Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD muốn hiệu quả tiêu thụ năng lượng của APU sẽ tăng gấp 25 từ đây đến năm 2020

Duy Luân
19/6/2014 22:45Phản hồi: 82
AMD muốn hiệu quả tiêu thụ năng lượng của APU sẽ tăng gấp 25 từ đây đến năm 2020

AMD mới đây đã đặt ra một mục tiêu đầy tham vọng: Đến năm 2020, hãng muốn các con chip APU (Accelerated Processing Units) của mình sẽ có hiệu quả sử dụng năng lượng cao hơn 25 lần so với hiện nay. Để so sánh thì trong vòng 6 năm qua, chỉ số này chỉ mới tăng 10 lần trên các sản phẩm của AMD. Công ty nói họ muốn tập trung vào mức độ sử dụng điện của chip trong bối cảnh máy tính cá nhân hiện đang "ngốn" 1% tổng điện năng tiêu thụ trên toàn thế giới mỗi năm, còn máy chủ thì chiếm 1,5%. Với phát ngôn trên, AMD còn nghĩ rằng họ có thể phá vỡ định luật Moore. Định luật này nói rằng mật độ bóng bán dẫn trên một đơn vị diện tích sẽ tăng gấp đôi sau mỗi 2 năm, kéo theo đó là hiệu năng xử lý hay hiệu suất cũng tăng gấp đôi.

Vậy làm thế nào AMD có thể đạt được điều đó? Chìa khóa của vấn đề nằm ở kiến trúc hệ thống hỗn tạp (heterogeneous system architecture) mà hãng áp dụng cho các APU của mình. Trong những con chip này, CPUGPU cùng nằm chung trên một đế, ngoài ra trong những model mới đây thì chúng còn có thể chia sẻ bộ nhớ với nhau. Điều đó cho phép AMD chuyển một số tác vụ nặng từ CPU sang GPU để cải thiện hiệu năng. Việc rút ngắn khoảng cách giữa CPU và APU cũng góp phần cải thiện việc sử dụng điện của chip. AMD cũng nói về một chế độ quản lý năng lượng thông minh nhằm tối ưu hóa thời gian ở chế độ rỗi của chip.

Nguồn: PCWorld
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy thì máy của mình sẽ hết sức tiết kiệm điện đây mà 😃 pin 6cell liệu có thể dùng được 8 tiếng 😃
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Ấy Em Đi 😃 Kaveri 😁 Cái tên nói lên tất cả :D
vậy là có thể sử dụng laptop trong vòng 1 tuần ^^, tương lai ko còn xa vời nữa
đang dùng con athlon X2 7750 cùi bắp mà chạy AutoCad như xé gió. temp lúc nào cũng 34c:rolleyes:=>ngon😁
@yeahBlackberry x2 thì nhiệt độ đó bình thường thôi chỉ sợ x8 😁
@yeahBlackberry woowo.....................................................
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
@yeahBlackberry Bạn thử chạy photoshop xem có nặng hơn không, chws mình thấy cad nhẹ lắm!!
@Mei Yin Du nhu cầu cơ bản là office thôi,chứ ps lại quá😁
h ai thực sự cần mới dùng máy bàn. cũng tốt, đỡ tốn điện :]]
thế để lap chạy liên tục thay main chưa:eek:
Laptop và thiết bị di động là tương lai rồi, giờ có đt, mtb mấy ai ngồi nhà dùng máy bàn nữa , có chăng máy bàn giờ chuyển thành HTPC hết rồi, mấy năm nữa, tích hợp thêm cái đầu bluray vào nữa là thành HTPC hết, chỉ còn mấy công việc đặc thù, game thủ cần dùng đến thôi.
@kkzbanana bác nói thật hay đùa, lên trang chủ steam coi nó gọi mấy cái máy steam machine là gì, ngay câu slogan đã thể hiện rồi. Còn bác lôi macpro vào làm gì? Có HTPC nào là của Mac chưa????????? Bác cứ thấy cái nào nhỏ gọn thì gọi là HTPC mà không cần biết nó là gì à?
Còn đồng ý với bác, bác chơi game maxseting mà tiết kiệm thì cần desk rồi, ko thì chi thêm vài $ để làm con HTPC cao cấp cũng được. Nhưng bác đem so xem cái thế giới này mỗi ngày bán được bao nhiêu cái "máy vài năm trước" của bác, nếu so với gaming machine, tablet, HTPC?
@king_of_mar1311 Mình nói là imac o phải macpro, google imac thử đi bạn. Steam machine mẩu prototype của value đưa cấu hình i5, GTX Titan chạy steam OS tinhte có bài đó or google or youtube. Mình có nói cái máy nào nhỏ là HTPC đâu mình so sánh steam machine 1500$ với imac 21" 1100$, bạn có thể xem spec của nó trên google. Cọn bạn muốn custom PC kiểu gì chả được. Nhỏ siếu nhân thần lực thỉ đây.

