Ai rành bên chụp hình Lumia 900 cho mình hỏi cái

23/12/2012 2:5Phản hồi: 9
Sao chụp hình ở chế độ Flash nó hay bị tối khung nền nhỉ dù trong điều kiện sáng thế nào
sau đây là 2 hình thắc mắc.....

Chế độ Flash On

Chế độ Flash Off

ai có cách chỉnh khi chế độ Flash on mà vẫn thấy đc khung nền sau vật ko?
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

uppppppppppppppppppppppppppp
Đèn flat trên ĐT dùng để chụp ảnh thì chỉ hỗ trợ lấy sáng tốt nhất trong phạm vi từ 1,4m trở đi một chút tùy điều kiện môi trường. Do vậy, khi chụp gần (như hình trên), ánh sáng hắt ra từ đèn flat sẽ tập trung vào đối tượng sát với tiêu cự chụp là chính để làm rõ nét chủ thể hơn.
vitkon
CAO CẤP
11 năm
Chụp thế này là bình thường mà bác, các máy chuyên nghiệp cũng vậy thôi.

Theo như bức ảnh flash off của bác, ánh sáng môi trường ở ngón tay và phía sau không chênh nhau nhiều (thậm chí ngón tay có phần sáng hơn). Như vậy, nếu bật flash nữa thì đầu ngón tay của bác là nhận nhiều sáng nhất (càng gần đèn càng sáng), còn hậu cảnh thì vẫn là ánh sáng môi trường. Nếu máy căn đủ sáng cho ngón tay (trong ảnh flash on) thì hậu cảnh đương nhiên bị tối.

Khi chụp ảnh, để dùng đèn flash mà vẫn rõ cả hậu cảnh, bác phải dùng loại đèn gật gù, để đánh sáng lên trần nhà rồi ánh sáng tỏa xuống. Hoặc là khi chụp, bác cho hậu cảnh sáng hơn chủ thể, sau đó đánh sáng vào chủ thể để bù vào khoảng chênh lệch sáng. Vì đèn flash trên điện thoại tương đối yếu lại không có cơ cấu đo để ra sáng thích hợp, nên khi chụp bác lại gần hoặc ra xa để điều chỉnh lượng sáng vừa đủ.
cảm ơn ý kiến của bác.....rất hay...
do mình chụp chế độ Macro nên hình Flash off nó ít ánh sáng như vậy
nếu để chế độ bình thường thì khi chụp......hậu cảnh lấy được toàn bộ ánh sáng xung quanh

còn khi Flash On thì nó lấy sáng ở vật gần nhất và làm tối dần hậu cảnh 😔
Mà bạn cho mình hỏi: khi ấn vào màn hình để xác nhận điểm sáng........nhưng nó bị chụp liền....có cách nào ấn định trước và tùy chỉnh tự chụp ko?
có nghĩa là.....ấn ngón vào màn hình là nó chụp liền.....bây giờ mình muốn nó chỉ xác định điểm thôi.....rồi mình mới cho nó chụp
The_gioi_so
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satanloveangel_92 Bác xài camera của Fhotoroom sẽ làm được vụ này. Camera mặc định trên wp cùi lắm
@The_gioi_so cái này mất tiền....25k
The_gioi_so
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satanloveangel_92 Có bản free nữa bác
upppp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095