Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Adobe thử nghiệm Photoshop Streaming chạy trên trình duyệt Chrome

TDNC
21/11/2014 14:18Phản hồi: 61
Adobe thử nghiệm Photoshop Streaming chạy trên trình duyệt Chrome
Trước đây chúng ta nghe tin hãng Adobe đang phát triển một phiên bản Photoshop chạy trên nền web và thật ra đó chính là chạy trên Chrome. Hiện nay hai công ty Adobe và Google đang làm việc với nhau để phát triển nó, gọi là Photoshop Streaming, máy tính của người dùng không cần phải cài Photoshop, chỉ cần có trình duyệt Chrome và cài thêm một extension là đủ.

Vậy Photoshop Streaming hoạt động như thế nào? Cụ thể: Adobe sắp đặt một máy chủ trung tâm, trên đó có cài sẵn Photoshop CC 2014, máy chủ này sẽ gửi hình ảnh giao diện đến trình duyệt Chrome của người dùng, tạo cho họ cảm giác như đang dùng Photoshop thật. Từ đó, mọi thao tác chỉnh sửa ảnh của người dùng trên Chrome sẽ được gửi ngược lại lên máy chủ để xử lý cho nên máy tính của họ không cần phải có cấu hình cao, toàn bộ các công việc chỉnh sửa ảnh đều được thực hiện trên máy chủ rồi gửi kết quả về lại cho trình duyệt hiển thị. Nói cách khác, Chrome sẽ đóng vai trò như một công cụ điều khiển Photoshop từ xa.

Hiện Adobe và Google đang cho chạy thử nghiệm Photoshop Streaming tại các học viện để phục vụ mục đích giáo dục. Tại đây, máy tính của các trường không cần phải có cấu hình mạnh để chạy Photoshop, nó giải quyết được vấn đề cấu hình máy nhưng kèm theo đó cũng có một số hạn chế nhất định, ví dụ như chức năng chưa đầy đủ (chức năng in ảnh, xử lý ảnh 3D) và chỉ làm việc được với các file lưu trên Google Drive. Tuy nhiên Adobe cho biết trong tương lai họ sẽ hỗ trợ thêm nhiều dịch vụ lưu trữ đám mây khác.

Theo The Verge
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ray-rung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bác nào cài cả bộ adobe master collection rồi để đó chả bao giờ đụng đến như em không, tất nhiên là bản quyền hẳn hoi nhé. Sửa ảnh thì chỉ dùng mấy app đơn giản @@
@ray-rung như bác hơi hiếm đấy ^^
@hoatongoc mình nghĩ bác kia chém, chả ai vứt tiền qua cửa sổ, nó đâu có rẻ.
@archi-T Vậy tại sao cài gói ADOBE cho tốn tài nguyên môi trường vậy bác ?
nhocvjp92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá đã rồi.Giờ chỉnh chọt đơn giản nhanh gọn thì xài cái này
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
File raw vài trăm MB + chục layer thì sửa thế nào, upload & down xuống cũng đủ hết hơi rồi?
Riêng chuyện upload 1 file raw vài chục MB lên Googledrive xong mới được chỉnh sửa đã thấy mệt, còn đợi xử lý nữa! Đang chỉnh mà mạng bị lỗi thì xác cmn định luôn 😃
@long2004 lúc up ảnh lên và tải ảnh về mới cần đến đường truyền tốt bạn nhé
lúc chỉnh sửa thì chỉ có các lệnh được gửi đi và hình ảnh ảo màn hình thao tác gửi về thôi.
Đang chỉnh mà mạng lỗi ko sao hết, file hiện trạng vẫn đc lưu trên mây.
Tất nhiên một đường truyền kém thì nên tránh cái này ra, ko thích hợp
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@long2004 với mạng ở mẽo thì 1 nốt nhạc thôi bác... không nên ngồi ở VN quánh giá cả thế giới 😁
xkhoax
TÍCH CỰC
9 năm
@long2004 Hãy nhìn vào mặt tốt của vấn đề và tận dụng nó.
@long2004 cái này chỉnh những thứ đơn giản chứ chơi như bác ai chơi
Mình dùng bản Photoshop Portable không cần cài đặt, nhẹ, thấy đủ dùng rồi. 😁
Gladi@t0K
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thử nghiệm chứ không phải thử nghiệp bác oai.

Sent from my iYell...!
Vậy là đáp ứng đc nhu cầu của khá nhiều người rồi. Ai chuyên nghiệp, nồi cơm của mình thì phải cài vô máy thôi, đương nhiên...
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
Có xài trên win 8.1 dc k nhỉ, để thử xem sao
Tiêu đề là thử nghiệm chứ bác.
@thanhnhuvt2000 mấy admin tinh tế thường xuyên gõ sai chính tả, mà toàn sai ở tiêu đề chứ nội dung thì còn thường xuyên hơn. Điều đó thể hiện tính cẩu thả có thừa!
@darkearl229 Chắc bị tào tháo rượt nên phải nhanh nhẹn tí :v
@thanhnhuvt2000 Thế thì bị tào tháo kinh niên cmnr :v
thử copy cái đường link trong ảnh kia rồi paste xem có down dc ko nhỉ
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Cái nỳ chỉ đáp ứng nhu cầu cho người nghiệp dư bình thường thôi, mà họ lại không am hiểu nhiều. Photoshop chạy trên Web không thể cài được Plugin hỗ trợ, không thêm được Action, Brush...
@livfc2010 Hiện tại chưa cho nhưng trong tương lai thì sẽ có plugin cho từng người dùng.
bibiti
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất tiện khi không kịp cài ps hoặc với máy cấu hình yếu 😃
e qtam key pts 😁
toidq
ĐẠI BÀNG
9 năm
Như này thì lúc nào cũng phải có internet và đủ mạnh để gửi và nhậ mượt mà.
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
chơi cho vui thôi.
vậy mới đúng ý nghĩa chữ creative cloud chứ. sau này mọi ứng dụng đưa lên cloud hết cho khỏe, nhưng đườg truyền phải mạnh mới ngon đc
thaison0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng cái này cho nó nhanh: http://vforum.vn/photoshop/
bác cho em xin key photoshop với ạ 😃
cs6 đủ sài và kiếm tiền phà phà rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095