Bác nói thị phần VN thì làm cái gì, nếu bạn thường lên các trang như neweeg bạn sẻ thấy sức hút từ phần cứng nó mạnh thế nào. Hàng mới ra là out of stock trong vài giờ. Tinhte thì thấy it người chơi PC toàn dt mtp vơ vẩn lượng qua vozforums xem mấy bác bên ấy chiến cũng o ít đâu bạn (có nhiều thể loại chơi custom PC lắm ah, từ gamming gear, đến bulit HTPC càng nhỏ càng tốt, độ case từ bt đến hoành tráng or hand make 100%, custom water cooling ....). Có thể lượng người chơi có khả năng kinh tế cũng như khả năng tự bulit PC o nhiều bằng lượng người dùng phổ thông, nhưng thị phần phần cứng PC từ low đến high-end o hề nhỏ đâu bạn. Các hảng làm phần cứng luôn ra sản phẩm mới đều đặng hằng năm. Kinh doanh o có lời thì họ ra sản phẩm làm gì nhỉ ?
@kkzbanana đẹp vãi, nhiêu chai vậy bro ^^
@duykhiem86 Khoãng 1800 obama.
cãi với thèn điên làm gì thế.... chưa thấy con lap chạy chip AMD à :looool:
open0
CAO CẤP
10 năm
Hiệu quả năng lượng cao thì APU của AMD có phải sẽ chỉ dùng cho mỗi desktop và server đâu, nó sẽ được built trong nhiều dòng sản phẩm khác như Laptop, tablet, sp...
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy bàn chắc chắn là không thể chết được rồi, vẫn có những việc không nên dùng lap vì rất lãng phí... Các lập trình viên, nhân viên văn phòng, gamer vẫn dùng máy bàn thôi...chả chết được. Nói thật chứ bh đưa mình cái lap cấu hình khủng bảo chơi game thì mình cũng không muốn chơi, chả hiểu sao cứ game là phải pc mới khoái 😆
có hơi muộn nhưng bây giờ quyết tâm cũng chưa muộn .đồ AMD luôn rất nóng và tiêu rất nhiều điện
máy bàn ít nhất 50 năm nữa mới chết được.
@thghg Đợi chừng nào trên tivi có tích hợp chíp cpu+chuột+bàn phím lúc đó máy bàn mới ra đi bác ạ ! 😁
kkkkkk6
TÍCH CỰC
10 năm
@Đinh gia bảo Cái tivi đó có lâu rồi mà bạn là cái smart tivi đó nhưng máy bàn vẫn không mất đi :D
@thghg Chết thì con người tiệt chủng ah. O có desktop láy gì thiết kế ra cpu .... Mtb cho các thím dùng.
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kkkkkk6 khi TV có đủ mấy thứ như vậy thì nó cũng trở thành PC thôi. Vậy thì lại càng ko thể chết được. Lúc đó PC sẽ tăng trưởng vượt bậc, chỉ là hình thức hơi khác với PC nguyên thủy. Chẳng hạn chuột được thay bằng cảm biến chuyển động như Kinect (ko nhớ chính tả lắm), hay bàn phím ảo xuất hiện bất cứ lúc nào bạn cần (ko phải xuất hiện trên màn hình mà ở bất cứ đâu)...
đợi đến năm 2020 thì phần mềm đã vượt hiện nay 50 lần rồi
MrTy85
ĐẠI BÀNG
10 năm
APU là phiên bản chip của AMD giành cho thiết bị di động là chính, APU giành cho mấy để bàn cũng có nhưng đối với AMD, APU giành cho thiết bị di động quan trọng hơn. Các thánh phán gớm thật, bài này thì có liên quan gì đến máy để bàn ở đây?
@MrTy85 A10 có thể so sánh với i5? i5 hơn CPU A10 rất nhiều. thậm chí X6 của AMD vẫn thua i5. nếu A10 ngang i5 thì người ta chả thèm mua cpu intel nữa. Thậm chí chơi game card rời i5 hơn cả X8 AMD. Cả fan AMD cũng vote i5 để chơi game thì ko còn gì để nói
