm những thứ như:
  • Đổi đơn vị: ví dụ như 10kg to pound, hay 1 mile to km. Lưu ý từ khóa ở đây sẽ là "to"
  • Tính toán: cứ nhập phép tính của bạn vào, ví dụ như 1+1, hay 100 * (90 + 80 - (96 * 69)/100), thậm chí là giải phương trình dạng 9x^2 + 8x -10 = 69
  • Thay đổi settings: để tắt một thứ gì đó, bạn nhập lệnh "turn off <Wi-Fi/Bluetooth/Network...>", còn để bật lên thì dùng lệnh "turn on <tên kết nối mong muốn>". Bạn cũng có thể tìm nhanh một setting nào đó bằng Cortana
  • Đặt báo thức: cú pháp sẽ là "set alarm <giờ mong muốn>". Ví dụ: set alarm 5am, khi đó Cortana sẽ tự động tạo báo thứ lúc 5 giờ sáng ngày mai cho bạn.
  • Đặt nhắc nhở: cú pháp là "remind me to <việc cần nhắc> at <ngày giờ cần nhắc>". Ví dụ: "remind me to đón bạn gái at 9pm tomorrow".

Đổi đơn vị thời tiết cho Cortana

Mặc định Cortana sử dụng độ F cho tính năng dự báo thời tiết, trong khi chúng ta lại dùng độ C. Nhưng đừng lo, bạn có thể nhanh chóng chuyển lại thiết lập này bằng cách:
  1. Mở Cortana > bấm vào biểu tượng hình quyển sổ (nằm ở cạnh trái, xếp thứ 2 từ trên xuống)
  2. Kéo xuống dưới cùng, chọn "Weather"
  3. Tiếp tục, lại kéo xuống dưới cùng, ở mục "Units", chọn "Celcius"
  4. Ngoài ra nếu tính năng thời tiết của Cortana nhận diện không đúng vị trí bạn đang ở, bạn có thể nhấn nút "Add a city" để thêm thành phố hoặc địa danh đang ở vào.

Gỡ ứng dụng siêu dễ ngay từ Start Menu

Cứ vào Start Menu, chọn danh sách All Apps, duyệt tìm app cần gỡ, sau đó nhấn phím phải chuột vào chọn Uninstall là xong. Cách này áp dụng cho cả Modern app mới của Windows 8/Windows 10 lẫn những phần mềm desktop truyền thống. Nhưng lưu ý là nếu bạn nhấn Uninstall với một ứng dụng truyền thống thì Control Panel vẫn bung lên chứ không gỡ trực tiếp được.

317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pc của e gõ trên cortana hay giật có ai biết ko? Chỉ e với!!
Ko có gì đột phá ở hdh này cả. Đa số các tính năng ko giúp gì cho công việc hàng ngày.
thao
TÍCH CỰC
9 năm
@kiubie Nae đó là thánh Mac 😁
@cuong_pham 208 Vậy bác cần cái gì để giúp cho công việc hàng ngày của bác, gọi điện bằng sim, hay máy nó biết giặt đồ, nấu ăn, hay xxx 😃
dathtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong_pham 208 Bạn ko có làm việc phải không?
cứ hướng dẫn thế nầy làm nôn nao muốn lên quá 😁 :D
duongkiettac
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Bác Cẹc màn hình hèn quá, lên đi
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com té ra là chưa lên win 10 thế mà bấy lâu nay chém như thánh!
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cardmanhinh.com Lên luôn đi, Cảm nhận là đã có thể thay thế Win7 được 8-9 phần rồi và có hơn Win7 ở cái thân thiện dễ dùng "gần như" thiết bị di động.
Có vẻ win 10 ngon đấy ..... bỏ qua 8 và 8.1 nhảy thẳng lên 10 thôi .....
p/s: trước đã bỏ qua vista và nhảy từ XP lên 7 luôn thấy hợp lý quá ....
kennaly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks @Duy Luân

Mình còn bị 2 vấn đề nữa:
1. Loa của laptop ko tự nhận khi cắm headphone vào, phải tự chỉnh lại lúc nào xài headphone, lúc nào xài loa ngoài.

