8 tính năng và thiết lập trong Windows Phone 8.1 có thể bạn đã bỏ qua

Duy Luân
2/2/2015 22:54Phản hồi: 127
8 tính năng và thiết lập trong Windows Phone 8.1 có thể bạn đã bỏ qua

Mình biết là nhiều bạn đang chờ đợi Windows 10 Preview để cài đặt trên chiếc điện thoại của mình. Tuy nhiên, do chỉ là bản thử nghiệm nên chắc chắn độ ổn định sẽ không cao và để đạt đến mức dùng tốt hằng ngày thì cũng còn lâu lắm, có thể phải đến giữa hoặc cuối năm. Chính vì thế mình mới viết bài này để tiếp tục chia sẻ với các bạn một số thiết lập mà có thể bạn không thấy, hoặc không để ý đến trong Windows Phone 8.1 nhưng lại rất hữu dụng những lúc cần thiết. Nếu mọi người có thêm những kinh nghiệm hay thủ thuật nào đó về hệ điều hành này thì hãy cùng chia sẻ với mọi người ngay trong topic này luôn nhé.

1. Vuốt để đóng ứng dụng

Bình thường chúng ta thường hay nhấn giữ vào phím Back để hiện ra danh sách các app đang chạy, và để đóng một ứng dụng nào đó thì thường bạn sẽ dùng phím chữ x màu đen. Nhưng đó chỉ là trước đây thôi, lên đến Windows Phone 8.1 chúng ta có thể dễ dàng kéo ngón tay từ trên xuống dưới để đóng một phần mềm, tương tự như khi sử dụng Windows 8.1 trên máy tính vậy.

2. Internet Explorer cho phép duyệt và upload tập tin

Ví dụ, khi bạn đang post bài Tinh tế bằng chiếc điện thoại Windows Phone mà phải đính kèm một tập tin thì bạn làm thế nào? Trước đây IE trên Windows Phone chỉ cho phép chúng ta duyệt và upload các file ảnh trong máy mà thôi. Còn bây giờ, với khả năng duyệt cấu trúc cây thư mục của Windows Phone 8.1, bạn có thể chọn bất kì tập tin nào đó mà bạn muốn, miễn là nó đang được lưu trong thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy là được. Giao diện chọn file cũng quen thuộc hơn vì nó tương tự File Explorer trên máy tính.

3. Đừng quên cài thêm các ứng dụng quản lý file

Đây là một tính năng mới rất hữu ích của Windows Phone 8.1 mà nhiều bạn bỏ qua, đó là Microsoft đã cho phép chúng ta thoải mái duyệt qua cấu trúc file trong hệ thống một cách thoải mái, gần như tương tự bên máy tính vậy. Bạn có thể xem thư mục Video để xem những tập tin mình đã chép vào, truy cập Documents để xem các tài liệu của mình, hoặc truy cập vào phần Downloads để xem những tập tin đã được IE tải về. Tất cả mọi thứ trở nên "mở" hơn và dễ chịu hơn.

Và để làm được những thao tác nói trên, bạn sẽ cần đến một ứng dụng quản lý file. Mình đề xuất các bạn sử dụng File - một ứng dụng do chính Microsoft viết ra, bởi nó có giao diện trực quan và rất dễ sử dụng. Ngoài ra bạn cũng có thể tải thêm những phần mềm khác để có thêm nhiều tính năng nâng cao. Chỉ cần tìm từ khóa "File Explorer" trên Windows Phone Store là bạn sẽ có rất nhiều lựa chọn để trải nghiệm.

