AMD cấp phép cho các đối tác sản xuất card HD 7970 x2

cuLong
27/5/2012 16:16Phản hồi: 120
AMD cấp phép cho các đối tác sản xuất card HD 7970 x2

Trong khi thông tin về chiếc card đồ họa HD 7990 của AMD vẫn chưa rõ ràng (phiên bản có 2 chip GPU HD 7970), thì mới đây, một số nguồn tin cho biết AMD đã cấp phép cho các đối tác tùy chỉnh dòng HD 7970 của họ. Cụ thể là các nhà sản xuất sẽ làm ra một phiên bản HD 7970 x2, tức là một card đồ họa có 2 nhân HD 7970 bên trong.

Theo đó, card HD 7970 x2 sẽ nhân đôi sức mạnh của HD 7970 bằng cách ghép 2 chip đồ họa Tahiti 28nm này trên cùng một bo (PCB). Hãng PowerColor cũng đăng tải trên trang Facebook của họ một tấm hình về một sản phẩm bí mật mà họ sẽ ra mắt trong Computex 2012 sắp tới, nhiều người cho rằng chiếc card đó chính là HD 7970 x2 kể trên.

Hình ảnh chiếc bo được cho là của HD 7970 x2

Thông số của card AMD HD 7970 cơ bản:
  • Tên mã GPU: Tahiti
  • Tiến trình sản xuất: 28nm
  • Xung nhân: 925MHz, Xung bộ nhớ: 1375MHz
  • Bộ nhớ: 3GB Ram GDDR5
  • Băng thông: 384 bit
  • Số transistor: 4,31 tỷ
  • Năng lực tính toán: 1/4 FP32
  • Hỗ trợ giao tiếp PCIe 3.0, tập lệnh DX 11.1, Direct Compute 5...
Cập nhật:
Fudzilla cho biết chiếc card HD 7970 x2 của PowerColor kể trên có tên là Devil 13. Nó sẽ cần tới 3 đầu cấp nguồn 8 chân, với mức tiêu thụ điện lên đến 525W (150W trên mỗi cổng 8 chân và thêm 75W lấy từ bo mạch). Devil 13 HD 7970 x2 sẽ được PowerColor ép xung sẵn, vì vậy khi ra mắt, nó chắc chắn là một chiếc card đồ họa mơ ước đối với các game thủ để sẵn sàng thách thức mọi game hiện nay.

Hình: fb PowerColor
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quangphuc91
ĐẠI BÀNG
12 năm
AMD thì mình vẫn thích các dòng VGA nhất 😁
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
Due to many low-rated, this comment has been removed.
@chatnever
@chatnever
@610 mắc bệnh "Ờ" ah , Chắc là nghiện cab.vn lắm đây 😁
@HoangDucLinh Cai nghiện cab.vn từ lâu lắm rồi bác ạ :D:D
4fun
TÍCH CỰC
12 năm
Ơ hơ, thế chẳng phải 7990 còn gì? lại còn phải 7970 x2 nữa?
@4fun 7990 thường là 2 con thuộc series 79xx ghép lại nhưng core sẻ bị giảm xuống và nó được thiết kế bởi AMD, còn ở đây là HD 7970 x2 là 2 con HD 7970 ghép lại luôn và nó là mặt hàng custom của các hảng sản xuất VGA.
@4fun 7970 X2 là X2, 7990 là 7990, 2 con này là 2 dòng khác nhau chả liên quan gì ở đây cả.
Con này để chơi pikachu thì hết ý 😁
@boybl1990 bác này chuyên comment chơi pikachu thì hết ý =))
@HoangDucLinh E mới cmt lần đầu mà bác 😆
@boybl1990 hề 😃 chắc cũng có anh em nào cùng sở thích pikachu với bạn . lúc trước cũng có 1 bạn comment hài hước như vậy ^^
@HoangDucLinh Em chúa ghét game pikachu bác ạ @.@ cmt cho ae vui vậy thôi mà 😃
2 cái ô vuông chắc là 2 con CPU xử lý . có lẽ định làm chia luồng xử lý theo lõi kép .
tản nhiệt bằng 3 cái quạt. chắc là con này ngon và chạy rất nóng
_______
các dòng game nặng khi mà có hiệu ứng khói lửa , cháy nổ, rung động đất làm máy giật và lag. gắn card tăng tốc đồ họa vào là chạy mượt êm. bình thường lướt nét , gõ văn bản thì không phát huy tác dụng nên rất nhiều người quan niệm là card màn hình là không cần thiết và người ta chỉ chú ý CPU i3 i5 i7 RAM DDR3 4G hay 8G
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ 'gpu= graphics control unit chu khong phai 2 cpu bac a
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ nói thiệt bác đừng buồn chứ bác toàn nói lung tung . bác ko chơi game nên ko coi trọng card đồ hoạ, còn anh em chơi game thì đương nhiên cần card mạnh rồi. tuỳ nhu cầu chứ. chẳng lẽ giờ làm văn phòng world với excel thì gắn card khủng vào làm gì
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ mình nói thiệt là kiến thức của bạn chả có 1 cái gì hết :gach:, chip xử lý đồ họa gọi là GPU, quy trinh xu lý đồ hoa chạy theo cách xong xong o theo luồng, còn bạn dùng văn phong mà gắn i5 với i7 làm gì thì mình cũng bó tay. Vãi trẻ trâu
@le hoang tuan xài văn phòng gắng mịa cái onboard cũng đủ xài =))
em không hiểu mấy cái thông số của card lắm .cung ko máu game lắm 😁:p
xiah_pro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có dùng ko mà phán như thánh vậy?

