Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

8 tính năng trên Android 4.4 KitKat có thể bạn chưa biết

Duy Luân
15/5/2014 15:45Phản hồi: 240
8 tính năng trên Android 4.4 KitKat có thể bạn chưa biết

Android 4.4 đã xuất hiện được một thời gian và nó cũng đã được cài sẵn lên nhiều thiết bị mới bán ra thị trường. Song song đó, nhiều công ty cũng bắt đầu nâng cấp sản phẩm cũ của mình lên phiên bản hệ điều hành, còn anh em Tinh tế thì có thêm màn flash ROM để xài KitKat ngay cả trên những thiết bị không được hỗ trợ chính thức. Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em một vài tính năng "bí ẩn" mà có thể anh em chưa biết trên Android 4.4, hi vọng nó sẽ giúp việc sử dụng máy của các bạn được ngon lành hơn.

Nhận biết và theo dõi bước đi

Android 4.4 KitKat hỗ trợ các cảm biến chuyển động tốt hơn so với những phiên bản trước đó và nó cho phép ứng dụng bên thứ ba theo dõi bước đi của người dùng mà không hao tốn nhiều năng lượng. Bạn có thể thử cái những ứng dụng như Moves hoặc Runtastic Pedometer để xài tính năng này. Sau khi cài và kích hoạt, các app này sẽ tự động theo dõi tình hình đi lại của bạn, bước đi bao nhiêu, bước chạy bao nhiêu, để rồi tạo ra một báo cáo tổng hợp cho bạn biết về tình hình tập luyện của mình trong một khoảng thời gian nào đó. Bản thân Android KitKat cũng sẽ ghi nhận thông tin này và hiển thị cho bạn xem mỗi cuối tháng thông qua Google Now, lúc đó bạn sẽ biết được trong cả tháng rồi mình đã đi bộ được bao xa.

Process Stats

"Process Stats" (ProcsStats) nằm trong phần cấu hình dành cho lập trình viên trên Android 4.4 KitKat. Khi truy cập vào Settings > Developer options > Process Stats, chúng ta sẽ có khả năng theo dõi những ứng dụng và dịch vụ nào đang hoạt động, tần suất chạy của chúng là bao lâu, dung lượng RAM cao nhất và dung lượng RAM trung bình mà chúng sử dụng là bao nhiêu. Khi thấy một app nào đó chiếm nhiều RAM quá, bạn có thể tắt nó một cách thủ công bằng cách chọn vào app cần đóng, nhấn nút “Force stop”.

Bạn cũng có thể chọn vào nút menu > Stats type để xem thống kê về mức RAM tiêu thụ của các phần mềm chạy ngầm (background), chạy “nổi” (foreground) hoặc chạy dưới dạng tiến trình trong bộ nhớ đệm (cache).

Ghi chú: Nếu chưa thấy Developer Options, bạn vào Settings > About phone/tablet > chạm vào dòng Build Number từ 5 đến 7 lần liên tục.

Ba chế độ định vị

Với các bản Android trước đây, việc xác định vị trí địa lý của bạn chỉ dựa vào GPS hoặc 3G/2G, và điều này làm tiêu hao rất nhiều năng lượng, kéo theo đó là thời lượng pin bị giảm sút mạnh mẽ. Lên tới Android 4.4, chúng ta có đến ba chế độ để định vị, và bạn hoàn toàn có thể lựa chọn cái phù hợp với mình bằng cách vào Settings > Location > Mode. Những chế độ này bao gồm:
  • High accuracy: kết hợp cả GPS, Wi-Fi lẫn mạng di động để cho ra kết quả chính xác nhất có thể
  • Battery saving: sử dụng Wi-Fi và mạng di động để định vị, khi đó sẽ tiết kiệm pin hơn nhưng kết quả không chính xác bằng
  • Device only: chỉ sử dụng mỗi GPS để xác định vị trí.

Hiện lại thanh trạng thái ở chế độ Immersive

Immersive là một trong số các tính năng mới của Android 4.4. Nếu một ứng dụng nào đó hỗ trợ chế độ này, thanh trạng thái và thanh điều hướng ảo (nếu có) sẽ biến mất để app có không gian hiển thị nhiều nhất có thể. Bạn có thể tưởng tượng nó giống như chế độ full-screen mà một số phần mềm Android từng áp dụng thủ công vậy. Một khi đang chạy Immersive, nếu muốn thanh trạng thái/notification xuất hiện trở lại, bạn chỉ việc kéo ngón tay từ cạnh trên màn hình xuống là xong.

