Amazon ra mắt bộ mã SDK cho Fling: công nghệ tương tự AirPlay và Google Cast

TDNC
13/7/2015 3:14Phản hồi: 17
Amazon ra mắt bộ mã SDK cho Fling: công nghệ tương tự AirPlay và Google Cast
Dịch vụ Fling được Amazon nhắc đến hồi năm ngoái khi họ ra mắt thiết bị Fire TV Stick nhưng bây giờ mới bắt đầu tung ra bộ mã SDK để các lập trình viên có thể nhúng chức năng này vào các ứng dụng của họ. Fling giống như công nghệ AirPlayGoogle Cast, giúp "bắn" video, audio và hình ảnh từ điện thoại hoặc tablet lên màn hình TV một cách không dây, hỗ trợ cả ba nền tảng Android, iOS và Fire OS. Ngoài ra Fling còn cho phép dùng ĐT như là một màn hình phụ của TV hoặc ngược lại.

Cơ chế hoạt động của Fling tương tự như Chromecast hoặc Google Cast, khi bạn xem một video trên ĐT ví dụ như xem YouTube, phía trên màn hình sẽ xuất hiện một cái nút nhỏ như hình trên, khi bấm vào đó thì Fling sẽ gửi URL của video đến thiết bị Fire TV hoặc Fire TV Stick đang gắn trên TV, lúc đó TV sẽ tiếp tục tải video và trình chiếu cho bạn xem. Amazon cho biết đối với những app mà lập trình viên đã hỗ trợ sẵn Google Cast, bộ SDK của họ sẽ giúp tích hợp nhanh thêm chức năng Fling một cách dễ dàng.

Mình đang xài một cái Chromecast ở nhà và rất thích tính năng bắn video từ ĐT lên TV, ví dụ như xem YouTube và Zing TV. Cấu hình phần cứng của Fire TV Stick cao hơn Chromecast rất nhiều lần và lại còn có remote cứng, giao diện người dùng riêng, tuy nhiên điều khiến mình còn ngại để dùng Fire TV Stick là vì thiếu tính năng Fling này, hy vọng nó sẽ được nhiều nhà phát triển để ý, lúc đó mua về xài sẽ còn có ích hơn nữa. Hiện tại đã có 2 app hỗ trợ Fling, một cái là app Karaoke Party dùng để hiển thị video và lời bài hát trên TV, có thể hát theo nhạc và âm thanh hát sẽ ra theo đường TV, còn app kia là Rivet Radio cho phép nghe tin tức trên màn hình lớn của TV.

Xem chi tiết về bộ SDK của Fling tại đây.

Theo Amazon
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng
mrquan55
ĐẠI BÀNG
9 năm
bản chất giống nhau ca thôi
HamDzui
CAO CẤP
9 năm
Lỡ mua Chromecast rồi. Chắc bán thôi.

Mình thích Chromecast vì khả năng cast nội dung từ trình duyệt Chrome lên màn hình lớn khá tốt
giá 39$ ngon, giờ chờ đối tác làm hỗ trợ nhiều app hơn chromecast thôi 😁
Nhắc tới Amazon thì cái FirePhone đình đám số phận sao rồi nhỉ ?
Thật là fee, minh dang sài 1em firetv
vipnenchanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để thử cho em TV Stick của mình mới được
Không liên quan nhưng mới bị lỗi này:
vậy là Amazon sắp nhảy vào lĩnh vực này rồi.
ngon 😁 giá cung mềm nữa
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang xài một cái Chromecast ở nhà và rất thích tính năng bắn video từ ĐT lên TV, ví dụ như xem YouTube và Zing TV.
Cho em hỏi là có cách nào bắn video từ điện thoại lên laptop ko ak. Ờ nhà e cắm lap vào tivi để xem phim vs xem youtube ak
@sonvt9x Bạn dùng giao thức DNLA nhé
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hypous Có giống thế này ko bác hay là giống miracast
Cơ chế hoạt động của Fling tương tự như Chromecast hoặc Google Cast, khi bạn xem một video trên ĐT ví dụ như xem YouTube, phía trên màn hình sẽ xuất hiện một cái nút nhỏ như hình trên, khi bấm vào đó thì Fling sẽ gửi URL của video đến thiết bị Fire TV hoặc Fire TV Stick đang gắn trên TV, lúc đó TV sẽ tiếp tục tải video và trình chiếu cho bạn xem.
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
sau 3 năm mới có công nghệ mới đối chọi với Airplay của Apple , nhưng vẫn ko tiện lợi bằng 😃
mình đang tìm cục AccessPoint hay Router có chức năng Airplay như Airport Express nhưng chưa ra! Có ai biết chỉ mình với vì mình chỉ cần xuất Airplay ra Âm Thanh để nghe nhạc thui! 😁

ChromeCast với em này có xuất Âm Thanh riêng không nhỉ? :D
Chờ Amazone TV nữa chăng
tại sao không tích hợp ggcast. amazon cứ cố làm ra khác biệt. công nghệ càng đỡ phân mảnh càng tốt.
liệu gg có chịu tích hợp api đó vào youtube. mình nghĩ là không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019