Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

3G Mobifone...ngốn pin?

vietbrat
8/9/2012 13:37Phản hồi: 59
Trước giờ máy mình luôn để chế độ Dual 3G và GSM. Nhưng khoảng 1 tuần nay, máy bỗng nhiên hết pin rất nhanh, buổi sáng đầy pin để đến chiều 6h là pin hết sạch (bình thường kết nối internet tb cũng vài giờ/ngày mà máy cũng sd được 2+ ngày), bây giờ để chế độ chờ không được 1 ngày, máy khá nóng mặc dù đã được ngắt kết nối dữ liệu, không ứng dụng chạy ngầm, pin vẫn còn tốt, khu vực mình ngay trung tâm nên sóng 3G full.
Tuy nhiên nếu chuyển máy sang chế độ chỉ dùng 2G thì sd 3 ngày chưa hết pin! Và đặc biệt nữa là bỏ sim Viettel vô thì bình thường, còn sim gốc Mobifone thì y như là 1 ngày hết sạch nếu để chế độ dual?

Có bạn nào giải thích giùm mình tình trạng này không?
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy nóng thì chắc là do phần mềm chạy ngầm rồi, thử restore máy xem.
3g trên máy nào cũng ngốn pin bạn à, bạn xài khoản 15' bạn sờ vào khau sim hay chỗ lắp sim sẽ thấy ấm ấm
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giao thức 3G là chuẩn chung của thế giới, chả có cơ sở nào giải thích do dùng SIM 3G nhà mạng này thì tốn pin hơn dùng SIM 3G nhà mạng khác. Chỉ có khả năng do sóng sánh khu vực đó của nhà mạng sóng yếu làm nhanh hết pin hơn. Cách giải quyết thông thường gọi lên tổng đài nhà mạng để được hỗ trợ, với mạng Mobi thì có thể cử người xuống đo sóng để hỗ trợ giải quyết đó bạn còn với mạng Viettel thì không rõ nếu có ý kiến khách hàng thì họ có cử người xuống hay không.
vietbrat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy bảo đảm không có app chạy ngầm ăn nguồn, sóng 3G lúc nào cũng full, không hề có kết nối dữ liệu nào, chỉ để chế độ chờ từ sáng đến 6h chiều mở ra là thấy nó sụp nguồn từ đời nào rồi. Lúc đầu cứ nghĩ thằng Fix power button chạy ngầm nhưng gỡ nó không xi nhê, master reset không cải thiện. Khi chuyển chỉ dùng 2G thì để máy ở chế độ chờ cả ngày pin vẫn còn 92%. Do đó mình chỉ nghi ngờ thằng sóng 3G. Tình trạng này chỉ mới bị hơn 1 tuần!
PS: nếu bật kết nối dữ liệu khi ở chế độ 3G thì nữa ngày là pin có dầu chấm than!
hungnv239
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ có thể giải thích là 3G mạng khỏe quá nên khi để dual mode thì toàn chuyển thành 3G. Mà 3G thì tốn pin là chuyện đương nhiên không phải bàn luận nữa
vietbrat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungnv239 Nói thật chứ bạn nào bảo tại để chế độ chờ 3G làm máy nóng và nhanh hết pin mấy lần so với 2G thì thua. Không biết các bạn sd điện thoại có để ý gì ko, chứ 3G chỉ hao pin nhiều khi kết nối dữ liệu hay gọi điện, còn chế độ chờ thì chênh lệch ko nhiều so với 2G, thậm chí một số thiết bị có tg chờ trên 3G cao hơn cả 2G. Đằng này nó lại sụt giảm trầm trọng so với bình thường và chỉ mới xuất hiện gần đây. Ko biết các bạn có đọc hết post 1 của mình ko: HÔM TRƯỚC SỬ DỤNG HƠN 2 NGÀY NGHE GỌI, KẾT NỐI INTERNET VÀI LẦN TRONG NGÀY. HÔM SAU CHẾ ĐỘ CHỜ: SÁNG PIN FULL, 6H CHIỀU SỤP NGUỒN, KO GỌI HAY NET GÌ HẾT! Vô lý hết sức!
Mình ở trung tâm tp Cần Thơ, sóng rất mạnh!
@vietbrat Bác ơi, bác chỉ cho em cái thiết bị gì mà chờ trên 3G lại lâu hơn chờ trên 2G cái. Em mua về dùng, vì em online 3G suốt ah.
hungnv239
ĐẠI BÀNG
12 năm
ĐÚng là vô lý hết sức vì trước đến nay chưa bao giờ nghe đến chuyện do sóng nhà mạng mà lại hao pin cả. Mình không biết nguyên nhân tại sao nhưng nếu nói là do 3G của mobi thì là điều không thể
vietbrat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungnv239 Đúng là vô lý nên mình đâu dánh khẳng định, tiêu đề là một câu thắc mắc đấy, có dấu chấm hỏi 😃

Cập nhật tình hình là sau 2 ngày mạng internet rớt lên rớt xuống vào buổi tối, hôm nay mình để standby ở chế độ auto GSM và 3G từ sáng đến giờ mà máy còn 75% pin! Rõ ràng có liên quan đến nhà mạng, mấy post đầu mình quên ko nói là tình trạng như thế xuất hiện trên cả 3 thiết bị (nên mình mới dám quăng lên forum): HTC Nexus One, SS Omnia B7320 và Galaxy Pocket. Chỉ có con E63 là không bị, nhưng con này chỉ có WCDMA chứ ko có HSPA như tụi kia.
@vietbrat khi bác để ở chế độ auto GSM và 3G thì em nghĩ không chỉ riêng mỗi mobi đâu. Mạng nào chả bị vậy. Vì vậy tốt nhất bác chỉ nên để ở hẳn 1 chế độ thoai, 1 là 3G hay là 2G. Đấy là ý kiến của em. các bác tham khảo ;)
không phải sóng mạng hao pin. Mà do khi để chế độ Dual 3G, máy của bạn sẽ tự động chuyển 2g-3g nên mới hao pin. Nếu sóng 3G khoẻ thì chỉ dùng ở 3G thui. :p .
hungnv239
ĐẠI BÀNG
12 năm
tốt nhất là đừng để chế độ song song thật vì vừa không ổn định lại vừa tốn pin. Vì nó cứ chuyển từ 2G sang 3G và ngược lại
3g tốn pin là bình thường nhưng không dùng mà bị thì chỉ có xem lại nguồn hoặc pin =))

Gửi từ Blackberry 9700 của tôi sử dụng Tinhte.vn
vietbrat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ai bảo máy liên tục chuyển đổi qua lại thế? Ưu tiên ở 3G, nếu 3G mất sóng nó sẽ chuyển về 2G.
Nếu chỉ để 3G thì mất sóng 3G là mất luôn tín hiệu. Nếu chỉ để 2G thì mua máy có 3G để ngắm chơi?

Phải chi ở khu vực sóng 3G yếu thì ko nói. Đằng này sóng 3G FULL và pin vẫn TỐT, bị trên NHIỀU THIẾT BỊ, chỉ bị THỜI GIAN GẦN ĐÂY.
hi hi em bb của mình thì ngược lại bạn ạ
ngày trước dùng sim viettel thì mày nóng và tốn pin lắm
còn mấy ngày này mình thay sim mobile thì sóng căng đét mà không thấy nóng máy gì cả. Pin thì 2 ngày ( ngày trước chỉ 1 ngày thôi các bạn ạ)
các thông số khác thì ok nha các bạn
Mạng 2G (khởi nguồn là GSM) về lý thuyết tiêu thụ năng lượng ít hơn so với 3G. Cái này là do đặc điểm thiết kế của từng mạng, vốn dùng có mục đích sử dụng khác nhau. Những ai học về viễn thông, cụ thể là tần số, nguyên lý trải phổ, modulation,... của hai mạng trên sẽ biết rõ vấn đề này. Đối với các bạn không phải trong ngành chỉ cần biết để tiết kiệm pin nếu chỉ đàm thoại bình thường thì dùng GSM là đủ, khi nào cần truyền dữ liệu thì dùng 3G.
@dangptit Mình không rõ về các chế độ kỹ thuật. Nhưng mình dùng hợp lý theo đúng nhu cầu của mình và thấy số mobi phình phường: bình thường nghe gọi thì off hết mọi thứ chỉ dùng sóng 2G, khi cần lướt web mới ktra wifi và bật chế độ 3G 😁
đã dùng 3G thì ko nên thắc mắc là tốn pin vì đó là điều đương nhiên mà
3G ở việt nam mình kém quá nên đt nó ngốn pin để dò sóng chứ sao nữa hả các bác cứ tranh luận làm chi ;)
tôi dùng 3G quen rồi tốc độ miễn nhanh là đc còn pin ngốn hay ko thì lại sạc. đã dùng hạ tầng kĩ thuật viễn thông cao thì ko tránh đc. Sau này có 4G thì bác sẽ thấy vc ngốn pin của 3G chưa đáng j cả
@Alisa. bác này nói đùa, nhanh mà hết pin nhanh thì ngồi đâu xạc đó thì ngán lắm, đàn ông chớ phải đàn bà đâu mà lúc nào cũng mag túi lĩnh kỉn, chắc bác làm nghề bán hàng tại nhà nên phát ngôn thế.......
Ờ hớ, tốn pin trong trường hợp này mà cũng kêu sao?????? máy mình cũng thế thôi cứ để chữ H là y rằng tốn pin, nhưng điều này là đương nhiên thôi mà.
T kô chem' nè: mobi để chế độ auto gsm và 3g thì chậm rích, để chế độ chỉ 3g thì nhanh nhưng cũng nhanh nóng máy và sụt pin nhanh (tất nhiên chỉ lúc vào mạng, xem phim). T cắm sạc vào xem film thì khoảng 30p tự động sập nguồn mới ghê trong khi đó sài 3g vt thì bình thường. Nguyên nhân có thể do mạng yếu hay cũng có thể do cpu armv6 của t
tung83le
TÍCH CỰC
11 năm
cắc cài nhiều app quá, nó chạy ngầm nên tốn pin, mà lúc xài thì bật 3G, chứ bật 24/24 chi vậy
chuẩn luôn nếu đã dùng 3G rồi mà bác lại còn tải các app khủng thì chuyện pin chưa đến 1 ngày

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019