7 tính năng có thể bạn chưa biết trong Windows 10 TP for Phone build 10051

Duy Luân
12/4/2015 21:50Phản hồi: 74
7 tính năng có thể bạn chưa biết trong Windows 10 TP for Phone build 10051
Tinhte_Co_the_ban_chua_biet_Windows_10_for_Phone_build_10051_HEADER.jpg

Chúng ta đã có một bài viết về những tính năng chính của Windows 10 Technical Preview bản build 10051 dành cho điện thoại, còn trong bài này mình chia sẻ những tính năng hay thay đổi nhỏ mà có thể anh em đã bỏ qua trong lúc nghịch OS này. Có khá nhiều thứ, từ việc ghim các ô settings ra màn hình chính, dùng bàn phím ảo một tay cho đến việc chỉnh độ sáng bằng thanh trượt và cách gõ tiếng Việt trong Outlook Mail. Mời mọi người xem qua, và nếu anh em có phát hiện thêm tính năng nào hay nữa thì hãy chia sẻ với mọi người ngay trong topic này để tiện theo dõi nhé.[prebreak][/prebreak]

1. Ghim các tùy chỉnh hệ thống ra màn hình Start

Tương tự như Windows 10 trên máy tính và Windows Phone 8.1 GDR2, giờ đây bạn có thể "pin" các tùy chỉnh như cá nhân hóa, thiết lập liên quan đến màn hình, âm thanh và nhiều thứ khác ra màn hình Start. Điều này giúp chúng ta truy cập vào những setting thường dùng một cách nhanh chóng hơn nhiều so với trước.

Cách sử dụng như sau: Vào phần Settings > duyệt xuống một mục bất kì > nhấn vào biểu tượng đinh ghim như hình minh họa > quay trở ra màn hình Start là sẽ thấy một tile mới xuất hiện.

2. Giao diện đa nhiệm thay đổi

Trước đây giao diện đa nhiệm sẽ lướt từ phải sang trái, còn trong Windows 10 build 10051 thì các app sẽ chạy từ trái sang phải tương tự như bên iOS. Đây chỉ đơn giản là thay đổi về hướng thôi, các bạn nghĩ sao về điều này? Với mình thì nó không ảnh hưởng gì nhiều cả.

3. Bàn phím ảo mới cho phép dùng một tay

Với những thiết bị có màn hình to như Lumia 1520 hay Lumia 1320, bạn có thể di chuyển bàn phím ảo lệch về một bên trái hoặc phải để việc sử dụng một tay được dễ dàng hơn. Lúc đó kích thước bàn phím sẽ thu nhỏ lại một chút so với bình thường nên ngón tay của chúng ta có thể với đến mọi phím một cách thuận tiện. Ngoài ra bàn phím này cũng có thể di chuyển đến bất kì vị trí nào bạn muốn trên màn hình.

Cách sử dụng như sau: vuốt ngón tay sang trái hoặc phải trên phím spacebar của bàn phím ảo.

4. Đổi tên thiết bị

Quảng cáo

Lên Windows 10 TP, Microsoft đã cho phép chúng ta đổi tên thiết bị của mình ngay trực tiếp trên máy mà không phải thông qua máy tính nữa. Quá tiện lợi phải không nào?

Cách sử dụng như sau: Settings > System > About > Device Name > Edit name.

5. Đã có thể chỉnh độ sáng màn hình bằng thanh trượt

Trước đây mặc định Windows Phone chỉ cho phép chúng ta chỉnh độ sáng ở 4 mức là thấp, vừa, cao và tự động. Còn với Windows 10 TP, bạn có một thanh trượt để điều chính độ sáng một cách thoải mái ở bất kì mức nào mà bạn muốn. Thực chất thì thanh trượt kiểu này trước đây chỉ có trên một số dòng Lumia mà thôi, còn trong tương lai thì mọi máy Windows 10 đều có.

Cách sử dụng: Vào Settings > System > Display

Quảng cáo

6. Có thể thiết lập mức pin để kích hoạt Battery Saver

Chế độ tiết kiệm pin này đã có từ Windows Phone 8.1, tuy nhiên lúc trước chúng ta chỉ có thể chọn một tùy chọn chung chung là "kích hoạt Battery Saver khi pin xuống thấp". Còn bây giờ, trên Windows 10 Technical Preview, bạn có thể tự mình lựa mức pin mà bạn muốn Battery Saver sẽ chạy lên. Tự do, thoải mái, cũng y như việc chỉnh độ sáng màn hình vậy.