4. Thiết lập tin nhắn từ chối cuộc gọi

Windows Phone 8.1 cho phép bạn chọn nhanh một tin nhắn nào đó để từ chối cuộc gọi, như vậy người bên kia sẽ biết vì sao bạn lại ngắt cuộc gọi của họ một cách lịch sử. Nhưng ít bạn biết rằng chúng ta hoàn toàn có thể chỉnh sửa lại nội dung những tin nhắn kiểu này theo ý muốn của riêng mình, không bắt buộc phải dùng cái có sẵn của Microsoft. Cách thực hiện như sau:
  1. Truy cập vào Trình cài đặt của máy
  2. Chuyển sang thẻ "Ứng dụng" > "Điện thoại"
  3. Nhấn vào nút "Chỉnh sửa tin nhắn trả lời"
  4. Nhập nội dung tin nhắn mà bạn muốn
  5. Nhấn dấu tick ở cạnh dưới màn hình sau khi đã hoàn thành.

Quảng cáo

5. Chỉnh lại cỡ chữ trong chế độ Reader của IE

Reader Mode là một chế độ mới của Internet Explorer trên Windows Phone 8.1. Khi được kích hoạt, IE sẽ chỉ hiển thị nội dung chính của web và loại bỏ hết quảng cáo cũng như các thành phần đồ họa râu ria bên ngoài. Một biểu tượng nhỏ hình cuốn sách sẽ xuất hiện ở thanh địa chỉ khi duyệt qua một số trang web tương thích. Mặc định thì cỡ chữ của Reader có thể sẽ hơi nhỏ hoặc hơi to so với sở thích của bạn, và chúng ta có thể dễ dàng chỉnh lại bằng cách:
  1. Chạy Internet Explorer
  2. Nhấn vào biểu tượng menu hình ba dấu chấm ở góc dưới bên phải màn hình
  3. Chọn Cài đặt > Cài đặt Nâng cao
  4. Tìm dòng "Cỡ phông chữ dạng xem đọc", kéo thanh trượt để tăng giảm kích thước chữ tùy ý muốn
  5. Nhấn back để quay lại là xong.

6. Quay số nhanh

Trên Windows Phone 8.1, Microsoft đã bổ sung thêm tính năng hữu ích này nhưng nhiều bạn không để ý vì hãng không nói nhiều đến nói. Cụ thể hơn, khi chạy ứng dụng gọi điện mặc định của máy, bạn sẽ thấy thêm một trang mới mang tên "Quay số nhanh". Tại đây bạn có thể thêm vào những người mà bạn thường gọi điện hoặc nhắn tin, như vậy bạn có thể tiếp cận họ nhanh hơn so với việc phải đi tìm thủ công bằng tính năng tìm kiếm của thiết bị. Nhỏ nhưng tiện, phải không nào?

7. Sử dụng tính năng Góc ứng dụng

Quảng cáo

Tính năng này cũng tương tự như Kid's Corner, tuy nhiên nó cao cấp hơn một chút khi cho phép bạn thiết lập không chỉ những app được phép chạy mà còn các quyền tùy chỉnh cấu hình hệ thống, nút camera, có cho phép truy cập vào Action Center hay không được phép chỉnh sửa Live Tile hay không... Nếu người nào đó muốn mượn điện thoại Windows Phone của bạn để xài hoặc để vọc thì Góc ứng dụng là thứ bạn nên kích hoạt. Hướng dẫn sử dung thì mình đã có một bài riêng, mời bạn xem: [Thủ thuật] Cho mượn điện thoại Windows Phone 8 mà không lo bị xem trộm dữ liệu.

8. Tùy chọn ứng dụng để sao lưu ảnh online

Trước đây Microsoft chỉ cho phép chúng ta sử dụng OneDrive để sao lưu ảnh, còn bây giờ hãng mở khả năng này ra cho tất cả mọi ứng dụng bên thứ ba nào có hỗ trợ. Ví dụ, mình sử dụng app CloudSix for Dropbox để quản lý những tập tin trên tài khoản Dropbox của mình, làm thế nào mình có thể sao lưu ảnh tự động bằng phần mềm này? Rất đơn giản, chỉ cần vài thao tác chỉnh sửa là xong.
  1. Truy cập vào Trình cài đặt của máy
  2. Chuyển sang thẻ "Ứng dụng" > "Ảnh + máy ảnh"
  3. Cuộn xuống phần "Tự động tải lên"
  4. Chọn dòng "Ứng dụng" > chọn app mà bạn muốn dùng để tự động sao lưu là xong
Ngoài ra bạn có thể nhấn vào nút "Nhận ứng dụng" ở giao diện này để biết thêm những phần mềm nào trên Windows Phone Store có hỗ trợ tính năng sao lưu.

