6 thủ thuật nhỏ với Apple Music: thêm nhạc vào thư viện, lưu offline, nghe theo album/ca sĩ...

Duy Luân
4/7/2015 0:38Phản hồi: 124
6 thủ thuật nhỏ với Apple Music: thêm nhạc vào thư viện, lưu offline, nghe theo album/ca sĩ...
Thật tuyệt vời và không thể tin được, Apple Music giá chỉ 3$/tháng ở Việt Nam, rẻ hơn 3 lần so với Mỹ, và 3 tháng đầu lại còn cho dùng thử miễn phí. Với số tiền này bạn có thể thoải mái nghe hơn 30 triệu bài nhạc trên kho iTunes, và không chỉ có nhạc nước ngoài mà nhạc Việt trên Apple Music cũng có khá nhiều. Trong bài viết bên dưới, mình sẽ chia sẻ với các bạn một số thủ thuật để việc sử dụng Apple Music của chúng ta trở nên ngon lành và sướng hơn, từ những thứ như làm cách nào để nghe nhạc theo album/ca sĩ như cũ, cách lưu nhạc offline, chỉnh sửa lại gu nhạc cho đến cách follow các nghệ sĩ mà bạn hâm mộ.

Xem thêm:

1. Nghe nhạc Apple Music chung với các bài đã mua/thêm thủ công

Để nghe các bài nhạc trên Apple Music, chúng ta cần phải truy cập vào thẻ "Cho bạn" trong iTunes hoặc ứng dụng nhạc của iOS. Ngay cả việc tìm album hay tìm ca sĩ trên Apple Music thì cũng phải thông thẻ này, chứ nếu chuyển sang thẻ "Nhạc của tôi" để nghe nhạc theo cách cũ thì không còn thấy những bài trên Apple Music nữa. Không sao, chúng ta vẫn có cách để đưa nhạc từ Apple Music về thư viện của mình, tức là nó sẽ nằm chung danh sách "Nhạc của tôi" với các bài bạn đã mua hoặc đã tự thêm vào thư viện iTunes từ trước.

Cách thực hiện như sau (áp dụng như nhau cho cả iTunes trên máy tính lẫn iOS):
  1. Vào thẻ "Cho bạn" (Apple Music), tìm đến bài nhạc/album/ca sĩ mà bạn yêu thích. Chẳng hạn trong ví dụ này mình lấy album The Colour of My Love của ca sĩ Celine Dion
  2. Nhấn vào biểu tượng ba dấu chấm ở trên cùng, trong cùng khu vực với tên album
  3. Chọn "Thêm vào Nhạc Của Tôi" (áp dụng tương tự nếu bạn chỉ muốn thêm 1 bài hát lẻ)

• Thử chuyển qua thẻ "Nhạc Của Tôi", bạn sẽ thấy các bài hát trong album này xuất hiện chung với các bài nhạc trong thư viện của bạn, quá tuyệt vời
  • Nếu muốn lưu album hoặc bài nhạc lẻ để nghe offline, xin xem tiếp hướng dẫn ở phần 2
    Album trên Apple Music giờ đã được lưu về "Nhạc của tôi"​

2. Lưu nhạc để nghe offline

Bản chất của Apple Music là một dịch vụ stream nhạc, tức là phải có kết nối mạng thì mới có nhạc mà nghe. Nhưng không sao, những khi bạn ra đường, lên máy bay hay tới chỗ không có mạng thì chúng ta vẫn có thể nghe được những bài hát yêu thích của mình nhờ khả năng lưu offline của dịch vụ này. Tất nhiên là nếu không có mạng thì sẽ không nghe bài mới hay tìm kiếm bài nhạc được, chỉ áp dụng với các bài đã chọn và download trước mà thôi.

Cách làm như sau:

Trên iOS:
    1. Kích hoạt tính năng thư viện nhạc iCloud bằng cách vào Cài đặt > Nhạc > Thư viện nhạc iCloud
    2. Mở ứng dụng Nhạc > Cho bạn > tìm các bài nhạc mà bạn muốn lưu offline
    3. Ở cạnh phải của bài nhạc, sẽ có nút ba dấu chấm, bấm vào đó
    4. Chọn "Đặt thành có sẵn ngoại tuyến"

Trên iTunes (máy tính):
    1. Cũng chạy iTunes > Cho bạn > Tìm các bài nhạc bạn muốn lưu offline
    2. Ở cạnh phải của bài nhạc sẽ có nút ba dấu chấm, nhấn vào đó
    3. Chọn "Add to My Music"
    4. Chuyển qua thẻ "My Music" ở gần cạnh trên của iTunes, bạn sẽ thấy bài nhạc
    5. Nhấn vào biểu tượng hình đám mây có mũi tên chia xuống để lưu về máy tính