Cách sử dụng: Vào Settings > System > Battery Saver. Chọn vào công tác ở gần cạnh dưới, sau đó nhấn tiếp vào "Battery saver settings" để chỉnh mức pin sẽ kích hoạt.

7. Làm thế nào để gõ tiếng Việt trong Outlook Mail?

Outlook Mail hiện bị lỗi là không thể gõ tiếng Việt bằng bộ gõ TELEX hay VNI được, thay vào đó bạn phải chuyển sang bàn phím kiểu dị dị của Microsoft thì mới nhập được tiếng Việt. Cách sử dụng như sau: Bật bàn phím ảo lên trong Outlook Mail > nhấn giữ vào phím &123 > chọn nút VIE > chọn tiếp VIE với biểu tượng bàn phím (KHÔNG chọn VIE TE hay VIE VN).

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích cái chỉnh độ sáng bằng thanh trượt và ghim setting ra màn hình. Có vẻ đã tiện dụng hơn nhiều rồi
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Máy của Mod là máy gì thế
boymafia1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đội Windows 10 đang mạnh dần lên, dự lần này qua thẳng Lumia luôn
DA Chu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã có thể nhập liệu tiếng việt bằng cách lướt như trên Swipe của Android! :3
vừa trải nghiệm trên máy 630 của mama, có nhiều tính năng hay để thử, tuy nhiên bản thử nghiệm nên khá lag và giật, thao tác không mượt mà lắm.mình thấy đa nhiệm có vẻ tốt hơn, không thấy hiện tượng "đang tiếp tục..." thần thánh 😁 có điều mình k thích là app people, ảnh, lịch không có live tile như trên wp 8.1 nữa. icon cài đặt khi pin ra ngoài màn hình chính quá thô và xấu
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@quan_tiger123 cái thích nhất là tile của app people mà giờ thành tile chết đứ đừ :D cũng may là còn People cũ là People Legacy để dùng bác ạ
@14025025 :D:D ấn tượng ban đầu của em về wp là cái live tile people nó nhảy nhảy đó, bác giỏi tiếng anh thì góp ý với anh sốp giúp em
Bổ sung bước 7 của @Duy Luân , nếu muốn xuất hiện phím chuyển đổi ENG - VIET như 8.1 thì có thể vào Setting --> Devices --> keyboard --> Advanced --> Tick vào ô Always show language switching button with multiple languages
Trượt để chỉnh độ sáng 8.1 Denim đã có, mình chưa thử ở Cyan tại mua máy về là up Denim luôn. Chia làm 3 mức độ sáng khác nhau và mỗi chế độ có mức MAX khác nhau. MAX của thấp thì gần một nửa của vừa, MAX của vừa thì nhỉnh hơn một nửa của cao chút xíu còn MAX còn lại thì chói chang.

Cơ mà điểm yếu là màn hình quá sáng mặc dù ở chế độ thấp và kéo thanh xuống mức thấp nhất ở chế độ này mà vẫn còn quá sáng nếu so với màn của iPhone. Màn AMOLED nó thế chăng? Cần giảm giảm tí
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@Bvo.13 chắc k phải đâu bác, trước tớ để thấp nhất nó tối om vào mà, giờ lên win 10 mức thấp nhất nó sáng bằng cái medium hồi xưa 😁
@14025025 Mình để mức thấp, kéo cái thanh độ sáng ở mức thấp xuống hết đát mà nó vẫn sáng chưng, nếu so với iPhone thì gần 40% độ sáng của iPhone. Vào phòng tối mà bật lên thì sáng chưng nhất là rạp chiếu phim. Ban đêm nằm dùng đt khá là nhức mắt thì sáng quá
@14025025 Mình để mức thấp, kéo cái thanh độ sáng ở mức thấp xuống hết đát mà nó vẫn sáng chưng, nếu so với iPhone thì gần 30% độ sáng của iPhone. Vào phòng tối mà bật lên thì sáng chưng nhất là rạp chiếu phim. Ban đêm nằm dùng đt khá là nhức mắt thì sáng quá
@Bvo.13 bật thêm tiết kiệm pin, sau đó vào phần display check cái giảm độ sáng nữa
@cardmanhinh.com Mình quên thêm vào là mình bật tiết kiệm 24/24. Sáng chưng à
Thích nhất là giao diên mới, nhìn đã mắt hơn và cái chỉnh độ sáng.
phuocrose
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỗ battery saver k xem app chạy ẩn nó nhai bao nhiêu pin 😔 để yên chả update app hay j cũng nhai 4%/h
@Duy Luân
Mình dùng Lu1520, bàn phím ảo trên Win10 TP là thứ mình bực bội nhất, có nhiều tính năng mới nhưng tự dưng bàn phím lại làm bé đi, không hiểu cái khoảng trống ở 2 bên để làm gì trong khi vẫn có thể để full chiều rộng của màn hình như trên WP 8.1.
Còn nữa, đổi tên thiết bị xuất hiện trên bản WP 8.1 GDR2 rồi Mod ạ
@thekop309 Mình biết vụ GDR2, mà vì hầu hết chúng ta đều lên thẳng Windows 10 nên nói luôn trong bài này.