Quảng cáo

Tắt hiệu ứng để tăng tốc độ

Với những bạn ghét hiệu ứng chuyển cảnh, hoặc nếu bạn cảm thấy máy mình cứ chầm chậm thì bạn nên thử tắt hiệu ứng đi. Android 4.4 cho phép chúng ta làm điều này bằng cách vào Settings > Developer Options > Advanced > Animation. Tại đây bạn có thể bỏ chọn tất cả các hiệu ứng chỉ bằng việc bỏ chọn dòng Animation đi. Ngoài ra, bạn cũng có thể chỉ bỏ hiệu ứng của các cửa sổ (Windows animation scale) hoặc khi chuyển giữa các giao diện (Transition animation scale) mà thôi.

Trình chọn tập tin mới

Đây là một trong những cải tiến tốt nhất của Android 4.4 KitKat bởi nó cho phép chúng ta chọn file rất dễ dàng và truy cập được đến với nhiều khu vực lưu trữ khác nhau. Bạn hãy thử chạy một ứng dụng nào đó cần mở file, ví dụ như khi soạn thư bằng Gmail, chọn nút menu rồi nhấn vào “Attach file”. Trong giao diện mở ra (tên gọi chính xác là “File Picker” nhé), chúng ta có thể chọn tập tin của mình từ các ổ Google Drive, duyệt riêng tập tin hình ảnh/video/âm thanh đang lưu trên thiết bị, mở file đã download. Chưa hết, chúng ta còn có một mục “Internal Storage” để bạn thoải mái chọn bất kì tập tin nào đang lưu trong hệ thống. Bạn cũng được phép chọn các ứng dụng tích hợp sẵn hoặc app bên thứ ba để duyệt tập tin nữa.

Trong các bản Android trước đây, nếu muốn dùng một File Picker mạnh mẽ như trên, bạn phải cài thêm app từ bên ngoài, còn bây giờ thì nó đã có sẵn trong máy luôn. Thật là tuyệt vời! Lưu ý rằng nếu bạn không thể duyệt file chứa trong bộ nhớ trong hoặc thẻ SD thì hãy chọn vào nút menu của File Picker, tích vào ô “Display advanced devices” nhé.

Quảng cáo

Ứng dụng Gallery đâu rồi?

Trên một số thiết bị mới (ví dụ như Sony Z Ultra, LG G Pad 8.3, HTC One M8 phiên bản Google Edition, hoặc như trên Nexus 5), Google đã không còn tích hợp sẵn trình xem ảnh mặc định của Android (Gallery) mà thay vào đó là app Photos thuộc Google+. Đây là nỗ lực mới nhất của Google nhằm tích hợp chặt chẽ hơn mạng xã hội của mình vào Android, tương tự như việc hãng thay thế app SMS của hệ thống bằng Hangouts. Google+ Photos có giao diện sáng sủa hơn app mặc định, ngoài việc hỗ trợ xem ảnh thì nó còn cho phép thực hiện sao lưu ảnh tự động, tự tinh chỉnh ảnh thông minh, tạo video Highlights với các nội dung nổi bật.

Lưu ý: với các anh em thích nghịch ROM, nếu anh em dùng máy bình thường nhưng flash ROM Google Edition thì cũng bị mất Gallery mặc định và thay vào đó là Photos của Google+ luôn.

Quay video màn hình

Quay video màn hình (hay còn gọi là screencast) là một trong những tính năng mới trên Android 4.4 Kitkat, tính năng này rất hữu ích nếu như bạn muốn trình diễn một tính năng hay giới thiệu phần mềm nào đó. Với Android 4.3 trở về trước thì muốn quay video màn hình chúng ta phải cài thêm phần mềm khác từ bên thứ 3. Tuy nhiên, mặc định thì Android 4.4 không được kích hoạt sẵn tính năng này, mà Google chỉ cung cấp API và các lập trình viên có thể tự phát triển công cụ riêng. Hiện tại các rom cook Android 4.4 như CyanogenMod hay OmniROM đều bắt đầu được trang bị screencast.

Trong trường hợp bạn không dùng các ROM trên thì vẫn có thể xài những phần mềm được cung cấp trên Google Play để có được tính năng tương tự, ví dụ như Screenshot Ultimate Pro, KitKat Screen Capture, Rec (screen recorder). Tuy nhiên, các app này đòi hỏi bạn phải có quyền root để quay video đấy nhé.

