8 thủ thuật Google Now trên Android: cách kích hoạt, nhắc nhở, tùy biến thẻ, nhận diện bài hát...

Duy Luân
9/7/2015 23:52Phản hồi: 67
8 thủ thuật Google Now trên Android: cách kích hoạt, nhắc nhở, tùy biến thẻ, nhận diện bài hát...

Google Now giờ đã mở cho Việt Nam xài, nhận luôn cả lệnh giọng nói tiếng Việt. Thật tuyệt vời. Và để sử dụng công cụ này tốt hơn, mời anh em tham khảo qua một số thủ thuật nhỏ bên dưới. Từ những thứ như ra lệnh bằng tai nghe Bluetooth, quản lý nhắc nhở cho đến việc gọi Google Now mọi lúc mọi nơi sẽ giúp bạn tương tác với cô trợ lý ảo này một cách dễ dàng hơn. Đặc biệt, mình cũng có chỉ các bạn cách dùng Google Now để nhận diện nhạc ngay cả khi tính năng này không được hỗ trợ ở thị trường Việt Nam. Nếu bạn còn có thêm mẹo vặt hay gặp khó khăn gì với Now thì cứ post lên để mọi người dùng giúp đỡ nhé.

Nội dung chính

1. Cách kích hoạt Google Now cho bạn nào vẫn chưa dùng được

Mình cũng có nghe một số anh em nói là đến giờ vẫn chưa thể kích hoạt Google Now ở giao diện tiếng Việt. Không rõ lỗi này xuất phát từ đâu, nhưng vẫn có cách để bạn có thể chạy Now lên. Thực hiện như sau:
  1. Vào Cài đặt > Ngôn ngữ & Đầu vào (hoặc Ngôn ngữ & Bàn phím)
  2. Chuyển ngôn ngữ sang tiếng Anh
  3. Khởi động lại máy
  4. Chạy Google Now, bây giờ bạn sẽ được phép kích hoạt nó
  5. Vào lại Cài đặt > Ngôn ngữ & Đầu vào > chuyển ngôn ngữ lại tiếng Việt
  6. Khởi động lại thêm một lần nữa là xong
2. Cho phép ra lệnh bằng tai nghe Bluetooth

Nếu bạn đang lái xe hay đang đi ngoài đường, việc ra lệnh cho Google Now bằng tai nghe Bluetooth là hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên, trước khi có thể dùng được tính năng này thì bạn cần phải kích hoạt nó lên bằng cách vào Google Now > Giọng nói > Giọng nói > Tai nghe Bluetooth.

3. Quản lý các nhắc nhở của bạn

Hôm bữa trong bài chia sẻ về lệnh giọng nói tiếng Việt với Google Now, có nhiều anh em hỏi mình là các nhắc nhở sau khi tạo bằng Now xong thì sẽ được lưu vào đâu. Câu trả lời đó là nó sẽ lưu thẳng vào Now luôn. Bạn có thể quản lý, thêm, xóa các nhắc nhở bằng cách chạy Now lên > nhấn vào nút Menu ở góc trên bên trái màn hình > Nhắc nhở hoặc Reminders nếu bạn xài giao diện tiếng Anh.

4. Tổng hợp các lệnh giọng nói tiếng Việt

Đây là điều tuyệt vời nhất với Google Now. Bạn có thể tận dụng tính năng này để tra cứu về tuổi của một ai đó, xem thời tiết hôm nay ra sao, tìm địa chỉ của một địa danh cụ thể. Chưa hết, nếu đang dùng máy Android thì chúng ta còn được quyền gọi hoặc nhắn tin cho một ai đó, tạo một nhắc nhở hoặc báo thức hay ra lệnh bật tắt Wi-Fi, Bluetooth, tất cả chỉ cần thực hiện qua giọng nói mà thôi. Xem tổng hợp rất nhiều câu lệnh ở đây.

5. Tùy biến lại các thẻ sẽ hiển thị ra Now

Bạn muốn coi bản đồ nhưng không cần coi thời tiết? Bạn thích xem cập nhật từ trang web của nhà hàng SushiBar (Việt Nam) và không quan tâm đến thông tin cổ phiếu nhưng Google Now cứ hiện cái này và ẩn cái kia? Bạn hoàn toàn có thể điều chỉnh lại những thẻ Now này theo ý mình bằng cách chạy Now lên > nhấn nút menu ở góc trên bên phải màn hình > Tùy chỉnh.