2. Trình duyệt Egle bị ra quảng cáo rất nhiều, làm cách nào để tắt hết đi?

Pác nào biết thì chỉ giúp mình với nhé. Thanks !!!
kennaly
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CaoTrườngSơn Nó không hiện gì lên hết pác ơi, nếu để mặc định là loa ngoài thì khi cắm headfone vô nó vẫn nghe = loa ngoài, phải chỉnh tay là headfone thì mới đc.
kennaly
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yelliver Mình dùng Vivobook S400CA, đã tải driver âm thanh về nhưng nó ko cho cài, chắc là 2 môi trường khác nhau @@
@kennaly Mình thì bị cái rất khó chịu là đang nghe bằng tai nghe mà rút ra thì nó ra luôn loa của máy kêu ông ổng luôn, mặc dù trước đó khi ko cắm headphone thì để mute.
Nó không phân biệt được volume khi cắm headphone và khi để ra speaker, hơi bị dump
Crix87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kennaly Nếu bác sài laptop thì chắc update window và cài cái drive support win10 thôi.
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo mình mod nên viết 1 bài chia sẻ về Privacy trên Windows 10 nữa, thiết lập sao cho có thể bảo mật thông tin cá nhân tốt nhất ;)
long.nd
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko biết bao giờ windows 10 mới tích hợp bộ gõ tiếng Việt Telex/Vni như trên windows phone
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@long.nd Tích hợp để làm j trong khi xài app ngon hơn bác
Mình đang dùng Windows 10 toàn TVIỆT mà mod hướng dẫn bằng tiếng Anh nên ko hiểu cho lắm 😔
@ViệtNamChampions Quay về tiếng anh đi, để TV nó cứ kiểu gì ây..
@tú tầu A mà dùng tiếng a thì lơ tơ mơ lắm :rolleyes:
Đánh liều lên Windows 10 từ con máy ở Cty chạy Win 8.1 được mấy ngày, trước mắt khá hài lòng với rất nhiều sự thay đổi và nâng cấp tích cực của Microsoft, và cũng khám phá được nhiều cải tiến hay ho 😁
duongv3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy mình cài win 10 bị 2 lỗi sau:
1 Thi thoảng không mở được Chrome (mặc dù xem process vẫn có).
2. Chuột phải vào các file hoặc Folder là máy treo luôn.
Có bác nào bị như vậy ko ?
rayanrpg
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho m hỏi sao tự dưng lâu lâu nó lại hiện lên cái thông báo ntn vậy ko biết có ai bị thế này ko ???
nhunhien89
TÍCH CỰC
9 năm
@đào ngọc phi Xem hình đính kèm nha. Chú ý để ngôn ngữ khác nước Mỹ thì không có chữ Cortana như của mình mà là chữ Search.
vuduyhong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@đào ngọc phi Chuột phải vào taskbar >search >...
dathtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rayanrpg Do bạn tắt chống Virus rồi, nó báo bạn nên bật lên
rayanrpg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dathtu Đang bật ấy chứ có tắt đâu
Cái chỉnh sửa chính tả trên win7 cũng có nhưng nên tải thêm gói ngôn ngữ Việt nữa. Nó sẽ rất tiện nếu bạn hay soạn thảo văn bản. Từ hay câu, dấu cách chưa đúng nó sẽ gạch chân đỏ để mình biết. Nhờ nó mà mình hạn chế sai chính tả
@romano19 tải thêm gói ngôn ngữ Việt nữa là sao bạn, có thể hướng dẫn cách tải chi tiết không? thanks
@thanhngan_17 Giờ ko có PC nên ko nhớ chính xác nhưng mình dùng Office 2013, hình như nó nằm trong muc spelling grammar
n_bee
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào biết cách phát wifi từ win 10 không ạ
dùng unikey với gotiengviet trên PC thì cái nào tốt hơn nhỉ?
vietsnam
TÍCH CỰC
9 năm
@king_of_mar1311 Gotiengviet ngon hơn nhiều đó bạn, nó cho mình chế bộ gõ, rất phê; còn tạo từ tắt thì tuyệt vời luôn. Chạy gần như không bị lỗi. Phải chịu khó vọc chút.
dathtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@king_of_mar1311 Cái nào cũng tốt cả, nhưng mình thích Gõ Tiếng Việt : ), tùy bạn thôi
timichips
ĐẠI BÀNG
9 năm
báo thức thì có thể dung câu: wake me up in xxx minutes
Khắc phục được lỗi gõ tiếng việt tren win 8.1
linhtun89
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình nên up thêm cách fix disk 100%

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp