Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

6 thứ bạn nên biết về Office for Windows 10: không phải Office 2016, giá tiền, cách cài,...

Duy Luân
19/7/2015 22:19Phản hồi: 153
6 thứ bạn nên biết về Office for Windows 10: không phải Office 2016, giá tiền, cách cài,...
Microsoft_Office_for_Windows_10_Mobile_nhung_dieu_can_biet_HEADER.jpg
Chỉ còn khoảng hơn một tuần nữa là chúng ta đã có tải về Windows 10 chính thức cho chiếc máy tính yêu dấu của mình, và không thể không nhắc đến bộ Office for Windows 10 mới cũng sẽ ra mắt vào cùng ngày 29/7. Bộ ứng dụng văn phòng này được Microsoft thiết kế lại để giúp chúng ta sử dụng nhanh chóng hơn, giao diện thì thân thiện hơn với cảm ứng, trong khi vẫn đảm bảo có đủ nhiều tính năng cơ bản cho việc chỉnh sửa tài liệu. Trong bài này mình sẽ giúp các bạn hiểu thêm về bộ app này, sự khác biệt giữa nó với Office 2016 là gì, có tốn tiền sử dụng không, làm sao để download và nhiều vấn đề khác.

1. Office for Windows 10 không phải là Office 2016

Đây là khác biệt cơ bản nhất mà bạn cần biết. Office for Windows 10 là những universal app mới hoàn toàn, tức là chúng được Microsoft thiết kế theo ngôn ngữ của Windows 10 với đầy đủ những đặc trưng cho nền tảng này, chẳng hạn như màu sắc đậm và nổi bật, icon mới hiện đại... Ngoài ra nó còn có bản để chạy trên smartphone nữa. Office for Windows 10 chỉ bao gồm Word, Excel, PowerPoint và OneNote, không có Outlook hay Access.

Trong khi đó, Office 2016 là một bộ ứng dụng văn phòng đồ sộ hơn. Nó chính là Office 2013 hay 2010 đang được sử dụng phổ biến hiện nay nhưng được nâng cấp lên thế hệ mới. Ngay cả giao diện cũng giống và trông có vẻ phức tạp hơn so với Office for Windows 10. Tính năng của Office 2016 cũng cao cấp và mạnh mẽ hơn nhiều so với Office for Windows 10, điển hình như việc Office 2016 hỗ trợ lập trình Macro, cho phép quản trị viên công ty giám sát app từ xa, tương thích nhiều plugin cho Office ngay cả khi plugin đó đã cũ. Office 2016 bao gồm Word, Excel, PowerPoint, OneNote, Access, Publisher, Outlook, có thể có thêm cả SharePoint, Visio và Skype for Business tùy gói.

So sánh giao diện của Office for Windows 10 và Office 2016

Bạn cũng cần phân biệt Outlook của Office 2016 với Outlook Mail tích hợp sẵn trong Windows 10. Outlook Mail tích hợp sẵn có giao diện trực quan thân thiện và dễ dùng, trong khi Outlook 2016 thì giao diện phức tạp hơn, bù lại có nhiều tính năng mạnh mẽ và quen thuộc hơn với người dùng Outlook 2013 trở về trước. Outlook Mail mặc định không cho phép bạn tạo nhanh lời mời tham dự meeting, không có tính năng Team email và một số thứ nâng cao khác.

Office for Windows 10 nhắm đến đối tượng khách hàng chính là người sử dụng phổ thông, trong khi Office 2016 chủ yếu dành cho người dùng nâng cao và doanh nghiệp (bởi vậy nên nó mới phức tạp và nhiều tính năng hơn). Mặc dù vậy, cả hai đều có thể được dùng thông qua gói Office 365, điều này mình sẽ chia sẻ thêm với các bạn ở mục số 2.