Mà bàn phím bé đi khó chịu thật, gõ cứ nhầm và bàn phím tự biến mất. Góp ý cho Microsoft đi bác.
@Duy Luân mình feedback rồi, mong là đc cải tiến 😃
Bản win 10 chạy đa nhiệm ngon hơn rồi ít bị tại lại, hôm trc mở thử 5 app ngon lành
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vụ đèn led của WP theo mình nghĩ một số dòng lumia nên biến một trong ba fím điều hướng thành led thông báo là ok nhất
Còn vài tính năng nữa đó là:
1. "Drive Encryption".
2. "Reset Protection" trong phần "Find my Phone".

Anh em đã thử hết chưa, @Duy Luân
Sau khi lên được một ngày mình có cảm nhận rất hài lòng với những cải tiến của Window 10. Một đợt bùng nổ công nghệ mới đang đến rất gần, đặc biệt là sự kết hợp của Hololens và công nghệ in 3D.
Mod @Duy Luân đã thử tính năng Swype với bàn phím tiếng Việt của Win10 chưa?
Trước đây mới chỉ có cho tiếng Anh. Bây giờ đã có cho tiếng Việt, rất tuyệt. Cơ mà hình như đang bị lỗi, gõ chữ có dấu rất khó.
@spetsnaz GRU Mình swype tiếng Việt nó còn không ra nữa đây, bác ra ok hết hả? Cho mình xem phần Settings keyboard của bác mình bắt chước xem sao
@Duy Luân Hôm trước mình swype được nhé, chỉ là khi swype có dấu hay bị lỗi thôi, swype bang cái bàn phím tiếng Việt của MS.
Nhưng mà hôm nay nghe mọi người bảo reset máy thì chạy ổn định hơn thì reset xong không swype được nữa. Có thể MS đã phát triển tính năng swype cho bàn phím tiếng Việt rồi nhưng vì lý do gì đấy nó không hiện ra.
@Duy Luân Hôm nay mình reset lại máy thì lại hiện tính năng swype ra bác ạ. Hình chụp màn hình đây.
vanty91
ĐẠI BÀNG
9 năm
mới hơn nữa là bàn phím swype đã hỗ trợ trên bàn phím tiếng việt
@vanty91 Hô m qua thử mà có được đâu
vanty91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thangcanh0110 được bạn ơi chỉ dùng cho bàn phím tiếng việt gốc thôi, telex và vn k dùng đc. mình đang dùng này
Con 822 của mình tắt hẳn ứng dụng (nhấn Back + vuốt) rồi mà ra màn hình chính nhấn Back lại vẫn chưa tắt, phải vuốt phát nữa. Haizz chả biết là chung thế hay lỗi nữa @@
@Mr. Le & Ms. Le Nhấn nút Home là về được bạn oi
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr. Le & Ms. Le đúng rồi bác, phải tắt 2 lần mới đc 😁
@Mr. Le & Ms. Le ah, mình hiểu, lỗi đó trên màn hình đa nhiệm, nó sẽ lưu lại những app vừa mới mở, như ở 8.1 thì ngon, ví dụ khi đang chạy 1 app, muốn thoát hẳn chỉ cần ấn back, lên 10 TP thì ấn back hoặc vuốt tắt đi rồi nhưng lúc sau mở lại vẫn còn. Đã feedback nhưng ko biết có đc cải tiến ko 😃
@thekop309 zzz Nói chung là cũng còn nhiều lỗi. Nhiều app bị lỗi, vào thì màn đen sì. Pin chạy sut nhanh. Cơ mà đau nhất là cái OneNote không dùng được nữa, mà lên trên OneDrive thì ko hiểu sao lại ko lưu. Giờ đến cái Pass I-banking cũng chả nhớ nữa -_-
Duy Luân: 1520 của bản hình nền nó có bị thu nhỏ lại không?
@thangcanh0110 có bác ạ, em bị đây, hình nền bị nhỏ lại nhìn buồn cười kinh
@thangcanh0110 Có bác ạ, mới đàu thì không nhưng dùng một lúc sau thì bị

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019