Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

550D có nên dùng 24-105 f4L

facebook001
8/8/2014 13:44Phản hồi: 50
Em đang dùng canon 550D giờ muốn nâng cấp ống kính 1 tý , nhìn 24-105 thích quá , tiêu cự cũng đa dụng . nhưng em thấy có mấy bác kêu cắm len L vào dòng 3 số phí , muốn có chất ảnh đẹp hơn thì dùng combo 550D + 17-50 tamron . Google tìm ảnh thì thấy ảnh bét nhất cũng là cắm trên 60D 😔 các bác cho em hỏi có nên cắm trên 550D không ạ ? hay muốn ảnh chất lượng hơn 1 tý thì phải tkiem sắm sang 60D + 24-105 ạ ( em đang chụp cho cửa hàng thời trang ạ )
Vốn thì em có khoảng 15tr + cái 550D + 40mm + 18-55stm ạ

CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ QUAN TÂM
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cắm đc thoải mái , ống của FF và Crop thì dòng máy cảm biến crop như 550D dùng ok
@venom_guilty thank bác tại tìm ảnh cũng k thấy ai cắm sợ nó k dùng đc 😁 @starnt
2 pro tư vấn giúp e với . với nhu cầu đi chụp ảnh cho cửa hàng thì nên chọn bộ nào ạ ( chụp up fb cho nét căng 1 tí vs crop 100% để thấy chất vải ạ , như ảnh em đính kèm )
- 60D new + 18-55 stm + 40 stm
- 7D ( ~14k shots ) + 18-55 stm + 40 stm
- 550D ( đang sd ) + 24-150L

Thank 2 bác trc ạ :D
10603513_646152342158275_9195472165336667705_n (1).jpg
Với nút này là ji thế ạ 😁
Mình trước đây cũng phân vân như bạn, và đã quyết định mua 24-105mm cho Kiss X5 ( 600D), đó là 1 quyết định sáng suốt của mình! bạn vào Face của mình sẽ thấy ảnh mình chụp bằng 24-105mm. Trong 3 bộ dưới:
- 60D new + 18-55 stm + 40 stm
- 7D ( ~14k shots ) + 18-55 stm + 40 stm
- 550D ( đàn sd ) + 24-150L
thì 550D ( đàn sd ) + 24-150L sẽ cho ảnh căn nét, ảnh trong và màu sắc đẹp nhất. tại vì ánh sáng đầu vào lens L sẽ hơn 18-55, còn body chỉ có nhiệm vụ ghi lại ánh sáng đã đi qua lens!
@nguyen tuong cr thank bạn nhé 😁 tại tính mình thích hào nhoáng nên cứ hay bị phân vân giữa body cùi + lens sịn vs mấy cái body pro + lens kit :D
len tốt body tầm là đc

