Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[22-01-2013] Hướng dẫn chi tiết ROOT Samsung Galaxy Tab II 7 P3100

AC_Khanh01
21/1/2013 18:53Phản hồi: 76
[22-01-2013] Hướng dẫn chi tiết ROOT Samsung Galaxy Tab II 7 P3100
Mình có đọc qua một số bài viết về Root Samsung Galaxy Tab II 7 P3100, cả tiêng Việt và tiếng Anh. Tuy nhiên, đều rất thiếu chi tiết, nên mình tổng hợp lại một bài hoàn chỉnh về việc này.

Mình thử nghiệm trên Samsung Galaxy Tab II 7 P3100, Android 4.0.4. Bạn nào dùng Android 4.1 hay 4.2 thì mình không rõ nhé!

Các bước tiến hành:
Bước 1: Tải driver Kies từ trang webs: http://www.samsung.com/vn/consumer/mobile-devices/tablets/tablets/GT-P3100ZWEXXV-support

Lưu ý là đang giữa quá trình cài đặt thì nó sẽ hỏi bạn có muốn cài Driver, Video Codec, Kies Messenger....gì gì đó, thì các bạn cứ tick hết để cài toàn bộ nhé. Nếu ở bước này, không tick vào chỗ Driver thì coi như khỏi làm gì luôn

Mình cài trên Windows XP3 lúc được lúc không, còn trên Windows 7 thì vô tư, lần nào cũng được.

Bước 2: Tải những file này về: https://dl.dropbox.com/u/13787205/Cac phan mem can thiet de Root Samsung Galaxy Tab P3100.rar

Ở đó có 3 file:
- Odin3-v1.85, giải nén ra.
- GT-P3100_ClockworkMod-Recovery_6.0.1.0.tar, đây là file để chạy file Root ở dưới, và sau này upROM 4.1 bằng cái này. Lưu ý là còn có bản 5.5 nhưng đó là bản cũ, không nên dùng, dùng 6.0.1.0 cho oách 😁
- cwm-root-gtab2.zip, đây là file Root

Copy file cwm-root-gtab2.zip vào thẻ nhớ MicroSD gắn ngoài, lưu ý là không copy vào bộ nhớ trong của P3100

Bước 3: Tắt máy P3100, sau đó Ấn phím Volume down (-), và phím nguồn Power đồng thời, lưu ý là nhấn phím Power tầm 2 giây rồi thả ra, nhưng vẫn giữ phím Volume Down (-) tầm 10 giây nữa. Nó sẽ hiện ra cái màn hình upROM gì đó, và ta ấn tiếp phím Volume Up (+) để vào chế độ Downloading.

Cứ để P3100 ở chế độ Downloading như vậy, ta làm tiếp bước 4,5,6,7 nhé :D

Bước 4: Giải nén file Odin3-v1.85 ra 1 thư mục, rồi chạy file Odin.exe đó, bỏ hết tất cả dấu tick, kể cả Autoreboot, hay Reset Time gì gì đó thì BỎ dấu tick hết.

Quảng cáo

Rồi chỗ PDA, chọn file GT-P3100_ClockworkMod-Recovery_6.0.1.0.tar. Rồi cứ để Odin đó, ta làm tiếp bước 5, đừng tắt Odin đi nhé, vì để nó nhận ra tín hiệu kết nối.

Bước 5: Kết nối P3100 với máy tính PC, đợi 1 lúc nó nhận driver.
Bước 6: Lúc này chỗ Odin có 1 vùng sáng màu vàng nhỏ, lúc này là Odin đã nhận được P3100 kết nối với PC và P3100 đã kết nối với Odin.

Hình trên minh họa là không tick vào bất kỳ ô nào, còn đừng chú ý chỗ PDA vẫn là 5.5 nhé, vì đây là hình mượn từ lâu rồi. Nhắc lại, là ta dùng CMW 6.0 chứ không dùng CMW5.5 nhé!!!!