Xem thêm: So sánh Office for Windows 10 với Office 2016

2. Giá cả ra sao

Office for Windows 10 sẽ miễn phí hoàn toàn, cả việc xem lẫn tạo, chỉnh sửa tài liệu, cho những máy tính nào có màn hình dưới 10,1”. Kiểu thiết bị nhỏ như thế này thường có tablet và laptop nhỏ gọn, tất nhiên smartphone cũng miễn phí luôn. Còn nếu thiết bị của bạn có màn hình lớn hơn 10,1”, bạn chỉ có thể dùng miễn phí Office for Windows 10 để xem tài liệu thôi, muốn chỉnh sửa thì phải đăng kí sử dụng gói cước Office 365.

Nói cách khác, hầu hết anh em Tinh tế nếu muốn xài Office for Windows 10 một cách đầy đủ nhất trên PC của mình thì sẽ phải bỏ tiền ra mua gói Office 365. Gói này có giá chỉ 170.000 đồng/tháng, nếu xài chung với 5 bạn bè, người thân thì chia ra mỗi người chỉ còn 28.000 đồng/tháng mà thôi. Bạn có thể xem chi tiết hướng dẫn đăng kí và mua Office 365 tại đây.

Cũng với gói Office 365, bạn được quyền tải về Office 2016 nếu cảm thấy Office for Windows 10 không đáp ứng được đầy đủ nhu cầu của mình. Tuy nhiên, mình không rõ là có điểm khác biệt gì về số lượng app hay giá cả khi dùng Office 365 cho Office 2016 hay không. Hiện tại Office 2016 vẫn còn đang trong giai đoạn thử nghiệm nên chưa có đủ những thông tin này, phải đến cuối năm nay mới chính thức phát hành, khi đó mình sẽ tiếp tục chia sẻ thêm với các bạn.

3. Làm thế nào để tải về Office for Windows 10?

Quảng cáo

Bộ ứng dụng Office này chỉ được Microsoft cung cấp online mà thôi, và bạn sẽ phải tải nó về thông qua Windows Store trong Windows 10 (không có cung cấp đĩa cài như trước nữa). Nói như vậy cũng có nghĩa là Office for Windows 10 cần có Windows 10 để hoạt động, nếu bạn chỉ có Windows 8 hay Windows 7 thì không được.

Khi vào Windows Store, để tìm bộ app này, bạn chỉ cần gõ từ khóa “Word” hoặc “Excel” hoặc “PowerPoint” vào ô tìm kiếm là xong. Kết quả sẽ được hiển thị lên cho bạn chọn, lần lượt cài đặt từng app một cho đến khi hoàn tất. Ở giai đoạn download và cài đặt thì bạn không phải trả tiền gì cả, chỉ khi nào cài xong mà muốn chỉnh sửa tài liệu thì mới phải đăng nhập Office 365 vào.

4. Vì sao ứng dụng Office for Windows 10 lại được gọi là Office Mobile?

Nãy giờ mình dùng chữ Office for Windows 10, nhưng tên thực chất của bộ phần mềm này là “Office Mobile”. Chính vì thế mà nếu bây giờ bạn download các app Word, Excel, PowerPoint về thì sẽ thấy chữ “Mobile” đi kèm theo sau mặc dù bạn đang xài máy tính. Lý do mà Microsoft thêm chữ Mobile này là để phân biệt với bộ Office 2016, chỉ đơn giản thế thôi.

Mà cũng lưu ý thêm là Office for Windows 10 trên điện thoại thì không có chữ Mobile nhé, chỉ có bản cho PC mới có. Microsoft làm chúng ta hơi rối chỗ này.