Cũng ko hẳn, 7990 AMD vẫn chưa thể phát hành ngay thì việc cho các hãng tự làm phiên bản 7970X2 là giải pháp tạm thời giúp đối đầu với Nvidia
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
@xiah_pro Đếch có $, chỉ coi review, rõ ràng gtx 680 hơn hd 7970, hơn nữa tom'shardware đã chỉ ra amd giảm chất lượng hình ảnh để tăng fps cho một số game.
dành cho mấy bác game thủ với đồ hoạ thôi
Lỡ vào rồi phải cm phát😁

Gửi từ cái xác babyficop™ ngoài đảo xa
@ductrungdvn Sao ra đảo dzậy? Ngoài đó có dzui không? Chơi 3g hay wifi? Mà đảo nào dzậy ?TQ có cho tàu quấy nhiễu hông anh bạn?:eek:
chơi game thì nvidia còn xử lí đồ họa thì HD thì chỉ có 1 từ là AMD (ATI) .
Molave
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanganh.1989 Có làm đồ họa không mà phán như thánh rớt xuống vậy cha nội?
Đồ họa chuyên nghiệp như xây dựng mô hình trong 3DMAX,vẽ thiết kế trong Autocad,Revit,...làm kỹ xão với Adobe After Effect,edit phim với Adobe Premiere,...thì NVIDIA Quadro chính là sự lựa chọn chính xác.
ATI thì dòng chuyên đồ họa chỉ có dòng Firepro nhưng nếu đem nó so với Quadro thì chỉ là hạng em út thôi,không chấp.
Còn về game thì Ati Radeon HD vẫn cứ phải hít khói dài dài với Nvidia Geforce nhé cu.
Lần sau biết rồi hãy phán,không biết thì ngồi im cho tinh tế chút nhé.
@luongvo ga`
@luongvo Ờ thì đúng rồi, ko biết thì im đi cho nó "tinh tế" :gach: ếch ngồi đáy giếng
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
Vẫn thích vga của nvidia hơn ati, dạo này thấy ati phát triển chóng mặt
anhdetinh
TÍCH CỰC
12 năm
giá của nó chắc cỡ 2 CPU I7 quá😕
đương nhiên là thế rồi bác AMD 797
Chắc là vậy! mà HD7970 thua gtx680 rõ chán. Vì HD7970 ra trước gtx680 3 tháng mà. Đợi HD7990 sẽ đập lại gtx690
mua về cắm vào laptop dk k nhỉ😁
vuhuy229
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Captain.Prime Nhìn cái cad to hơn cái laptop mà còn hỏi. hix
@Captain.Prime đụt cái lỗ thật to trên laptop =)) cắm vào chiên trứng hột zit :D
@MrMouse97 cám ngoài cũng dk đấy nhỉ
kiếm thêm vài quả trứng và cái chảo là ok:D
ẹc..hết quạt tản nhiệt laptop giờ đến máy ảnh
Cho không mình cái này dùng cũng phí. VD hiện tại mình đang sử dụng GT220 nhưng CPU dual core 3.0, ram 4G. Chơi game 3D test thử thì card sử dụng chưa hết 60% sức mạnh thì CPU toàn 80 - 90% rồi
@Hoang_S bac chơi game 3d gì vậy bác. PIKACHU với xếp hình hả bác. của em cặp hd6990 đây mà chơi Batman city với BF3 , NFS THE RUN đây mà còn giựt khi max setting nè bác. chắc bác chơi game tắt hết hiệu ứng và chỉnh về mức low ah nên nó ko khai thắc hết dc con gt220 của bác rồi
@le hoang tuan Chơi game Con đường tơ lụa (3D Online chơi 1 lúc nhiều acc) Hiệu ứng để trung bình (DF) nhưng chắc game này "Hao" CPU vì ngoài game ra còn có Auto Game nữa 😁
@Hoang_S LOL game online mà nói làm gì mấy game đó có hao VGA gì đâu *_*
pertoper
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hoang_S Game online thường ngốn CPU và RAM thôi bạn à, card màn hình thì dùng không nhiều lắm chỉ trừ một số hàng cực khủng 😃
MegaKainIM
ĐẠI BÀNG
12 năm
chà mấy em console đời mới trang bị em amd 7xxx này thì game chơi mới đỡ răng được
namfresh
ĐẠI BÀNG
12 năm
vote cho AMD cái , đang dùng con 6770 cùi 😁
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
@killed mua 5450 chỉ phí tiền thôi bạn, tìm 48xx 2nd mà xài.
@Mun.2m Đâu có gì phí đâu, đỡ hao điện và hàng mới, không dùng hàng xài rồi 😁
@killed mình xài con 4670 lâu lắm rồi, không nhớ mua khi nào nữa 😆
namfresh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@killed hì so vs con đang bàn chứ tự hào em nó lắm lắm :D
Đang dùng lap nên có cũng chẳng dùng đc ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM