5 mẹo nâng cao để giải phóng dung lượng lưu trữ trên máy Mac

Duy Luân
19/5/2013 16:3Phản hồi: 67
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết rất hữu ích cho những ai dùng Macbook Air, vì Mac Air dùng SSD có dung lượng ít + thêm không thay ổ cứng được. Sau khi làm xong tăng được khoảng 5 GB ^^, thanks chủ thớt nhiều.
thank các bác, e tắt bộ gõ đi mới được thật, hihii
ổ trống thêm được gần 5G
Bổ xung:

Xoá những ngôn ngữ không bao giờ dùng: Các bác có dùng đến tiếng kazakhstan trên em MAC của mình không? Nếu không thì hãy tự tin xoá hết Keyboard và Language khỏi máy bằng phần mềm Monoligua (Clean my MAC, MacKeeper hay một số phần mềm khác cũng có chức năng này nhưng Monoligua là tốt nhất)
kaching
TÍCH CỰC
11 năm
Các bạn dùng thêm phần mềm OmniDiskSweeper để tìm các Folder hoặc File có dung lượng lớn. Nhiều khi mình download về nhưng chẳng bao giờ dùng và ko nhớ vất đâu. Phần mềm này khá hữu ích cho người dùng Mac. Quan trọng là dùng Free...😆
rất cần khi sử dụng SSD... 😃
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
Mình xoá hết các phim HD đi, lấy lại được hơn 100GB 😃
MSRKen
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng CleanMyMac 2 sẽ tối ưu được đáng kể bộ nhớ của máy tính bạn. 😃 Mình đã thử và nhận thấy hiệu quả hẳn !
KOP_2909
TÍCH CỰC
11 năm
Xoá các file Back Up trong iTunes sẽ có đc 1 lượng lớn dung lượng
Cho hỏi là bây giờ muốn hồi phục lại mấy cái voices thi phải làm sao. Thật sự là mình xoá xong rồi mới nhớ là mình hay dùng cái này @@
Mai phải thử ngay. Từ ngày dùng SSD thấy quý trọng dung lượng quá. Mới cắm SSD vào máy chạy nhanh lắm. Càng về sau càng chậm dần. Giờ tắt máy phải đợi một lúc chứ không như ban đầu: 1" là xong.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
tr mình dùng 128gb chạy win8..
dùng đc 2tuần là full ổ :3
cáu quá bán luôn 😆 giờ mới đọc đc cái này.
@vietthangvn Dùng ổ 128GB mà 2 tuần full ổ thì 5 mẹo chứ 50 mẹo cũng không thể giúp nổi bác.

Trước mình dùng ổ 60GB, cài cả OS X lẫn Windows 7, vậy mà vẫn sống vui sống khoẻ... Đúng là khéo gắp thì no, khéo co thì ấm. Nghèo thì phải khéo co thôi 😁
*HERO*
TÍCH CỰC
11 năm
Mẹo tối ưu nhất là mua ổ cứng dung lượng cao hơn nửa mà xài
Tại sao mình xài ổ 500GB mà Finder chỉ hiển thị 2 phân vùng là Macintosh và Data khoảng 250GB vậy mấy bạn? Phần dung lượng còn lại của HDD mất tiêu, nếu dùng làm file hệ thống hay gì đó thì phẩn phải show ra chứ nhỉ? Mình mới chuyển sang OS X. Xin các bạn giúp. Cám ơn các bạn nhiều!
Screen Shot 2013-06-03 at 5.26.38 PM.png
honshupro
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình vừa update lên 10.8.4 dùng lệnh xoá sleep image nhưng restart là nó lại như cũ ko xoá được
phongprot
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có cách nào giải phóng bộ nhớ không các bác, ram 4g chạy mấy cái linh tinh + duyệt web lúc nào cũng trong tình trạng báo động. :-s
hix mình xóa cái caches mà không tìm thấy cái calculaze all sizes sao đây các bác. mình xài os x mà bây giờ nó báo đầy ổ cứng rồi.
Screen Shot 2015-03-05 at 23.33.20.png
MSRKen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hung.vm29 Bác nhìn lên thanh công cụ ở trên gần quả táo, mục Xem. Chọn bật tất cả thanh trạng thái, thanh bên hết lên. Sẽ biết được dung lượng file và dung lượng trống của ổ cứng.
các bác cho em hỏi em xoá dữ liệu giọng nói nhưng khi nhập câu lệnh xong thì nó yêu cầu nhập mật khẩu mà không sao nhập được ( gõ hoài trên bàn phím mà không ra). mong các bác giúp em.
Ảnh chụp Màn hình 2015-06-01 lúc 19.37.16.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019