3. Chỉ nghe theo album/ca sĩ và Chỉ nghe các bài offline

Quảng cáo

Lên app Music mới trong iOS 8.4, có bạn thắc mà là làm sao để có thể nghe nhạc theo album hoặc ca sĩ hoặc nghe tất cả các bài nhạc. Trước đây chúng ta có các thẻ riêng nằm ở cạnh dưới màn hình, còn giờ những tính năng này không lẽ đã mất đi rồi? Không đâu, chỉ là Apple di chuyển nút nó ra một chỗ khác mà thôi. Bạn hãy nhấn vào thẻ "Nhạc của tôi" hoặc "My Music" ở cạnh dưới của màn hình, sau đó nhìn cạnh trên cùng màn hình sẽ có một nút màu hồng với mũi tên xổ suống. Kế bên nó thường là chữ "Nghệ sĩ" hoặc "Album" hoặc "Bài hát" (xem đánh dấu ở hình bên dưới). Đây chính là nút để bạn chuyển về chế độ nghe theo album/ca sĩ/bài hát/thể loại/... như app cũ.

Cũng trong nút này, bạn có mục "Nhạc có sẵn ngoại tuyến". Nếu bạn bật nó lên thì iPhone, iPad sẽ chỉ hiện nhạc offline mà thôi, khá tiện những khi bạn đang đi ngoài đường, có 3G nhưng không muốn nghe những bản nhạc online, chỉ muốn nghe những bài hát đã lưu về máy để khỏi tốn data.

4. Chỉnh sửa gu nghe nhạc

Ở lần đầu tiên kích hoạt Apple Music, chúng ta sẽ phải nói cho dịch vụ này biết sở thích của chúng ta về thể loại nhạc và ca sĩ, nhạc sĩ ra sao. Dựa vào đây Apple Music sẽ tự động gợi ý cho bạn những bài nhạc mới hoặc bài nhạc phù hợp với gu của từng người. Nhưng lỡ sau này bạn không còn thích thể loại nhạc hay ca sĩ đó nữa thì sao? Không lo lắng, chúng ta vẫn có thể nhanh chóng đổi những thông tin này bằng cách (áp dụng cho cả iTunes và iOS):
    1. Mở ứng dụng Nhạc / iTunes > Cho Bạn
    2. Nhìn lên góc trên bên trái app sẽ có biểu tượng hình người, nhấn vào đây
    3. Nhấn vào dòng "Chọn nghệ sĩ cho bạn"
    4. Chọn lại loại nhạc và nghệ sĩ ưa thích của mình
    5. Lưu ý là nhấn 1 lần để đánh dấu những người/loại nhạc bạn thích, 2 cái là rất thích, thêm cái nữa để bỏ đi

5. Nhấn nút thích các bài nhạc hoặc album

Quảng cáo

Bằng cách nhấn vào biểu tượng hình trái tim nhỏ nhỏ khi đang nghe một bài nhạc hoặc album này đó, bạn nói cho Apple Music biết rằng bạn thích bài này hoặc ca sĩ, thể loại nhạc này. Theo thời gian, Apple Music sẽ hiểu hơn về gu âm nhạc của bạn để đề xuất các bài hát phù hợp hơn. Ví dụ, mình nhấn thích bài hát của các band nhạc như Westlife, Backstreet Boy và Boyzone, chỉ một lát sau mình đã thấy Apple Music đề xuất cho mình một tập hợp các bài hay từ những boyband nói trên cũng như từ các band nhạc nam khác. Rất thông minh! Bạn có thể tìm thấy nút like này trên cả iOS lẫn iTunes.

6. Tìm các bài nhạc mới

Nếu như thẻ "Cho bạn" trong ứng dụng Music trên iOS hoặc iTunes chuyên hiển thị các bài theo sở thích của bạn thì thẻ "Mới" lại cho chúng ta xem những bài nhạc mới. Có vẻ như những bài này được lựa chọn tùy theo khu vực, do chúng ta đang ở Châu Á nên chủ yếu những bài mới là từ Hàn Quốc, Trung Quốc, lâu lâu cũng thấy có nhạc từ Malaysia xuất hiện lên đây cũng như các ca sĩ quốc tế khác.