Nếu không nhận được, không thấy 1 vùng màu vàng, tức là chưa cài driver ở bước 1 :D

Bước 7: Ấn vào Start ở Odin, đợi tầm 10 giây là xong, và sẽ hiện lên 1 vùng màu xanh lá cây :D Và Odin sẽ báo là thành công.

Quảng cáo

--> Sau 7 bước, ta đã cài được GT-P3100_ClockworkMod-Recovery_6.0.1.0.tar lên Samsung P3100 để chuẩn bị Root và upROM sau này (nếu muốn)

Bước 8: Tháo cáp kết nối với máy tính, tắt máy P3100 bằng cách ấn giữ nút Power tầm 30 giây. Sau đó bật lại, nhưng lần này, ấn đồng thời nút Volume UP (+) và nút nguồn Power, ấn nút Power tầm 2 giây rồi thả ra, nhưng vẫn giữ nút Volume UP (+) tầm 10 giây để vào chế độ CMW nhé :D

Bước 9: Dùng phím Volume UP (+) và Volume Down (-) để di chuyển, còn ấn nhẹ_ ấn nhẹ phím nguồn Power để chọn.

Chọn Choose Zip from SDcard, rồi chọn cwm-root-gtab2.zip, rồi xác nhận chọn, đợi nó làm trong tầm 30 giây là xong.

Sau đó chọn quay lại rồi chọn, Reboot Now.

Như vậy, sau bước 9, ta đã Root xong được Samsung Galaxy Tab II 7 P3100! :D

Bước 10: Lúc mới khởi động sau khi Root, hệ thống sẽ chạy update lại vài phút, cứ để P3100 chạy, và sau đó vào ta sẽ thấy SuperUser :D mà thấy SuperUser tức là máy đã Root, máy đã Root chắc chắn có SuperUser :D

Xin cảm ơn các bạn đã đọc! Có gì cứ nhắn ở đây rồi mình hỗ trợ nhé! ^_^
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hihi 1 bài viết hữu ích cho những ai chưa biết . Lần đầu em làm mò mẫm mãi mới làm được hxhx ... anh ơi e mới up lên bản 4.1 dùng bản root này được ạ
aries89
ĐẠI BÀNG
11 năm
e dùng máy win8,làm đến buớc 5,mãi mà máy tính e k nhận driver cho P3100,toàn báo lỗi k nhận thiết bị,nên k thể nào root được,bác nào có cách khắc phục k?
@aries89 Windows 8 quá mới, và Windows XP SP3 thì quá cũ để tương thích tốt với driver. Do vậy, bạn dùng Windows 7 nhé 😁

Mình làm trên Windows XP SP3 thì lúc được lúc không, còn trên Windows 7 thì lần nào cũng được 😃
aries89
ĐẠI BÀNG
11 năm
😔 bác nào rảnh rỗi root hộ e phát nhi 😆
Bài viết của bạn rất hay và chi tiết. Nhân đây xin hỏi bạn có biết cách nào sao lưu lại ROM gốc của máy hay không? (giống như Ghost lại thành file Image của Windows ấy) để sau này có gì thì flash lại ROM gốc rùi đem bảo hành cho nhanh. Nếu có thể bạn làm 1 bài viết hướng dẫn mình và mọi người luôn nhé! Thanks 😁
@lhh101010 Vào CWM, chọn Backup :D Và sau đó, copy vào máy tính để dành :D
@AC_Khanh01 Oh, thank bạn nhiều hihi :D
máy e là p3113 có dùng các file trên đc k ạ
mình đang dùng bản CMW 5.5 giờ muốn lên 6.0 thì làm cách nào? cài lại từ đầu à? xin chỉ dùm! thank!
Hi, chỉ biết là làm trên P3100 và mình có ghi rõ trong bài mà: "Mình thử nghiệm trên Samsung Galaxy Tab II 7 P3100, Android 4.0.4. Bạn nào dùng Android 4.1 hay 4.2 thì mình không rõ nhé!"