240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@vuhai6 Cảm ơn vuhai nhé. Bạn nào muốn nghịch dòng lệnh thì cài thêm mấy app Terminal Emulator trên Google Play nhé
@Duy Luân Trên CH Play. Hehe :eek:
@BOOTLOADER Nhầm :v
Anie Lee
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân bác hướng dẫn update lên phiên bản 4.4 này được không? mong nhiều bài viết chất lượng như lày. thân
lonelydra
TÍCH CỰC
10 năm
@Anie Lee Nếu máy bạn là Lenovo S920 thì khó mà lên được 4.4 lắm.
giá cả như nào vậy mấy anh chụy
@Châu Văn™ 0 đồng????
@Châu Văn™ Chắc bác này cmt để dành slot trc nên chưa đọc bài bao vờ.
@Duy Luân cho e hỏi a làm cái hình cnhật đánh dầu = nét đứt ntn vậy ạ 😁
@Duy Luân Sony c3 bây giờ e nâng lên 5.0 có ổn k anh lúc trc e nâng lên s lắc wá trời bây giờ e k biết có nên nâng lên hay k
rattouille
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mod quên nhắc đến tính năng đáng ghét nhất là hạn chế khả năng truy cập của thẻ nhớ, bây giờ không thể chuyển data app từ bộ nhớ trong ra thẻ, rất khó chịu. Cài thẻ mà chỉ lưu đc ảnh
@rattouille Cái này thì mình đã từng khuyến cáo trước rồi. Bây giờ 32GB bộ nhớ trong là chuẩn, ram 3GB thì cũng cần thiết nhưng lại không quan trọng bằng bộ nhớ trong.
@rattouille Cài này fix dễ mà, dùng phần mềm SDFix: KitKat Writable MicroSD (máy phải root)
http://www.androidjunkies.com/how-to-fix-the-sd-card-app-installation-issue-on-kitkat/
Link Google Play;
https://play.google.com/store/apps/details?id=nextapp.sdfix
duongvn2011
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rattouille Có cách nào giải quyết trên 4.4 chưa các bác? Thế này thì phải mua máy bét là 8GB. 😔
@rattouille đồng ý vs bác khoản này .....app mà k mang qa thẻ đc bực kinh...
@rattouille
tien phi
ĐẠI BÀNG
10 năm
con GK mãi chưa dc lên
qscafe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatientri Bạn chỉ mình cách up lên với
@qscafe http://www.tinhte.vn/threads/mot-so-rom-tot-cho-lg-optimus-gk.2239321/page-116
Anie Lee
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatientri bài viết rất tâm huyết, đọc được từ thread này
http://www.tinhte.vn/threads/dell-venue-tablets-nang-cap-len-android-4-4.2334872/