Ngoài ra, bạn cũng có thể xem qua các playlist nhạc được tổng hợp đặc biệt từ chính Apple, tổng hợp các bài hát phù hợp cho những hoạt động khác nhau trong cuộc sống (ví dụ như nhạc nghe khi dự tiệc, nghe khi nấu ăn, nghe khi mới chia tay bồ...). Nói chung là trong thẻ "Mới" có rất nhiều thứ thú vị, bạn hãy tự mình khám phá chúng nhé.

7. Follow các nghệ sĩ yêu thích

Nhờ việc follow, bạn sẽ biết được những cập nhật mới nhất từ những nghệ sĩ mà mình hâm mộ trong một giao diện rất đẹp mắt. Đó có thể là một cập nhật gì đó về ngày sinh của họ, hình ảnh của một buổi trình diễn, giới thiệu một ca khúc mới.. Bạn cũng có thể bình luận và xem người khác bình luận gì, tương tự như một mạng xã hội thu nhỏ vậy.

Để sử dụng tính năng follow này, bạn nhấn vào thẻ "Connect" nằm ở cạnh dưới màn hình iPhone/iPad/iPod hoặc ở cạnh trên cửa sổ iTunes trên máy tính. Sau khi vào đây, nhấn nút "Tìm thêm nghệ sĩ và giám tuyến" để xem những nghệ sĩ nào hiện đang có trên iTunes Connect, thích ai thì nhấn nút follow người đó. Ngoài ra, Apple cũng gợi ý những người để bạn follow dựa theo những bài hát bạn đang có trong thư viện của mình nữa, khá hay.

124 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

CUP APPLE!
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Chung một ID mà nghe trên iP thì nghỉ Trên iTunes hoặc ngược lại...híc😔😁:(
    @CUP APPLE! Mình nghe cả hai ngon lành hét mờ
    CUP APPLE!
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @Duy Luân Uả sao vậy ta...Duy Luan có xài chung wifi kg? itunes Mình cài trên win...còn Bạn?
    CUP APPLE!
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @Duy Luân Ý Mình là nghe cùng một thời điểm...hihi...tks Duy Luan nhìu nha!😃
    CUP APPLE!
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Chủ Xị cho hỏi Nhạc offline sau Ba tháng dùng thử Apple có cho nghe miễn phí tiếp không nhỉ...? 😃
    @CUP APPLE! Có lẽ là không, nó sẽ khoá lại hoặc có cơ chế nào đó
    N.E.M
    CAO CẤP
    9 năm
    chức năng search của apple music hơi ẹ, nếu tìm tên tiếng anh thì ra đúng nhưng search tên khác tiếng anh là bắt đầu ra kết quả linh tinh, cụ thể là nếu mình search bài "suteki da ne" và viết thành "suteki dane" thì toàn cho ra kết quả sai, phải viết đúng "suteki da ne" mới ra đúng bài cần, tình huống đó dẫn tới việc đôi khi tìm tên bài thì không thấy nhưng tìm tên album rồi vào thì lại thấy bài đó, nói chung chứ năng search như kiểu bị thọt, cần cải tiến
    huuducvn
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @khongtenth Có ff xiii phần 1 và 2 trên pc kìa, triển ngay và luôn nha thím 😁:D:D
    sphinxkid
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @N.E.M Hôm qua mình cũng mới search bài này. Mà hình như không có bản ca sĩ hát, mà chỉ có bản người ta làm lại, nhạc ko lời hay sao í 😁
    sphinxkid
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @N.E.M Mình đang chơi FFXIII-2 trên PC nè, FFXIII nó phát hành cho PC đó, bạn nên chơi thử :D
    N.E.M
    CAO CẤP
    9 năm
    @sphinxkid search "suteki da ne" sẽ ra nhóm charm hát, nhóm này hát nghe cũng hay :D nhớ search có cách khoảng đàng hoàng mới dò ra
    thk bác Duy Luân, cứ như cầm tay chỉ việc 😁
    ptcat
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @cardmanhinh.com Vẫn biết là apple độc đáo nhưng khó dùng, muốn add từ máy tính vào để nghe mà loay hoay mãi mới chỉ có cách đồng bộ mới được. đồng bộ máy công ty mang về nhà đồng bộ không được vì được máy nọ thì xóa máy kia.
    Nhạc Việt vẫn còn hơi ít nhỉ @@...hy vọng nó cập nhật bảng xếp hạng việt và những ca khúc cũ hơn 😁...
    seven7773
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    mod cho mình hỏi chút , tai nghe kia của hãng nào thế ... có pari monster hem
    Cho em hỏi bài đã lưu offline thì có chép vào máy tính bằng iTunes được không?
    @Đoàn Khuê 1998 Không bạn nha, mình đã thử tải bài hát từ trên iTunes, sau đó lục trong thư mục của iTunes được bài nhạc đã tải, nhưng không thể chép vào thiết bị hay làm bất cứ điều gì khác được vì file đã bị gắn chữ "Protected"
    Người ta nói
    Chém cha ko bằng pha tiếng
    Các admin tinh tế lúc này nhiểm câu;thật tuyệt vời,thật không thể tin đc
    Nó tránh việc cả nhà dùng chung acc itunes, thì chỉ trả tiền 1 ng đó mà.