5. Office for Windows 10 rất thân thiện với màn hình cảm ứng

Quảng cáo

Như đã nói ở trên, Office for Windows 10 (hay còn gọi là Office Mobile) được thiết kế lại từ đầu, thế nên Microsoft rất quan tâm đến người dùng màn hình cảm ứng và cách mà họ sẽ sử dụng bộ Office này. Thay vì chỉ đơn giản là thêm một chế độ phóng to icon như hồi Office 2013, Office Mobile giờ đây có giao diện tối ưu hóa sẵn để bạn có thể dễ dàng chạm bằng ngón tay mà không nhầm nút này qua nút khác. Thao tác dùng ngón tay để chọn nhiều đối tượng với PowerPoint, chọn nhiều dòng Word hay chọn các ô dữ liệu trong Excel cũng mượt mà và chính xác hơn. Thanh ribbon cũng được đơn giản hóa với chỉ một hàng nút thay vì cả đống nút nằm kế nhau, rất tiện dụng.

6. Office for Windows 10 sẽ tự động lưu tài liệu đang soạn thảo

Trước đây chúng ta phải nhấn nút Save thủ công khi cần lưu tài liệu, nhưng vấn đề là rất nhiều bạn quên làm động tác này nên việc mất dữ liệu xảy ra rất thường xuyên (như cúp điện hay máy bị đứng đột ngột chẳng hạn). Office 2013 trở về trước có chế độ tự lưu, nhưng vấn đề là đôi khi tính năng này không hoạt động khiến chúng ta gặp khó khăn khi khôi phục lại. Giờ thì với Office for Windows 10, app sẽ tự động lưu dữ liệu của bạn mỗi khi bạn nhập liệu nên bạn có thể tạm quên đi nút Save được rồi. Thậm chí lúc bạn đóng phần mềm, bạn chẳng còn được hỏi là có muốn lưu hay không nữa. Chỉ cần ở lần đầu tạo file, bạn nhớ lưu ngay khi gõ vài chữ đầu tiên là được.

153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kaka, mới mua một con Surface 3 , up Win 10, tải lun, thanks mod
daonguyen275
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lê Phương Minh em là em kết con đó lắm nha.bác cho em hỏi cái giá,cuối năm mua 1 cái.thêm 1 con 940 gì đó nữa là đồng bộ.
@dn9116 mình đang hỏi con sf 3 thôi, k phải pro 😁
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm
@quan_tiger123 à thế hả, tưởng hỏi pro 3 vô chém khí thế :D
@dn9116 mình tiền đâu mà chơi pro :D đợi mic phân phối chính hang đã
ở Viet Nam quen 2003 , 2007 rồi , chứ hiếm khi thấy người dùng bản 2010 lắm
chickel
ĐẠI BÀNG
8 năm
@britgaga chuẩn. mình dùng 2013 và thấy khá ổn
britgaga
TÍCH CỰC
8 năm
@chickel Bây giờ mình dùng 2016 rồi.
chickel
ĐẠI BÀNG
8 năm
@britgaga K biết powerpoint và word 2016 có nhiều tiện lợi hơn không bạn?
@hoanghung.tb đang dùng bản office 2016 đây bạn. Có vẻ bạn hơi bị mù thông tin và chạy hơi chậm so với thiên hạ
cơ quan mình vẫn đag dùng 2003 và 2010 song song 😁
Office Mobile? Nghe nó tạm bợ thế nào ấy! Thật.
duaIshock
ĐẠI BÀNG
9 năm
Office for Win 10 không phải là Office 2016, và nếu màn hình to hơn 10 inch thì bạn phải mua bằng gói cước Office 365 !