vì up lên mạng tối đa chỉ 1024x1024 hoăc 2048x2048

mức đó chỉ cần máy 5MP là đã ok
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chả cần biết body nào , cứ cắm vào được thì nước ảnh của dòng L sẽ khác hẳn lens dòng thường . Còn hơn là body pro dùng lens cùi thì mới thật đúng là tiếc .
cảm ơn tất cả các bác ạ 😁
hx100
CAO CẤP
10 năm
con 24-105L chụp sao đẹp bằng pancake 40 dc, 1 phương án nữa là bạn bán mấy cái ống kính kia đi, xài 550D + sigma 35/1.4 thôi, sau này nếu có đk thì nâng cấp lên 6D là ok ;)
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hx100 Thiệt hông ? ;)
thank bác ạ 😁
em chưa dùng L bao giờ nhưng thấy 40mm chụp tối lấy nét hơi khó :D đo sáng cũng k chuẩn lắm , em căn vạch sáng vào chính giữa nhưng có 1 số ảnh bị lóa :D
hx100
CAO CẤP
10 năm
@facebook001 con pancake lấy nét rất tốt đó bạn, vì có STM, còn đo sáng là do body chứ ko phải do lens, mà lens fix chụp thường sẽ sáng hơn lens zoom đó b
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ống Canon 40mm F2.8 nó ngắn chỉ có 3 phân bởi vậy mới được gọi là pancake , lại thêm khẩu mở đến 2.8 nữa , trên lý thuyết nó sẽ cho lượng ánh sáng đi qua khá dồi dào nếu so với tất cả các lens có mặt trên thị trường hiện nay .
Cho nên ảnh em chụp ra hơi sáng cũng là điều dễ hiểu . Nhưng chơi bất cứ cái gì cũng vậy , mình phải làm chủ nó chứ sao lại làm nô lệ cho nó được ! Phải không em ? Đã biết bệnh của nó là hay dư sáng như vậy rồi thì mình cũng có thiếu gì cách để trị nó , nào là : giảm EV , giảm ISO , bóp khẩu , tăng tốc , đổi cách đo sáng .v.v... Tha hồ mà chọn , miễn sao chụp ra tấm ảnh vừa ý mình nhất thì thôi .
Còn việc khó lấy nét trong chỗ tối là vấn đề chung của tất cả mọi người cầm máy nhưng ai cũng phải tìm cách khắc phục nếu còn muốn tiếp tục chơi tiếp . Bây giờ dùng ống này mà em còn than thì sau này dùng đến những ống " cà nông " thứ thiệt dài cả thước rồi em làm sao ? Chuyện gì cũng có cách giải quyết hết á , đừng nản chí !
Bây giờ anh đang dùng điện thoại không tiện gõ nên chỉ nói đến đây thôi , nếu em còn có thắc mắc gì thì cứ hỏi , đừng ngại ! Trên diễn đàn này có nhiều cao thủ lắm , mọi người sẽ giải đáp cho em khi rảnh rỗi .
Chúc em mau lên tay nhe !
À ! Mà có rảnh nhớ post ảnh lên cho mọi người cùng coi với !
@Huyen Quang Cảm ơn a ạ 😁 he he . Công nhận là còn phải tập dài dài chứ giờ e mới cắm 40 trên 550d mà cầm 5p là tay run run 😆 ước mơ nho nhỏ là 7D + 24-105 thì chắc em phải tập tạ trc khi mua máy mất 😔
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@facebook001 Tripod tuy cồng kềnh nhưng nó lại là 1 dụng cụ vô cùng hữu dụng đó em .
Dù sao thì Tripod cũng không nặng bằng .... mấy cục tạ mà ! :p
@Huyen Quang em cũng có tripod ha ha . chưa quen tay chắc đi đâu cũng mang theo cho đẹp 😁
À ra thế vì em cùng căn vạch sáng chính giữa cái 40 hơi loá còn 18-55 thì vừa đẹp 😁
À 2 anh cho em hỏi 18-55 stm với tamron 17-50 2.8 bắt đầu nét từ khẩu nào ạ
@hx100 @Huyen Quang
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@facebook001 " Nét " cũng như " đẹp " hay " ngon " đều là những khái niệm giá trị rất chủ quan , nó tùy theo cách cảm nhận riêng của từng người .
Em hỏi như vậy thì anh cũng chỉ có thể trả lời chung chung : " Nét khi chủ thể hoàn toàn nằm gọn trong DOF ."
Trong mục " Kiến thức , cẩm nang " và " Nghệ thuật chụp ảnh " của diễn đàn có nhiều bài đề cập đến DOF ( vùng ảnh rõ ) , em nên tìm đọc cho hiểu . Và nếu trên tay em đã có những lens đó rồi thì em hãy làm 1 bài tập thực hành : đem ra chụp thử 1 vật thể cố định với các tiêu cự và khẩu độ khác nhau rồi tự rút ra kết luận .
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Bị cuồng L rồi
Đâu phải cứ L là đẹo hơn

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri Với cùng 1 người chụp , cùng 1 body , L chắc chắn sẽ cho ảnh đẹp hơn lens thường . 😃
@LuisYuri ở trên mình cũng nói rõ là tính thích mấy thứ hào nhoáng còn ji ;)
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@Huyen Quang lên vnphoto coi thử nha bác...có hẳn 1 box về lens này...trừ mấy tay máy lão luyện lens nào chụp cũng đẹp thì các thanh niên thèm L mua về chụp chẳng hơn lens kit mấy ( ko LR hay PS )
tất nhiên nó cũng có hơn nhưng chẳng đáng kể mấy so với cái giá
hx100
CAO CẤP
10 năm
bác chủ cứ mua body FF đi đã rồi sắm lens L sau ;)
@hx100 5D mark 1 ~20k 11>13tr shot , 60D 2k shot 11tr5 . bác đánh giá 2 em này ntn ạ ?
hx100
CAO CẤP
10 năm
@facebook001 nếu chỉ đủ tiền mua 5Dm1 thì đừng có mua, lấy nét thì ì ạch, màn hình hiển thị thì lởm, cầm vào đã thấy chán huống chi là chụp, 60D xài vẫn thích hơn bác a, dù sao nó cũng là đồ công nghệ ;)
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
đừng có mua mark 1 nữa...sắp xuống lỗ rồi...bây h toàn hàng dựng thôi chứ làm j còn hàng mới
lens L đúng là ngon thật nhưng mà 24-105 là cái ẹ nhất trong L đấy
hồi trước cũng định mua nhưng dùng thử thấy rất tầm thường và ko đáng với số tiền bỏ ra nên thôi
thích đa dụng thì quất sigma vs tamron cho rẻ đê bạn
còn chân dung thì 135 L thẳng tiến
thank pro ạ 😁 5D II III hay 6D thì em cố gắng cầy cả năm cũng k đủ 😔 tầm 60D hoặc 7D vs em là hơi quá sức r . sinh viên mà :D chắc ôm 550D đi chụp bgio kiếm tiền đủ đổi 60 hoặc 7D chứ xin mẹ nhiều cũng ngại :D
ừm thì cái ji cũng cần thời gian luyện tập mà bác . giờ kit r lên tay nếu đủ tiền sẽ sắm L . chứ đồ tốt ai chả ham . cầm lại còn oai nữa 😆) em không phủ nhận 50% lý do e định mua lens L là vì oai , 30% vì mọi người khen nó chụp đẹp , 20% vì khoảng tiêu cự cũng khá đa dụng
em có con 40 rồi vs chủ yếu em chụp trong nhà nên 135 em thấy hơi khó ( cả mặt địa bàn lẫn mặt đạn dược :D ) hôm qua em cũng đọc được 1 bài mod stant cũng khuyên dùng crop thì sài tamron 17-50 vừa lợi tiêu cự vừa tiết kiệm tiền :D chắc em cũng chỉ đầu tư con này vì em nói thật mục đích của em chỉ để chụp ảnh quần áo cho chính shop của em thôi , mắt thẩm mỹ của em kém nên chưa bgio hi vọng đi theo nghệ thuật , he he
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@facebook001 " Chạy đua vũ trang " trong lĩnh vực này cũng như đổ tiền vào cái lỗ không đáy , không bao giờ đủ cả , cứ liệu cơm gắp mắm thôi em à !