Bạn mà đang mở bằng điện thoại, sau đó mở 1 bài khác trên máy tính cùng account itunes thì nó sẽ tắt nhạc trên đt. Giống với Spotify.

Nhiều bạn vẫn dùng Zing hay NhacCuaTui, nhưng nó thua Apple Music, Spotify, Pandora ở chỗ:

- App xấu hơn. UX chán - Còn ko bằng nổi Spotify hay Pandora.
    - Quan trọng nhất là ko Machine Learning để học sở thích người nghe nhạc, để đưa ra nhạc
    theo gu của người dùng. Suốt ngày bắt ng dùng phải nghe mấy bài nhạc thị trường mới, hot chán vãi ra.

Trước đây mình dùng pandora với spotify. Cả 2 đều ngon. Nhưng giờ có apple music tích hợp sẵn với iOS thấy tiện hơn nữa nên chuyển hẳn.

----------------
    updated: Sau khi dùng Apple Music một thời gian thấy không xịn bằng spotify ở khoản recommend nhạc nên lại quay lại dùng Spotify
    @dunghoangit Mấy điều bạn nói hoàn toàn đúng, nhưng nói đi thì cũng phải nói lại. Zing Mp3 và NCT cũng có rất nhiều thứ tốt hơn hẳn so với Apple Music:
    - Kho nhạc Việt: Trên Apple Music vẫn còn thiếu rất rất nhiều bài nhạc Việt, và nhiều bài đã có trên store là nhạc không có bản quyền.
    - Phí: 3 USD là rẻ, nhưng phí nghe nhạc chất lượng cao của Zing Mp3 và NCT còn rẻ hơn nhiều
    - Playlist: Apple không có các nhạc sĩ/ người có chuyên môn suggest các playlist cho người nghe, trong khi có không ít người nghe nhạc Việt Nam vẫn nghe nhạc khá thụ động, nghĩa là chọn 1 playlist hay và nghe thôi.
    - Nhạc bản quyền: Chi phí mà tụi Apple trả cho nghệ sĩ/ lượt nghe thấp hơn rất nhiều so với Zing Mp3 và NCT, mà nhạc Việt thì chủ yếu chỉ có người Việt nghe thôi, nên tính toàn cầu của Apple Music chẳng thể giúp nghệ sĩ kiếm thêm đồng nào cả. Nghệ sĩ Việt biết cái nào có lợi hơn cho họ chứ.

