9 tính năng có thể bạn chưa biết trên Windows 10 Technical Preview cho điện thoại

Duy Luân
16/2/2015 11:49Phản hồi: 74
9 tính năng có thể bạn chưa biết trên Windows 10 Technical Preview cho điện thoại

Windows 10 mặc dù mới chỉ có bản Technical Preview nhưng đã sở hữu rất nhiều tính năng mới đáng chú ý, ví dụ như thông báo có thể tương tác, các ứng dụng universal mới, trình cài đặt đẹp và gọn hơn… Bên cạnh đó cũng còn những tính năng nhỏ mà Microsoft đã đưa vào nhưng không thông báo rộng rãi nên không phải ai sử dụng cũng biết. Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với các bạn những thứ như thế, và như mọi khi, các bạn có phát hiện nào mới hơn thì hãy bình luận bên dưới để mọi người cùng nghịch thử nhé.

1. Hai kích thước Live Tile mới

Hình vuông khổng lồ! Đây là từ chính xác nhất để diễn tả về một kích thước Live Tile vừa được Microsoft bổ sung cho Windows 10 bản dành cho điện thoại. Còn kích thước mới thứ hai là một hình chữ nhật nhưng thay vì nằm ngang thì nó nằm dọc, cũng khá lạ và không rõ Microsoft có ý đồ gì khi đưa ra tính năng này.

Lưu ý rằng không phải ứng dụng nào cũng hỗ trợ hiển thị 2 kích thước mới nói trên, hiện tại mình thử thì chỉ có app People là có mà thôi (Windows 10 Technical Preview build 9941.12498). Cách kích hoạt nó thì vẫn như bình thường, đó là nhấn giữ vào ô Tile của People, sau đó nhấn nút mũi tên để chuyển giữa các kiểu ô mong muốn.

2. Di chuyển con trỏ chuột bàn phím

Tính năng này gọi là Cursor Controller. Nó là một hình tròn nhỏ nằm ở gần cạnh dưới màn hình điện thoại của bạn. Bạn hãy dùng ngón tay và vuốt Cursor Controller sang trái, phải để di chuyển con trỏ chuột giữa các kí tự, hoặc vuốt lên xuống để di chuyển giữa các dòng văn bản với nhau. Trước đây chúng ta phải rê ngón tay trên khung soạn thảo để thực hiện thao tác tương tự nên độ chính xác không cao, giờ đây Cursor Controller đã xuất hiện để giải quyết vấn đề này.

3. Các thiết lập bổ sung của Settings

Trước đây ngoài những thiết lập cơ bản của Windows Phone thì Nokia / Microsoft còn bổ sung thêm những thiết lập của riêng họ, ví dụ như Nokia Account, cài đặt âm thanh, Network+, Extras + Info và rất nhiều những thứ khác. Lên tới Windows 10, vì trình cài đặt hệ thống đã được làm mới nên các thiết lập này không còn nằm lung tung nữa mà chúng nằm hết trong mục “Extras”.

4. Tự động kết nối lại vào Wi-Fi

Trên Windows 10 Technical Preview, khi bạn tắt kết nối Wi-Fi bằng ứng dụng Settings, một hộp thoại nhỏ sẽ xuất hiện ngay trong giao diện này để hỏi bạn có muốn tự động bật lại Wi-Fi không, nếu có thì trong bao lâu. Bạn có lựa chọn 1 tiếng, 4 tiếng, 1 ngày hoặc không tự bật lại.

Cập nhật: Đã có từ thời Windows Phone 8.1

Quảng cáo

5. Xem nội dung thông báo mở rộng trong Action Center

Khi bạn kéo Action Center xuống, bạn sẽ thấy hàng loạt thông báo. Đây là chuyện bình thường chẳng có gì lạ, nhưng lạ là ở những thông báo có nội dung quá dài thì lại có một mũi tên nhỏ lộ ra. Trước đây trên Windows Phone 8.1 không hề có, và nếu bạn thử nhấn vào nó thì nội dung của notification sẽ xuất hiện một cách đầy đủ để bạn đọc. Đối với email, tin nhắn dài và thông báo của Facebook thì tính năng này tỏ ra hiệu quả nhất. Một thay đổi nhỏ nhưng mang lại sự tiện ích cho người dùng, mình rất thích điều đó.