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chauphu02
ĐẠI BÀNG
9 năm
xài wp8.1 mà không biết mấy cái này,hix.thanks a luân đẹp chai
Đã xài windows 4 tháng, không thể xài nỗi, nó quá phức tạp và rắc rối với mình, phải quay lại với android và ios cho dễ hiểu
@cuongg8 bác nói hay v~ 😆 like cho bác
@Bác Sĩ Gây Mê em xin lỗi bác, nhưng cho em hỏi 1 câu
bác bị thế này lâu chưa 😁
@Bác Sĩ Gây Mê bye bye nha củ chuối :p
@Bác Sĩ Gây Mê thực sự quan ngại với vấn đề mem của diễn đàn Tinh tế mà mất 4 tháng dùng vẫn còn kêu WP quá phức tạp, ko xài nổi 😁
qvalentino
TÍCH CỰC
9 năm
hay,có vài cái mới biết. thanks mod
bài viết hay....nhưng mình đã dọc hết rồi =))
Những cái này mình đã biết vì cũng chịu khó mày mò. Tuy nhiên vẫn akay cái quả setting nhất, như một đống hổ lốn.
@Zelka Ừ, xác nhận. Quá gớm. Windows 10 đã sửa được rồi, hóng nhất cái đó 😆
@Duy Luân setting của nó phải gọi là như 1 đống rác bác ạ
@Duy Luân Em cũng thấy đã sửa đổi trên Windows 10. Ngày xưa cái setting của No Sym ngon lành là thế mà chuyển cho anh Microsoft chán đời luôn.
sự thật quá phủ ngay cái đầu tiên, mình cũng tìm cách tắt ứng dụng bằng cách vuốt mà trước giờ toàn là vuốt lên :mad: nào ngờ đâu phải vuốt xuống à 😕
dbt123
CAO CẤP
9 năm
thêm nữa là trong IE, để quay lại trang trước thì vuốt từ mép bên trái qua 😃. sau khi lùi về trang trước đó nếu lại muốn về trang hiện tại thì lại vuốt từ phải qua.
muốn đánh dấu (mark) 1 hay nhiều chuỗi tin nhắn thì nhấp vào mép màn hình bên trái
dual1
CAO CẤP
9 năm
@dbt123 tốc độ tải lại trang khi vuốt ie như bạn nói chậm hơn nhấn back, chậm hơn 1-2 giây gì đó, không hiểu tại sao như vậy.
bạn nào muốn xài đơn giản thì nên xài iOS điều đó là sự thực. thích vọc thì có thể xài winphone hoặc bb10, nhưng cấu trúc ra lệnh của winphone có cảm giác vẫn còn phức tạp hơn bb10.
ví dụ: muốn làm action call ai đó chưa có trong history thì phải làm 3 bước, bb10 chỉ cần 2 bước, iphone thì chỉ cần 1 bước, đây là 1 sự thụt lùi của winphone
boyckc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dbt123 Đù cái đánh dấu tin nhắn bằng cách nhấp vào mép màn hình hôm nay em mới biết .cảm ơn tiền bối nhiều
Tưởng cái nào. Mấy cái đấy mình biết từ đời nào. Mình vẫn thích cái chặn cuộc gọi wp. Chặn cũng như không. Có như không
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
@Ductrung Nguyen Chắc của bác bị lỗi, em có hôm bấm nhầm số của vợ rùi block, vợ gọi cả ngày không được nó làm um cả làng =))
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ductrung Nguyen Mình thấy chức năng chặn cuộc gọi xài rất tốt mà! Block tin nhắn cũng good.
vmknd8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ductrung Nguyen Cái tính năng này tuyệt vời mà, chặn được cả sms vs chặn cuộc gọi luôn. Hoặc dùng nó để lưu ttin bí mật của riêng mình cũng ok lắm bạn ak?
@Ductrung Nguyen Sao lại cũng như không. Mình vẫn chặn tốt bình thường mà
@lamchelseafan Xin lổi wp mình lở làm android có bầu rồi
Toàn cái mình cũng đang xài rồi, dù sao cũng cảm ơn chủ thớt. Nhưng mà lần sau nếu có thể thì chủ thớt thêm chú thích cho phiên bản t.Anh vì ko phải người VN nào dùng Lumia cũng để t.Việt 😁
@sskkb Những người dùng tiếng Anh thì họ lại đủ trình hiểu và dịch ngược lại được rồi :v Chẳng có ai không biết tiếng Anh mà lại đặt máy tiếng Anh:p
Có 1 số thứ đã hiện hữu ở wp8
tranhoangxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái đầu tiên là sao vậy các bác. ko biết cach nào để đóng 1 ứng dụng mà keo từ trên xuống dưới cả.
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
@tranhoangxd Bấm giữ phím Back, sau đó muốn đóng ứng dụng nào thì bạn vuốt vào ứng dụng đó theo chiều từ trên xuống.
tranhoangxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhnd Thanks, Tưởng là ko phải nhấn phím back, chứ toàn làm kiểu này ko 😁
@tranhoangxd không phải kéo từ trên cùng của màn hình đâu bác
kéo từ giữa app kéo xuống
Ngoài ra trong phần Notification + actions có thể tùy chỉnh ứng dụng nào hiển thị thông báo gì, cũng có ích trong trường hợp muốn tiết kiệm thêm 1 chút pin hoặc không muốn người khác đang cầm máy của mình lại đọc được msg nhạy cảm gửi tới 😁