Cá nhân mình thấy Apple Music thực sự rất hay, nhưng chỉ phù hợp với các bạn nghe nhạc quốc tế, chứ với phần lớn người nghe nhạc Việt, nó chẳng có cửa nào để cạnh tranh với Zing Mp3 và NCT.
    @blablabla.dieu Uh, mình ít khi nghe nhạc việt.
    hieuspb
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Mình có 12 Tb chỉ lưu nhạc, mặc dù trùng lặp trên trời dưới biển từ nhạc hi res lẫn thị trường, từ mp3 đến lossless. nhưng sau khi dùng thử apple music thì mình thành thật phải nói rằng: TUYỆT VỜi. Lý do ư:
    - Trải nghiệm âm nhạc hoàn toàn mới, bởi vì bạn sẽ được gợi ý, được nghe những bài hát, gu nhạc rất hay, mới lạ của các kênh âm nhạc, chuyên gia và tạp chí mà thật sự ra nếu chỉ mò vào mấy trang chia sẻ p2p và chia sẻ nhạc thì rất hiếm khi bạn để ý, hoặc được recomment....mà thực sự đó là những bản nhạc, playlist chọn lọc tuyệt hay.
    - chất lượng nhạc rất hay. mặc dù chỉ là 256 kps nhưng mình nghe qua dàn và nghe qua tai nghe thì ăn đứt tất cả các nhạc down trên mạng về. kể cả mấy bài lossless trên chiasenhac cũng ko chi tiết bằng. ( đã test với loa revel, tai nghe hd 589, momentum over ear, soundmagic). tất nhiên lossless chuẩn thì ko bằng.
    - gói family quá rẻ và tuyệt vời. mình, vợ, em trai sài tĩ tã, down thoải mái.
    - hỗ trợ cả pc và macpro. giờ đi làm về mình bât cái mac có nói với dàn lên, chọn 1 playlist suggested ví dụ new trending trong 1 phút và add vào play next là ok
    - cai icloud rất hay mình dơwn về ở máy nào là các máy khac đều có.
    tuy nhiên có 1 điểm dở hoặc là mình chưa tìm hiểu được là việc quản lý, ghi xoá và sắp xếp playlist của phần my music còn bất tiện nhất là khi down nhiều về. trừ khi làm ở itunes trên pc hoặc mac thì dễ hơn.
    rbird
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Gói family tài khoản US và VN xài chung được ko mọi người?
    Mr. Hiếu
    TÍCH CỰC
    9 năm
    bác nào cho mình hỏi cùng 1 itune trên 2 máy iphone và ipad thì khi tính phí nó trừ thế nào nhỉ, trên ipad có add vísa còn iphone thì không.
    Theo mình nghĩ khi hết 3 tháng nếu ko bật 3G or Wifi lên thì có thể vẫn nghe được, còn khi kết nối mạng sẽ bị tự động xoá đi. Giống như khi có phiên bản iOS mới hê điều hành tự động down về khi kết nối với Wifi.
    beluxubu
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @Steven Nguyễn 6886 Uh, và ko có cách nào copy nhạc ofline ra ngoài để lưu trữ đâu.
    Em sài cũng được vài ngày, nói chung là ok
    Tuy nhiên, có một vài album ko hiểu sao có một số bài bị ản đi, ko nghe được !
    Bác nào biết giúp em với ???
    @huyhuan Cho mình xin tên album mình xem nào?
    CUP APPLE!
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @Duy Luân Đây nè Duy Luan ơi Bài Doi Bac...còn rất nhiều ở các Album khác nữa! image.jpg
    tambii
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Cám ơn Bác Duy Luân! Hướng dẫn của Bác quá tận tình. Vào tinhte, thích nhất là những bài của Bác và anh Hiệp... Ngoài đời đi làm mà gặp những người Sếp như Bác thì thật tốt, "So Coaching"!
    risky99
    CAO CẤP
    9 năm
    Mấy ngày nay bơi trong biển nhạc. Nhác quốc tế khỏi bàn, miễn chê rồi, nhạc Vn thì chưa đa dạng và dủ lắm, chắc các ca sĩ vn chưa đưa đủ album lên

Mình thíh piano, guitar, Apple music gợi ý và cho mình mở mang thêm quá nhiểu kiến thức về nhạc sĩ nhạc công mới mà trước chỉ nghe qua cd hay mấy app zing, nct ko thể biết được.

Chất lượng thì hơn hẳn zing, nct
    các bác cho em hỏi 😔 có phải Apple Music lần này cho Android chơi chung đúng không
    thế bao giờ nó có ạ? các bác làm em thèm muốn chết
    @Duy Luân bác còn thiếu cái vụ nghe nhạc chung playlist giữa apple music và nhạc trong máy tính của mình, cái này đang bị lỗi thì phải, mình tạo 1 playlist rieng chi copy nhac trong may tinh vao thi apple thông báo playlist này sẽ ko update lên iclould, nhưng mà bài hát vẫn tự động up lên icloud
    Mình thấy Apple music rất đáng để bỏ tiền ra mua sài dịch vụ này! Việt nam chúng ta nên tập sài có trả phí đừng sài đồ chùa nữa!
    @bsolver Tuỳ ngân hàng bạn ơi...mình phải nuôi thẻ mình 5k/tháng nè 😁...mình xài vietcombank...
    @haohanluongson Visa debit giờ rẻ như bèo mà, ra ngân hàng nội nào hầu như cũng có hết. Làm loại liên kết thẻ ATM với visa là xong ngay.
    N.E.M
    CAO CẤP
    9 năm
    @Cupertino mình xài của acb để cả năm trời không còn đồng nào trong thẻ thế mà thẻ vẫn hoạt động, vẫn gửi sms báo tiền hàng tháng, mà hay cái là tới lúc nạp tiền vào thì không thấy bị trừ mấy tiền phí trong 1 năm đó 😁
    @haohanluongson Visa là tiện nhất rồi đó bạn. Làm cho mình 1 thẻ visa debit đi. Nó thông tài khoản với cái thẻ ATM của bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019