máy mình dùng lenovo s920 liệu có nâng cấp lên 4.4 không nhỉ nhìn thấy mê
quá, kết nhất cái giao diện
hodongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Anie Lee Lenovo s920 lên Kitkat rùi đó bạn.
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
còn 1 bước cải lùi status bar cực kì khó nhìn,cột sóng,pin,wifi màu trắng nhìn muốn lòi con mắt mới thấy.
thấy có vài chức năng một số hãng cài thêm vào từ lâu rồi @@
autk08
TÍCH CỰC
10 năm
4.4 thích nhất vuốt từ trên xuống để hiện thanh status. Đó là lý do LG P500 già cả cùi mía của mình vẫn giữ Kitkat mà ko chịu xuống, dù lag tung chảo (lỗi thời quá rồi vọc vạch là chính thôi 😁)
Sky vega Iron có thể lên 4.4 chưa nhỉ..nóng lòng quá
@An BMT sắp phá sản rùi
@An BMT Len roi ban oi
Nhìn màu trắng đẹp và rất tinh tế mà .
Dùng quen s5 rồi chuyển sang m8 như 1 con Gà mờ . Chế độ video nằm chung với ảnh luôn . Thực sự khó chịu
@wtf9999 rất may là khi mua máy mình rất hài lòng, kh kh1 chịu 😁
@heobanhki m8 ko chống nước nên loại khỏi cuộc chơi
@heobanhki Em đổi từ s5 sang m8 . Dùng mỗi cái hay 1 cái bác ạ . Em dùng s5 thấy mỏng manh quá . Em cũng là tín đồ anh sam lâu rồi nhưng con s5 hơi xấu ạ
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@wtf9999 Chắc vứt vào cửa hàng. 😁
1ink
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy tính năng trong deverloper options mà trong bài nói tới ở 4. 3 ( có khi có từ lúc có jelly bean) là đã có rồi. Trên N4 thì gallery có thể mang trở lại bằng cách disable và uninstall các update của Google + và Google Photo đi.
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi kitkat...
thuantra
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ủa sao nexus 5 mình vẫn có đủ gallery, photo cả gg+ mà nhỉ. Stock nhé.
Dùng quen s5 rồi chuyển sang m8 như 1 con Gà mờ . Chế độ video nằm chung với ảnh luôn . Thực sự khó chịu
Ngon hơn về nội thất bại . Ngoại thất bại cùi hơn ạ
@huyhoang29 Cuồng gì bạn ơi,mình xài qua hết mấy cài flagship 4s s3 ip5 s4 z1 g2 note 3 1520 5s giờ thì s5 , và đang định qua z2 .s5 s4 hơn hẳn htc one về pin về cam mà,mấy cái tiện ích nữa, chỉ thua màn hình và loa và thiết kế, năm nay s5 ăn đc cái chống nước là thứ mình cần nữa. Đang phân vân có qua z2 ko đây, đổi hoài tốn tiền mà vẫn vòng vòng nhiu đó @@ mà bác nói s5 rớt giá hơn htc one thì ko đúng nhé, s5 chinh hãng lun mà vì mới ra giá ngoai thị truong nó đã có 13-14 triệu ( tặng đồng hồ này nọ ) nên bán lại phải rẻ hơn nhìu thôi.má giờ bán lại s5 cũng 13 triệu máy likenew trong khi mua mới cubgx tầm 14t còn htc one m8 mua 17 triệu bán lại chắc tầm 14-15 triệu mà ko ai mua. Nên s5 chưa chắc rớt giá hơn m8
@wtf9999 Em có bảo rớt hơn nữa htc đâu ạ . Bác đọc bài víêt thì rõ . Em dùng s5 đi biển chụp đẹp chống nước tốt . Nhưng bác lưu ý 1 điều chống nước rá biển ở cái rắc mic 3.5mum nó không bịt . Khi xuống nước lên nó có 1 giọt nước ở trên bác vẩy nó đi đừng cắm tai nghe vào khi cái giọt nước chưa vẩy đi . Nó sẽ ép nước vào trong máy . Bác chú ý chỗ đấy ạ
@huyhoang29 S5 thì chắc chống nước ko ngon lắm rồi nhưng có còn hơn ko, thấy mấy máy nhật cái ron chống nước nó dày cộm,chắc chắn,s5 thì mỏng lét @@
@huyhoang29 bạn đừng đùa mình như thế. bạn nói chụp trong bể bơi thì mình tin, còn mang xuống biển chụp thì =)).
yaibaconan
ĐẠI BÀNG
10 năm
note2 Việt Nam lên 4.4.2 mượt thật. Có chính thức rồi nhé a e.
Cái Note 2 vì có kitkat quá là ngon nên mình đã cho ra đi em ip5s rầu, 4.4 thần thánh quá 😆 , chắc khỏi mua Note 4 luôn quá vì Note 2 như 1 lần nữa dc hồi sinh vì Kitkat.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
@huytoanpham Biết là thế nhưng xài nhanh chán lắm bạn ơi. Chủ yếu là thú vui công nghệ. bán đt cũ để bù tiền đổi cái khác trải nghiệm, xài tầm 3 tháng bù 3-4tr thì 1 tháng tốn 1tr, 1 ngày tốn chừng 30-40 ngàn (bằng gói thuốc lá thôi - mình thì ko hút thuốc) 😁
@tgianglk Bác này giống em quá, nhưng 1 năm e dùng 2 cái thôi,
mua đt về để chọc ngoáy là chính, chứ không phải nghe gọi :D
twister0511
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huytoanpham Em thích cách suy nghĩ của bác. Em đang cố học hỏi theo đây. Đổi nhiều tốn tiền quá, tiền lúc bình thường thì cứ nghĩ không cần tích luỹ, khi có việc hoặc biến cố gì đó trong cuộc sống thì mới thấm thía.
@twister0511 Cảm ơn bạn 😁😃
Rất hay.cám ơn bác

Gửi từ IM-A880S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Mới có hơn 2% máy Android lên 4.4. Cho nên ít người biết là phải rồi.

Nếu có biết nhiều cũng chẳng để làm gì. Chờ đợi mỏi mòn.

Vì muốn khống chế các OEM, vì muốn tăng lợi tức quảng cáo; GG áp dụng chính sách nâng cấp hđh Android nhỏ giọt và liên tục. Lắc nhắc kiểu này rất khổ cho người dùng Android.
Đã quá vậy :-S OMG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019