Nên những trường hợp khác, các bạn Google giúp nhé! 😃

Mấy cái upROM, root này nọ hơi nguy hiểm, nên phải làm chính xác từng bước, và khi làm chú ý phiên bản Android là bao nhiêu, mã sản phẩm là P3100 hay P3113.....nói chung, phải rất chắc chắn là mình đang làm gì, và với trường hợp nào 😁
URGENT: Nhờ AC_Khanh01 giúp đỡ như sau:
Mình dùng P3100, win7 (64bit). Đã từng root máy thành công, cài xong CWM (trước khi đọc phần này, nên vẫn là bản 5.5). Tuy nhiên khi mình upROM bằng bản CM-10.1-20130203-NIGHTLY-P3100, trong quá trình cài đặt nó cứ báo E: Error in /sdcard/data/cm-10.1-20130203-NIGHTLY-P3100.zip
Installation aborted.
Tiếp tục cài gapps-jb-20121212-signed (1).zip từ sdcard thì thành công.
Tuy nhiên vì lỗi trên nên mình đã lúng túng và cứ xử lý đi xử lý lại việc này (down bản cm10.1 khác để dùng...) và có đi đến tình trạng đang sửa thì hết pin. Hiện giờ máy vẫn khởi động vào được tuy nhiên lại đang bị một số lỗi như HOME không có tác dụng, không truy cập được server của Play Store, Gmail có hiển thị màn hình nhưng khi thực hiện tác vụ khác thì tự tắt ứng dụng ngay và MTP USB DEVICE báo Failed khi kết nối với PC (đã thử làm theo 1 số cách trên mạng có bày như tải về MTPPK12, update Kies mới, tải USB Driver cho Win7x64bit...)
1. Nhờ anh chỉ giúp cách để có thể kết nối MTP USB
2. Làm sao để về lại bản gốc trong tình trạng này? hoặc up lên bản ROM nào tốt nhất, không bị lỗi Installation Abort như trên
@Jazie Với mỗi ROM CM10.1 thì cần CMW bản 6 trở lên, bản 5.5 không up được ROM CM10.1 đâu 😁

Thêm nữa, muốn trở lại ROM Stock thì bạn Google nhé, có bài hướng dẫn rồi đó :D
Sau khi về ROM Stock thì Root lại và dùng apps Root App Delete để xóa bớt những phần mềm ít dùng, sẽ trống thêm khoảng 500MB RAM nữa :D
khoang bao nhiêu phút thì uprom xong ban
mình ấn stat trong odin mà khong thấy máy có hiện tượng chi cả
ABCShop
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hí hí, hôm 29 tết mình xúc 1 e p3100 fullbox giá khá tốt, còn bảo hành 11 tháng luôn. Nê giờ đang ngâm cứu để "xử lý" em này. Mong các pác giúp đỡ nhé. Có pác nào biết Kho Game dành cho P3100 thì share luôn nhé 😁
ABCShop
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy đã có SuperU hehe!!!
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bạn cho mình hỏi:
mình đã root p3100 4.0.4; bây giờ mún unroot em nó thì mình phải up lại rom stock 4.0.4 là được hả các bạn
popwoo
ĐẠI BÀNG
11 năm
unr
bạn có thể cho mình xin file unroot được không?, cám ơn
tuan_anh_ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
All done ^.^
Đã làm xong, tks chủ thớt nhé
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huonglong2611 Tìm file root phù hợp và tiến hành như cách root trên 4.0.4 thôi hÀ
@huonglong2611 Bác làm tương tự cập nhật firmware qua Odin, bác chọn bản CWM thay vì bản stock. MÌnh dùng Odin 307 cũng được.
@NE63 sao mình làm nhu trên và vẫn có SuperUser rồi mà sao chưa thành công vậy bạn???tải mấy phần mềm cần root về nó bảo cần root...huhuhu
Bạn ơi cho mình hỏi cách of bạn có thể up room được k???
Me&I
ĐẠI BÀNG
11 năm
kies bản mới như c ý! mình dùng win 7 cài mãi mà ko dc, nó cứ báo no internet connection :mad:
@Me&I sac.mạng bị lỗi...
May pro cho mjh hoi,ban wifi co root nhu tren dc k,va mun xai usb 3g thi lam ntn ak,thak

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019