5 tính năng ẩn hữu ích của Chrome trên Android

Duy Luân
10/4/2015 8:20Phản hồi: 59
5 tính năng ẩn hữu ích của Chrome trên Android

Giống như bao phần mềm khác, Chrome trên Android cũng có những tính năng ẩn rất hay nhưng vì lý do nào đó Google không hoặc chưa mở chúng ra cho mọi người sử dụng. Trong bài viết này mình xin chia sẻ với các bạn 5 tính năng như thế, bao gồm: kích hoạt chế độ đọc nội dung với độ tập trung cao (reader mode), hiển thị kết quả tìm kiếm ngay trong thanh địa chỉ, cải thiện tốc độ tải web, cải thiện tốc độ tìm trên Google, và giả lập thao tác lướt ngón tay bên trên một trang web nào đó (hover).

Trước khi bắt đầu, đảm bảo rằng bạn đã tải về Chrome cho Android phiên bản mới nhất.

1. Kích hoạt Reader Mode

Chế độ Reader sẽ loại bỏ những thành phần của trang web có khả năng gây phân tâm khi bạn đọc một bài viết, khi đó app sẽ chỉ hiển nội dung chúng kèm theo các hình ảnh có liên quan mà thôi. Nút Reader sẽ tự động xuất hiện bên cạnh thanh địa chỉ khi bạn truy cập vào một trang web có bài viết dài, ví dụ như các bài ngoài trang chủ của Tinh tế hoặc các bài báo online.

Cách kích hoạt như sau:
  1. Chạy Chrome, truy cập vào địa chỉ chrome://flags
  2. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "reader" để tìm kiếm
  3. Khi Chrome đã tìm ra mục "Bật biểu tượng thanh công cụ chế độ đọc", nhấn vào nút "Bật"
  4. Tiếp tục nhấn vào nút "Chạy lại ngay bây giờ" xuất hiện ở cuối màn hình
  5. Chờ cho Chrome khởi động lên lại, vào một bài viết nào đó ngoài trang chủ Tinh tế và nút Reader sẽ xuất hiện.

2. Hiển thị kết quả tìm kiếm ngay trong thanh địa chỉ

Bình thường chúng ta khi muốn tìm kiếm gì đó thì phải nhập từ khóa, sau đó nhấn Enter, đợi trang Google tải lên rồi mới xem được kết quả. Nhưng với những câu hỏi ngắn bằng tiếng Anh, Chrome trên Android có khả năng hiện kết quả trực tiếp ngay trong thanh địa chỉ nên giúp tiết kiệm được rất nhiều thời gian cho chúng ta. Một vài câu hỏi mà bạn có thể hỏi đó là: 1 kg bằng bao nhiêu ounce, thủ đô Việt Nam là gì, dân số Việt Nam là bao nhiêu. Ngoài ra bạn cũng có thể làm các phép tính cũng được, kết quả cũng hiện ra ngay lập tức. Tất nhiên, nếu hỏi câu hỏi thì bạn phải dùng tiếng Anh nhé.

Cách kích hoạt như sau:
  2. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "câu trả lời trong đề xuất" để tìm kiếm
  3. Khi Chrome đã tìm ra mục này, nhấn vào nút "Bật"
  5. Chờ cho Chrome khởi động lên lại và tiến hành thử nghiệm

3. Đẩy nhanh tốc độ tải trang web

Về lý thuyết, tính năng này sẽ giúp Chrome tải trang web lên cho chúng ta xem với thời gian ngắn hơn bình thường tối đa 300ms. Để làm được điều này, Chrome sẽ gửi lệnh tải trang web ngay khi bạn chạm vào một đường link mặc dù đây là một phần trong cử chỉ phóng to nội dung. Tất nhiên, khi kích hoạt tính năng này thì bạn cũng phải cẩn thận không double tap vào một đường link nào đó khi muốn zoom.

Cách kích hoạt như sau:
  2. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "độ trễ nhấp chuột" để tìm kiếm

4. Tăng tốc tìm kiếm

Quảng cáo

Tính năng này sẽ tải trước kết quả tìm kiếm trong lúc bạn đang nhập liệu, và ngay khi nội dung đã tải xong thì trang web sẽ được hiển thị ngay lập tức thay cho trang bạn đang duyệt. Theo lời Google thì nó sẽ giúp bạn tiết kiệm khoảng 100 đến 150ms, không nhiều, nhưng nếu cộng với những tính năng ẩn khác thì cũng khá ổn đấy chứ.

Cách kích hoạt như sau:
  2. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "Tìm nạp trước kết quả tìm kiếm" để tìm kiếm

5. Giả lập thao tác lướt ngón tay

Đây là thao tác rất quen thuộc trên máy tính: khi bạn duyệt web, bạn có thể rê con trỏ chuột bên trên một nút nào đó để xem các menu con bên trong, hoặc xem thêm ghi chú của nhà phát triển web. Trên điện thoại thì bạn không thể làm như thế được, ngón tay chạm vào là đường link sẽ mở ngay lập tức. Nhưng nếu bạn đang dùng một thiết bị nào đó hỗ trợ nhận biết ngón tay khi nó chưa chạm vào màn hình, ví dụ như dòng Galaxy Note chẳng hạn, bạn có thể tận dụng tùy chọn ẩn này của Chrome để giả lập thao tác rê ngón tay như trên PC.