AMD giảm kích thước transistor thì intel đâu có đứng yên , AMD luôn chậm hơn kích thước trasistor so với intel 1 năm . Đơi đến khi AMD ra 20 nm thì intel ở 15 nm rồi, tình trạng này kéo dài hàng chục năm thậm từ mấy chục năm trước (ko tin bạn search thử, ở lĩnh vực này mình rành hơn bạn rất rất nhiều lần 😁) . Muốn intel thì AMD phải cải tiến core để mỗi core có thể ngang bằng với core intel (với tình trạng hiện tại ngang bằng đã như nằm mơ rồi :D) từ đó vừa tiết kiện năng lượng vừa tăng sức mạnh core chứ ko phải chiến lược sai lầm là cứ tăng core lên, trong khi sức mạnh của kiến trúc core vẫn đứng yên từ hồi phenom II tới giờ. Tính toán sức mạnh của CPU AMD rất dễ chỉ cần lấy xung nhip nhân số core. Rất ngưỡng mộ AMD thời phenom X4 hoặc penom II x6. Mỗi core gần ngang bằng core với core intel đồng thời băng thông RAM lớn. Đến giờ intel tiến chứ ko lùi trong khi kiến trúc core của AMD dậm chận tại chỗ. CPU intel hiện tại xung nhip loanh quanh chỉ cần có 3->3,5Ghz trong khi core của AMD là 4GHz, đương nhiên xung nhip thấp tiết kiện điện hơn nhiều
Ko hiểu do cách điều hành hay do kĩ sư AMD kém mà cứ tăng core lên.
nếu AMD cứ ảo tưởng CPU A10 ngang với i5 như bạn chắc AMD phá sản ở một ngày ko xa đâu.
GPU chơi game có từ hơn 10 năm trước đến bây giờ GPU mới chỉ hỗ trợ chơi game là chính. Ko biết đợi đến bao giờ mới hỗ trợ phần mềm xử lý bình thường. Vả lại GPU ko thể thay thế được CPU nên thay thế thì người ta đã thay thế lâu rồi, GPU chỉ mạnh xử lý song song. Trong khi CPU rất mạnh trong xử lý tuần tự.
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieupy89 AMD rẻ hơn bạn à, tính thêm cả giá nữa chứ! 😃
@hieupy89 em nghỉ là nó nhấm tới 2 đối tượng khác nhau thôi bác, cho gammer i5, i7 series của intel là best choise nhưng mà đối với máy bác làm hình ảnh nhất là ai dùng Vray hay các ứng dụng hổ chợ tốt multi core thì máy con 6,8 core của AMD (FX 8xxx, FX9xxx) kinh tế hơn Xeon đến từ intel rất nhiều hơn nửa là đám AMD có thể OC thêm tí siêu tăng hiệu năng cũng rất đáng tiền.
MrTy85
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieupy89 Giá của thằng CPU AMD karveri A10 rẻ hơn core i5 nói chung, năng lực CPU của karveri A10 chỉ bằng 1 thằng core i5 cấp thấp, điều này tớ coi trên tom hardware nhé, xét về tiêu chí hiệu năng/ giá cả, chắc chắc là A10 hơn thằng I5 rồi, mặc dù dòng high end thì APU AMD không bằng Intel.

GPU không thể thay thế CPU, điều này đúng nhưng chỉ trong quá khứ, bạn đã nghiên cứu các công nghệ HSA và GCN của AMD chưa?

Kích thước transistor rất quan trọng, mặc dù Intel không đứng yên, Intel cũng đã nâng cấp khả năng của GPU qua các đời, nhưng AMD cũng đã phát triển rất mạnh và có rất nhiều công nghệ mới rất hay, và cũng rất đáng chờ đợi ở phiên bản tiếp theo!
gạch bay tung té
Sao nhiều người chém thế nhỉ, mà bác Clickeveryday chắc comment ko khéo nên đụng chạm. Thực ra máy bàn đã bị thu hẹp khá nhiều rồi, ko chết nhung đầu mình tay chân bị cắt gần hết. Laptop lấy hết thị phần rồi.
Ko tin lắm. giảm được điện năng tiêu thu 3-4 lần còn có thể tin.
Nhưng như vậy cũng đồng nghĩa với việc ko tăng hiệu năng APU vốn đã rất yếu rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019