5 mẹo nâng cao để giải phóng dung lượng lưu trữ trên máy Mac

Duy Luân
19/5/2013 16:3Phản hồi: 67
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meocon311
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao mình nhập dòng lệnh mà nó chẳng thấy có động tĩnh gì hết? mình muốn vô hiệu hoá cái safeSleep máy mình là macAir2012
oldman20
TÍCH CỰC
11 năm
cách này hay, tí nứa mình phải thử cho con hackintosh mới đc 😁
Bài viết rất hữu ích .... Cho những ai đang xai mac .....
violetdylan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bạn nhiều, bài viết rất hữu ích cho mình
Trên mac có CCleaner sao các bác không sài nó, những gì bài viết đề cập, phần lớn đều làm được bằng CCleaner
lehieuds
TÍCH CỰC
11 năm
Mac dùng vài ngày là lại đầy rác với file log, tuần lại clearmymac 1 lần 😁
*HERO*
TÍCH CỰC
11 năm
Mình cũng nhập dòng lệnh để xoá safe sleep nhưng nó lại hỏi password nào đó
Máy Mình kg đặt password nào cả .
Bác Chủ thớt có thể chỉ kỹ hơn được kg vậy ?

( lệnh SUDO là thế nào nhỉ ? )
@xuanhung2007 bác thử đặt pass máy là 1 rồi nhập vào xem,e đã thử thành công trên áy mình,tiết kiệm đc 7G bác ạ 😃
satthuday
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xuanhung2007 thế thì bạn cứ bấm enter là đc thôi ạ ^_^ mà Mac yêu cầu lúc cài phần mềm mới phải nhập pass. Pass này chính là cái đó ạ 😁
sudo là lệnh để chạy như quyền quản trị cao cấp nhất đấy bác ạ :D root user :D ID là 0 trong linux quy định ạ :D
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
mình ko sài mac nhưng dùng win 8 hê hê tắt hết các chế độ sao lưu nên cái ổ win 64gb mãi ko đầy 😁
mình có 128 ko nhét nhiều trống còn 8 GB
Bài viết rất có ích. Cám ơn!

Sent from my ASUS Transformer Pad TF300T using Tinhte.vn
obix
TÍCH CỰC
11 năm
Má ơi,...disable safesleep mà SSD trống lên được gần 10GB 😆
máy của e k cài pass nhưng nó cứ bắt gõ pass thì làm thế nào vậy mấy bác, e dis cái safesleep mãi mà k đc ah, thử tạo cái pass nhưng gõ bằng bàn phím chả thấy nhúc nhích gì ah. e dùng trên mac air 2011
@princesun Pass admin ko hiện trong terminal nhé! Gõ pass và enter thôi là xong.
namng
CAO CẤP
11 năm
@princesun Khi gõ pass bạn nên tắt bộ gõ tiếng Việt đi.
còn thiếu cái xoá bớt các gói ngôn ngứ không dùng nữa
123songroi
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình toàn dùng clean my mac
:p chủ thớt bảo không có tiền để mua ổ dung lượng lớn ? mấy ad với mod toàn xài hàng apple cả,giàu có cả mà than gì :rolleyes:
@Tèo bánh bèo Máy mình không có thay ổ được.
@Duy Luân ra là thế 😁
Em MAC của mình có 64 GB, cũng áp dụng nhiều chiến thuật khác, mấy cách của bạn chưa làm cách nào, sẽ thử xem. Thanks
có ích cho các anh em dùng máy mac neày
Bác có thể giải thích rõ hơn cho mình đoạn bôi đỏ dưới đây được ko?, Liệu thực chất chế độ SafeSleep là gì? Liệu có tác dụng gì khi máy cạn pin trong khi đó các chế độ Autosave và Resume ko đáp ứng được? Thanks
t2nreal
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo mình thì HDD bị lỗi phân mảnh nên khi xài đến 60-70% không gian là máy bị chậm dần. Trong khi SSD ko bị thế, SSD dễ chết nếu cell bị đọc ghi quá nhiều. Duy trì SSD còn trống bằng 2 lần RAM để dành cho swap page là OK rồi. Còn lại cứ xài cho hết, thế thì bền ổ hơn. Move iTunes và iPhoto data ra ngoài removable disk thì không gian 64G cũng tạm ổn.
Cam on bai viet huu ich nay!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019