Quảng cáo

Ở đây bạn có thể thấy các nội dung chính mà Now sẽ trình diễn ra cho bạn coi, ngoài ra bạn cũng có thể nhấn vào dòng "Mọi thứ khác" để tùy chỉnh thêm nhiều thông tin hữu ích khác. Một số thông tin mà bạn nên chỉnh lại đó là:
  • Có quan tâm đến thời tiết hay không?
  • Đơn vị đo nhiệt độ là gì? Độ C hay độ F (lỡ Now chọn F thì chuyển lại sang C)
  • Có quan tâm đến việc nhận nhắc nhở về sinh nhật của bạn bè trên Google+ hay không?
  • Có quan tâm đến một vị trí nào đó hay không? Nếu có thì Now sẽ tự động gọi ý đường đi cho bạn
6. Tìm tên bài nhạc với Shazam và Google Now

Ở thị trường Việt Nam, không hiểu vì sao Google đã tắt tính năng nhận diện nhạc của Google Now đi. May mắn là chúng ta vẫn còn Shazam, một ứng dụng nhận dạng nhạc cực kì nổi tiếng, mà tuyệt vời hơn đó là app này được tích hợp rất chặt chẽ với Now. Nhờ đó, bạn có thể ra lệnh cho Now chạy Shazam lên và nhận diện bài hát ngay lập tức bằng cách dùng lệnh "Shazam this song". Chỉ 1 lần nhấn nút và 1 câu lệnh là bạn đã tra cứu được tên bài nhạc rồi, quá lẹ so với cách chạy Shazam truyền thống.

Lưu ý: bạn phải cài Shazam và kích hoạt nó trước khi dùng với Now. Tải về miễn phí ở đây.

7. Dùng Google Now trên máy tính

Quảng cáo

Now không chỉ có trên Android và iOS, nó còn có mặt trên máy tính Windows và OS X thông qua trình duyệt Chrome. Bạn chỉ cần tải về trình duyệt Chrome mới nhất, đăng nhập tài khoản Google của mình vào là sẽ thấy có một cái chuông hiện ra (ở OS X thì cái chuông này nằm ở thanh status bar cạnh trên màn hình, ở Windows thì nằm trong thanh đồng hồ). Nhấn vào cái chuông, bạn sẽ thấy các thẻ Now xuất hiện hệt như trên điện thoại vậy.

8. Gọi Google thật nhanh mọi lúc mọi nơi

Mặc định bạn chỉ có thể nói "OK Google" để kích hoạt Google Now / Google Voice khi bạn đang mở ứng dụng Google Search, với các máy Nexus dùng launcher mặc định thì còn gọi thêm được ở màn hình chính. Nhưng lỡ như bạn muốn gọi Google Now ở mọi nơi, khi bạn đang dùng bất kì ứng dụng nào thì sao? Đừng lo, bạn vẫn có thể làm được điều đó, nhưng bị hạn chế là lúc đó bạn buộc phải dùng giao diện tiếng Anh.