6. Ứng dụng Alarm có thông báo tương tác

Khi báo thức reng lên, bạn sẽ thấy một thông báo xuất hiện ở cạnh trên màn hình. Thông báo này cũng là dạng tương tác, nhưng thay vì với SMS thì chúng ta có thể trả lời tin nhắn thì với Alarm bạn có thể bỏ qua hoặc hoãn báo thức.

Quảng cáo

7. Ứng dụng ghi âm đã có mặt

Sau một thời gian dài bị người dùng đòi hỏi, cuối cùng Microsoft cũng đã tích hợp sẵn ứng dụng này vào Windows 10. Voice Recorder không sở hữu nhiều tính năng như các ứng dụng bên thứ ba đang có trên Store, nó chỉ đơn giản là ghi âm, cho phép bạn tạm ngưng và phục hồi việc thu khi cần thiết. Hơi tiếc là app không hỗ trợ chạy nền nên nếu bạn thoát ra màn hình chính hay chuyển sang phần mềm khác thì Voice Recorder sẽ tạm ngưng lại.

8. Có thể bỏ hoàn toàn hình nền

Hình nền trong Windows 10 Technical Preview có thể hiển thị tràn ra khắp màn hình, tuy nhiên bạn không bắt buộc phải thiết lập hình nên nếu không muốn. Trong Settings > Personalization > Background, bạn nhấn nút Remove Background là xong.