Anh MS thật biết cách làm rối loạn khách hàng !
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duaIshock Bạn nói chuẩn.
Cứ đặt cái tên là office có thể thêm cái chữ gì như kiểu free còn cái kia thêm pro vào cũng được mà làm gì phải thành 2 bản khó nhớ ra.
hpkhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Office trên PC thì cứ 2013 mà phan, sắp tới 2016 ra chính thức thì nâng cấp. 2016 thì chắc chắn hỗ trợ VBA rồi.........cũng như 2010 2013 thôi..........
đang xài office 2016 plus preview, khá ok....
Quchuyhunh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com ghê zậy a😁
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn đang hài lòng với Office 13 😃
Office 365 2013 có được up lên 2016 365 k ta
DBvn88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình còn vài slot cho bạn nào có nhu cầu dùng Office 365 Home bản quyền (nhóm 5 người). Inbox email của bạn cho mình hoặc gửi email của bạn vào baohd@brvt.vn ; Mình sẽ add ngay cho bạn sử dụng 😁 Xài trước, test ổn 2-3 ngày rồi chuyện tiền nong tính sau, sau 2-3 bỏ ko xài nữa cũng ko sao 😃 (Thanh toán 1 năm được 13 tháng sử dụng bao gồm 1 tháng free khi thanh toán bằng VISA)
hadang87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang chờ up lên W10 đây, và đã chặn được @cardmanhinh.com :v
@hadang87 Còn mình đã chặn được bạn@
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hadang87 công nhận nhìn mặt cái thằng cardmanhinh, tụt cả hứng vào tinhte
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh sốp chơi cái trò free bản dùng cho các màn hình dưới 10 inch làm mình nản quá. thật ra bản office trên di động bây giờ chủ yếu đọc tài liệu chơi chứ ít ai đi soạn thảo văn bản hay slide trên đó. nếu mà gấp lắm mới gõ vài chữ. cộng thêm tính năng và cách dùng nó không ổn như trên desktop.
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguoitamky chính vì vậy nó mới free thế bi h micro tinh phi office trên smartphone , tablet thì bác có mua ko nào =]] nó biết cai office 2016 quan trọng thế nào vs người dùng đặc biệt là doanh nghiêp nên nó mới tinh phí khoảng đấy, giống như những game hay app no free đa phần đầy quảng cáo vs khóa các tính năng ngon mún xai hay bỏ quảng cáo phải mua chứ
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dafug Uh, như bản office pro đắt vãi ra mà khối anh vẫn mua bác nhỉ 😁
@nguoitamky Riêng cái Visio còn đắt lòi mắt mà nhiều doanh nghiệp vẫn phải cắn răng mà mua đấy, vì nó vô con mợ nó đối.

Không liên quan nhưng ai dùng Sway beta chưa, ngon kính. Thằng M$ đúng là ông vua phần mềm
Như vậy là với người dùng cơ bản thì MS đã free hết còn gì 😃
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
Mình nghĩ Mobile ở đây nghĩa là Di Động, giống như Chip intel dành cho laptop được gọi là Intel Mobile, chứ không phải Smart Phone (Điện thoại thông minh) như bạn nghĩ, việc chữ Mobile được kèm theo sau là hoàn toàn dễ hiểu, bởi nó nhẹ và có thể tải và cài riêng biệt
liongates
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới mua con 640xl được tang 1 năm 360. Đỡ phải lo nghĩ tới tháng 6 năm sau rồi.
với MS chả có gì là free cả
@hieupy89 đối với hầu hết các thằng thì ko có gì là free cả.
Đời ko ai cho ko ai cái gì cả.
Mình dùng win7 và office 2010 có bản quyền không biết khi nâng nên win 10 thì cái office 2010 có dùng được không hay phải mua office 365???? Anh em nào rành cho ý kiến với. Cám ơn nhiều
DBvn88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@suachuamaychieu.com.vn Nếu bản quyền Office 2010 của bạn là bản quyền mua đứt 1 lần thì khi bạn update lên Windows 10, cài lại bản Office 2010 (nhập key bản quyền lúc mua) là được, nhưng bạn ko thể áp dụng bản quyền đó cho những bản Office về sau (ví dụ 2012, 2013, 2014, 2015, 2016,...) chỉ có 365 mới có quyền lực đó thôi.
hocnv09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@suachuamaychieu.com.vn Em up lên win 10 technical office 2010 ..... vẫn sài bình thường, nên bác cữ an tầm mà sài nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019