Cách kích hoạt như sau:
  2. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "Bật hỗ trợ cho màn hình cảm ứng hỗ trợ di chuột" để tìm kiếm
Tham khảo: PhoneArena
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết hữu ích 😃 hay quá 😃

Nhưng đọc kỹ lại thì thấy không cần thiết lắm, càng nhiều chức năng lại càng lag 😃
Mình chỉ thấy "cải lùi" của chrome là chức năng vuốt để chuyển tab bị đưa lên tận thanh địa chỉ.
Ngày xưa vuốt chuyển tab rất thuận tiện cho việc lướt web bằng một tay, giờ muốn chuyển tab thì bắt buộc phải dùng 2 tay.
Có thể chrome thiết kế thế để tránh thao tác nhầm giữa chuyển tab và sổ menu của trang web đó. Nhưng nếu Chrome thông minh hơn thì có thể cho người dùng lựa chọn 1 "thanh trong suốt" phía dưới cùng để vuốt chuyển tab (có thể chuyển tab bằng một tay) thay vì phải kéo trang xuống để hiện thanh địa chỉ và vuốt thanh địa chỉ để chuyển tab.
jacubi
TÍCH CỰC
9 năm
@Lippo bác vào setting-> kêt hợp tab và ứng dụng, tắt nó đi, mà tùy chỉnh lại, nó sẽ chuyển lại tab như andoid 4.4
jnq1234
TÍCH CỰC
9 năm
@Lippo Zô cài đặt Chrome tắt đi, cái này lúc đầu nâng cấp lên 5.0 nó báo mà
@bucom2486 Theo mình thì chuyển thanh taskbar xuống dưới thay vi bên trên. Giống lumia ấy. Tiện
@Lippo Cái đó hơi bất tiện vì nó lộn xộn lẫn lộn vs các app và tab với nhau bác àh. Muốn tắt như cũ thì bác vào settig của chrome off cái phần merge tab and app là xong. Mình chỉ lăn tăn cái vụ lướt web xong,lúc ko có mạng vào lại xem thì nó load lại, ko thể coi đc cái trang cuối cùng mình xem, cái đó ko đc như ios thôi.
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Bác @Duy Luân biết nhiều cái hay quá, kiến thức nhồi nhét trong cơ thể bác ấy quá nhiều nên trông bác ấy mũm mĩm đáng yêu phết 😁
hieuving
ĐẠI BÀNG
9 năm
@k4r3m.k0ol_142 có nguồn kìa bác. Mod @duy Luan dịch bài mà. :D
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
@hieuving Bác ấy đọc nhiều dịch nhiều nên biết nhiều mà :D
duquocchi
TÍCH CỰC
9 năm
Chrome mở nhiều tab thì chuyển tab nó hay reload lại? Cái này khắc phục sao nhỉ?
online107
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duquocchi Kiếm điện thoại ram 3, 4, 8 G thì hết load lại 😃.
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@duquocchi do ram ít thôi bạn ,mở ít tab thôi
@db9911 Dùng Ucweb mở nhiều tab vẫn mượt mà trở lại cũng không load lại duyệt web thì cực nhanh
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@minhtubg vì chrome ngốn ram hơn UC rất nhiều. UC nó tối giản hơn nên chiếm ít ram
tommykp
TÍCH CỰC
9 năm
thanks bài viết hữu ích
TungPig
CAO CẤP
9 năm
Z3c chính hãng vừa lên 5.
Vào khoe vậy thôi 😆
deptrai89pro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TungPig Mình cũng D5833 đang phân vân ko biết có nên lên 5 không nữa,bro có thấy sau khi lên 5 nó hơn và kém gì 4.4.4 ko?
treble
TÍCH CỰC
9 năm
Bác nào biết cachs duyệt web full screen bằng chrome trên dt android chỉ mình với
Chạy trên pc nó chiếm bộ nhớ rất nhiều y chang dòng họ Androi nhà nó... Xài O thấy ổn hơn..!
@BB Viet Nam PC cùi bắp + với cái đt cùi mía >>>> bạn xài O là đúng rồi.....
dauphuthui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác duy luân có nhiều bài hay quá . đang dùng s4 được lên 5. Rồi mà nghe máy bác phán pin kem quá nên cũng lười lên
Akiteru
ĐẠI BÀNG
9 năm
mod Duy Luân cũng repost lại thôi chứ bài này thấy có diễn đàn đăng rồi, y hệt 5 cái trên
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Akiteru vấn đề những cái hay với bổ ích ntn thì lại rất ít người đọc, quan tâm nên mod @Duy Luân post cho người chưa đọc biết ;)
Mình toàn xài Chrome Beta @@
nguyenmich
ĐẠI BÀNG
9 năm
KLQ: ứng dụng Tinhte trên CH Play mình muốn tải về để đọc Tinh tế mà thấy nhiều biểu tượng tinh tế na ná giống nhau. Vậy đâu là ứng dụng đúng của tinh tế vậy các bác.
Chrome trên Android có hiệu ứng xoay tab 3D ko biết có ai biết ko? 😁
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
ccmnr 😃
Cũng thấy lo cần thiết lắm. Nhưng từ ngày có Chrome là bỏ luôn Ie với Ff.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Cũng thấy lo cần thiết lắm. Nhưng từ ngày có Chrome là bỏ luôn Ie với Ff.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Chrom cùi bắp vkl, muốn chuyển dấu trang phải mở thêm tab, quay về trang trước thì phải load lại trang đó tốn kb, nói chung là cùi bắp
Mình nói thật ko mún mấy bạn mất lòng hay gì hết nhưng chỉ kích hoạt reader mode mà phải dùng đến 5 bước như vậy chắc ko ai có đủ kiến nhẫn và tg để làm. Tại sao k làm đơn giản như chạm 1 giữ kích hoạt reading mode tốn 1s!
trên di động mình thấy trình duyệt safari là ngon nhất, máy tính thì chrome vẫn ngon nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019