9. Tắt việc hiển thị ảnh OneDrive trong ứng dụng Photos mới

Nếu cảm thấy ứng dụng Photos tải ảnh lên quá lâu và chỉ muốn máy quét qua những tấm nào đang có trong máy, bạn hãy tắt đồng bộ OneDrive đi là xong. Cách thực hiện như sau:
  1. Chạy ứng dụng Photos
  2. Nhấn vào nút mở thanh điều hướng ở góc trên bên trái màn hình (biểu tượng ba sọc ngang)
  3. Chọn Settings, bỏ chọn dòng “Show my photos and videos from OneDrive"
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như mình bị nghiện cái giao diện của wp rồi.
Đổi đt 2,3 lần cũng vẫn phải quay lại cái giao diện của wp.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@ronone .mình cũng bị thích cái giao diện của wp
Mà thích các ô live title có thể vừa có màu lại trong suốt hơn. (giống như khi nhấn giữ livetile nó lắc lư ấy. Trong suốt như vậy thì tuyệt hơn)
@ronone Bạn nói chuẩn quá. Mình cũng y hệt bạn. Trước dùng WP rồi đưa bạn gái dùng chuyển qua Android, sau lại mua máy mới lại chọn WP. Cảm thấy yêu nó vô cùng. Mình không hiểu tại sao lại có người có thể ghét được WP.
hanoi_pho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang ở 8.1 thấy nhiều thím khóc muốn trở về khi đã trót lên nên ko ham lắm 😁
Một điều nữa cho các bạn cân nhắc lên Preview là sau khi lên sẽ không chạy được video trong máy nữa nhé... mà giờ lại chưa có cách quay về 8.1... 😃
@16111995st Không hiểu ý bác này, vẫn chạy video bình thường mà ?
@Vuducanh0909 Mình thử tải một videos nhạc HD vào 830 rồi chạy nhưng khung hình đứng yên mà nhạc vẫn trôi bác ạ. Không hiểu W10 lỗi hay máy e lỗi...
@16111995st 1 là bạn thử restart lại máy xem, không được thì reset lại máy ( nếu reset mà không rành thì tham khảo trước khi reset nhé), chúc thành công.
cái số 4 thì cyan với denim có rùi, cần gì 10 mới có
Làm lại cái hiển thị danh bạ chưa?
huynhtri9xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em xài zenfone c. Theo mấy bác nên tiếp tục xài hay chuyển qua lumia 532 xài vậy. Camera zenfone c chụp khá tốt trong giá
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
@huynhtri9xxx Lumia 532 chụp ảnh xấu hơn Zenphone C bác ạ. Nó lấy nét cố định, không chỉnh nét được, và không có công nghệ gì đặc biệt so với Zen C
huynhtri9xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 Cam on bac nhe
minh sp c
TÍCH CỰC
9 năm
@huynhtri9xxx E fan wp nhưng nếu bác muốn đổi thì e khuyên đừng
Cam 532 có 5mp mà k có auto focus với màn bé hơn
huynhtri9xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minh sp c Cam on bac nhe
Nói chung là nó hơi lag tí chứ chức năng vẫn ok. Dùng bt. Nhưng cái thứ 4 có từ 8.1 rồi
mình phải công nhận là giao diện W10 rất quấn hút...nó thực sự đẹpv và khác lạ
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay
hecbigcat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác @Duy Luân dùng WP có thâm niên mà không biết tính năng tự bật lại wifi đã có sẵn từ thời WP 8
@hecbigcat Vậy hả 😆 xin lỗi các bác, ít khi nào mình vào trong settings tắt. Để cập nhật lại
@Duy Luân hiểu hiểu, nhận máy, kết nối wifi luôn chứ ít khi vào lại, nhất là khi chỉ dùng 1 hoặc vài mạng wifi quen thuộc, có tắt thì tắt ở Action Center 😃
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân cái thứ 10 là bàn phím tiếng việt ( truyền thống chứ ko phải vni telex ) đã hỗ trợ word flow
@dafug thật á bác, đừng làm e thót tim nhé!
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cũng kết cái Win 10 lắm 730 mà chưa dám lên, sợ mất tết. Công nhận là mình rất thích cái giao diện Live tile của Windows, dùng nhiều loại điện thoại giao diện icon thấy nhàm chán. Kể mà MS nó bổ sung cái tính năng tương tác trực tiếp trên Live Tile mà không cần mở ứng dụng thì tốt, cái tính năng mà mình mơ ước từ lúc dùng Windows Phone đến giờ.
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 tương lai sẽ có tính năng tương tác với Live Tile bác ak, có thể còn hơn thế nữa khi MS đang nghiên cứu 3D touch và sẽ ứng dụng trên các sản phẩm Lumia sau này 😁
ảnh là lumia gì vậy các thím. đẹp thật 😃
@th4nhc0ng68 Lumia 830 😃
longxek8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@th4nhc0ng68 Lumia 830 thím ơi
Mình đã up lên Windows 10 TP, thấy chạy hơi lag nên đã thử Reset Factory lại luôn (vẫn ở Windows 10 TP) thì máy có vẻ chạy mượt hơn. Không biết có phải cảm giác ko nữa 😁
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
Cái vụ tự động kết nối wifi từ bản denim đã có rồi nhóe
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang định dùng 520 làm chuột bạch cho 930..có nên không các bạn
chanhdara
ĐẠI BÀNG
9 năm
còn tính năng trong ie và caculator nữa
Cái settings nhìn chữ rất nhỏ, nhất là khi đi sâu vào bên trong:p
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng Windows Phone thực sự rất tiện. Nhất là tìm app cả trăm app cũng tìm rất nhanh . Nếu nhớ tên app thì đánh phát ra. Nếu không nhớ thi cứ kéo cứ vuốt thôi vì máy mình cảm ứng nhạy mà tý một...càng ngày càng yêu.sang năm mong có siêu phẩm thừa kế lumia 929,930 .hêhê giờ Android của em chỉ để làm cảnh với bỏ sim phụ. Lumia gọi viber rất đã. Dùng vina hết dung lượng mà gọi với nhau phà phà. Cả nhà em. Ai em cũng bắt dùng lumia....ngon rẻ
@icon929 Trong tầm giá thì không có con nào có thiết kế đẹp, camera, màn hình so nổi với lumia.
Nếu ít chơi game lumia là số 1 rồi!!
Nhất là 1520 và 930

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019