Anh em mình trao đổi với nhau chỉ mới vỏn vẹn mấy ngày nhưng anh cảm thấy rất quý em ở tính lịch sự và sự thành thật , và qua đó anh cũng hiểu được phần nào về trình độ của em . Anh khuyên em trước nhất nên trau dồi thêm về kỹ thuật , mỹ thuật cũng có thể từ từ năng nhặt chặt bị thôi , còn thiết bị thì mình cứ vắt kiệt hết tính năng của những gì mình đang có trong tay trước đã rồi đến 1 trình độ nào đó , khi thấy mình đã biết hết rồi thì em sẽ hiểu mình thật sự cần sắm thêm những gì . Không có chuyện chưa vững kỹ thuật mà bỏ tiền ra là ảnh đẹp được ngay đâu em !

Dùng thiết bị tầm tầm mà chụp ra ảnh đẹp thì ai cũng nể , chứ còn đeo máy pro mà ảnh chụp như ..... con nít chụp thì thiên hạ cười chết đó em !

Chúc em sớm đạt được mọi ước mơ của mình nhe !
@Huyen Quang đọc thấm quá . thank a ạ 😁 em cũng đang cố ngâm cứu ra mấy góc chụp ảo ảo tí chứ chụp thằng hoặc chéo mãi khách xem q.a cũng nhàm :D
hx100
CAO CẤP
10 năm
@facebook001 xem nhu cầu chụp là j bạn a, sắm máy khủng chỉ để oai, để chụp gái thôi thì vứt, tốn công, tốn của vô ích
@hx100 cũng tùy thôi bác 😁 mấy ông chụp ảnh nude ảnh mẫu cũng chụp gái đấy thôi . nhu cầu của em 90% là để chụp ảnh hàng . chỉ là up fb nhưng cũng cần bức ảnh chi tiết 1 tí để cho khách xem đúng không bác ? còn để oai em không chối 😆 nhưng nghe mấy bác phân tích em cũng hạ cái OAI xuống tamron :D tiền nhét lợn sau có theo nghề này thì sắm sau :D giờ dừng lại ở lens dưới 1000usd hẵng :3
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Bác rất thành thật...hồi xưa cũng snghi y như bác 😁

@LuisYuri he he thank bác :D chắc mai đi quất em tam17-50 :D thấy mọi ng đánh giá em nó cũng khá cao
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhu cầu ban đầu của em nó đây bác ạ !
Có con L nào vừa có dải tiêu cự dài mà giá tiền lại vừa rẻ hơn con này không bác ?

Bác có quen thì cứ việc đi hỏi xem " mấy tay máy lão luyện " ấy có ai không từng trải qua 1 thời " thanh niên thèm L " không ?

Có đam mê thì mới có thành tựu !
Ai bảo dòng 3 số thì không đáng để kết với L ?
Ước mơ của 1 con người cho dù có ngông cuồng đến đâu đi nữa mà không làm hại đến ai thì cũng đáng trân trọng cả , không vừa ý thì cứ lặng thinh cũng được chứ tại sao lại dùng những từ khó nghe như vậy để phê phán người ta ?
Bác nên xem lại cách dùng từ của mình 1 chút có lẽ sẽ hay hơn đấy !
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
E đâu có phê phán...bản thân hồi trc cũng thế mà 😁
Chỉ cảnh báo ae mới vào tránh hao tiền tốn của vô ích thôi...ko hề có ý đả kích...dòng 3 số mà gắn 135 L đang là mơ ước của e đây 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019