Cách kích hoạt như sau: vào Google Now > Settings > OK Google Detection > From Any Screen.
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Google cần tích hợp con robot AI bá đạo của mình vào Google Now đi
không có giọng nói là buồn rồi, giờ phải có giọng của phụ nữ nhật thi mới phê
Google của mọi người
YukiSakura
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tên nghe ko hay như Siri hay Cortana
@YukiSakura vn chắc quen với từ google hơn, cái gì cũng google google
2 là bản thân Google muốn mọi người nhớ tất cả thương hiệu của họ đều có google
newhalo214
ĐẠI BÀNG
9 năm
bởi vì google now không phải là trợ lý ảo
Quá tuyệt vời, mình rất kết Google Now và Samsun S-memo trên các máy android
tưởng có gì mới, chứ cài này dùng lâu lâu rùi cơ mà ko ok google đc mọi nơi mà k thích dùng tiếng anh nên ko dùng mấy,
@supermanktqd Sao ko đc ?
Mình dùng note 4 giao diện tiếng việt. Màn hình đang tắt (có khóa pass). Nói "ok google" máy khởi động nhận lệnh ngon lành nhé.
trunghaihack
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod cho mình hỏi. Hôm trc mình gọi " oke google " thì dùng đc. Ko biết có chỉnh sửa gì ko sao hôm nay mình gọi ko đc, chỉ khi click mic thì mới lệnh đc. Khi vô cài đặt -> giọng nói-> phát hiện "oke google" -> từ màn hình bất kỳ (bật) thì nó báo " ko nhận sử dụng micro. Hãy khởi động lại thiết bị " -> mình reboot lại mà vân bị vậy. Cho hỏi cái này là bị lỗi gì vậy. Thanks
Bảo đảm về khoản tính năng Siri không ăn được GG now đâu vì GG nó trích câu trả lời từ kết quả tìm kiếm luôn. Siri chỉ vượt trội ở khả năng đối đáp, đùa với nó là nó đùa lại như người thật.
Có ai biết câu lệnh để mở đèn pin (đèn flash) lên ko ?
@lambda_hwang không đc bạn ơi, nó chạy trình duyệt tìm kiếm app bật đèn flash.
@Cô Gái Xứ Huế máy mình nó có sẵn bật đèn pin rồi nên mình không muốn cài thêm app nữa.
Lệnh cho máy nó toàn mở trình duyệt tìm app flashlight thôi.
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuan_x_levis Lạ nhỉ. Chắc mình dùng nexus nên được.
@thuan_x_levis Mình củng như bác , thử trên 4 máy note2 , sky 880 sky 850 và huawei t8 điều bật trình duyệt hok hà cả 3 máy điều 4.4 .2 chỉ t8 là 4.3
Sao máy của mình vào cài đặt google now nó ko hiện cái lời nhắt và tuỳ chỉnh vậy mọi người. Biết làm sao bật nó lên ko vậy
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình sài cái gg now này thấy nhận dạng tốt trong môi trường ít tiếng ồn, còn ra đường mà gọi lệnh thì hơi khó, vả lại mọi người nhìn mình như người ngoài hành tinh 😁. Trước cái gg now này có sài S-Voice của Sam công nhận cũng vui thật :p
ngồi một mình nói còn đỡ, chứ ra ngoài cứ tự dưng cầm cái điện thoại ngối nói nhìn như có vấn đề về ... ý :p
các bác cho em hỏi với. Sao đt của em nó mở ứng dụng google now nên nó cứ bảo: home í curently your dafualt launcher. to try the google nơ launcher, go to settings, touch clear dèaults, and press the home button. em đã vào màn hình chủ xóa đủ thứ đi xong ấn nút home mà vẫn k đc. giờ em phải làm sao??
@giolanhdaumua_92hp hình như bác bị nhầm cái app Google với Google now launcher. Google now là cái app google mặc định trên máy, còn google now launcher là khác nữa.
@benchimto cám ơn bác nhé.
@giolanhdaumua_92hp Vào giao diện tiếng anh, khởi động gg now, sau đó cài đặt làm launcher mặc định.. rồi chuyển về tiếng việt là ok
OK google, mở tinhte.vn : tks Duy Luân đẹp trai vì những bài viết rất có ích.
h2n2102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật ra không cần ngôn ngữ máy buộc phải là tiếng anh thì mới ok google dc. Chỉ cần chọn ngôn ngữ mặc định trong voice là tiếng anh thôi.

Tiếp nữa là có thể ra lệnh tiếng việt khi giao diện tiếng anh vẫn dc. Mình đang để cả hai luôn thì vừa có thể dùng

Ok google call honey

Hoặc ok google gọi chị hai.

Để voice default là tiếng anh, ngôn ngữ khác là tiếng việt
@h2n2102 cụ thể hơn được ko bạn? đang rầu vì nếu dùng Tiếng Việt thì ko Ok Google từ Home được. Sony M5
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình không thể phát âm đúng từ shazam đc T.T
Cài thẻ google now rất là hao pin.
Thực sự mà nói, google now quá cùi, xài lúc nhận lúc ko, nghe bực cả mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095