Ví dụ trong hình này, mình tắt hoàn toàn thông báo của Viber (thường liên lạc với bồ), còn thông báo của Facebook Messenger (thường liên lạc với bạn gái) thì chỉ để báo tiếng
Sontn.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào cho em hỏi tí, em dùng 1520, trc em cài Cloud six for dropbox thì ảnh từ camera roll tự up lên, nhưng từ ngày có Dropbox chính thức cho wp thì em xóa Cloud six for dropbox đi, nhưng dù đã bật auto upload ở Dropbox mà ảnh em chụp nó vẫn ko up lên đc. Có ai bị như vậy không ạ ?
Thêm nữa là em muốn tìm tính năng tự động nhấc máy sau khi đổ chuông xx giây (khi kết nối với tai nghe bluetooth ) giống như Blackberry mà hình như wp8.1 chưa có phải không ạ ? Có phần mềm bên thứ 3 nào làm đc điều đó ko ạ ?
Sontn.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anfang Ý em là điện thoại đến khi đang kết nối tai nghe bluetooth là sau 5s nó tự kết nối luôn ấy, cái úp lên tai kết nối em biết rồi. Vì em đi xe máy đội fullface nên biết có điện thoại mà ko bấm vào tai nghe để nghe đc, vẫn phải rút điện thoại ra. Trên Blackberry 9900 thì tự kết nối sau 5s luôn, ko cần làm gì cả.
Đã dùng hết
nếu chỉ dùng WP thì thấy nó cũng rất hay, nhưng 1 khi đã có em android ngon bên cạnh thì ... ko muốn động vào Wp nữa
@p.a.tuan chỉ bạn thôi, mình sài an roi 1 tuần phải quay về wp, chán cái giao diện an roi
Kucai1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
:v không có gì để hóng ... đợi win 10
moi toanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
những tính năng mình dùng hàng ngày đây mừ
ankinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Roài, không quên cái nào --> hoàn toàn đủ tư cách dùng Windows 10 for phone!
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
lên 8.1 rồi mà mới biết có 2 cái, còn lại chưa thử, cảm ơn mod nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019