Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD sẽ không sản xuất APU Tamesh cho máy tính bảng Android

cuLong
11/1/2013 8:57Phản hồi: 64
AMD sẽ không sản xuất APU Tamesh cho máy tính bảng Android

Khi được hỏi về đích đến các sản phẩm mà chip xử lý Tamesh sẽ hướng đến, bà Lisa Su, phó chủ tịch cấp cao của AMD cho biết rằng công ty của bà sẽ không có ý định tung ra phiên bản Tamesh cho hệ điều hành Android hoặc các máy tính bảng giá rẻ (giống như Nexus 7 hoặc Kindle Fire), mà sẽ chỉ tập trung vào các máy tính bảng chạy Windows 8 mà thôi, và những chiếc máy này sẽ có giá từ 500 đến 600 USD.

Lisa Su nói: "Chúng tôi rất kì vọng vào Windows 8. Thị phần của HĐH này ở mảng máy tính bảng có thể tăng trưởng chậm, nhưng nó sẽ phát triển nhanh chóng trong tương lai. AMD hứng thú với thị trường máy tính bảng cao cấp hơn là các sản phẩm phổ thông, nơi mà các tablet đều có thể chạy tốt những mọi ứng dụng". Theo AMD thì chip Tamesh sẽ có phép máy tính bảng chạy mượt mà HĐH Windows 8, và bất cứ ứng dụng nền Windows nào mà người dùng mong muốn. Mặt khác, chip Tamesh chỉ tiêu hao tối đa 5W điện năng, do đó những sản phẩm dùng chip này sẽ có thời lượng pin lên đến 10 giờ.

64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vantatdt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá hay rồi, thêm một nguồn lực ủng hộ Windown 8.
làm thế thì cứ cạp đất mà ăn nhé. rồi sẽ lỗ vốn dài dài
@anonymousk ờ. để xem. còn tao, còn mày
@meocaphe49 Xin lỗi chứ bạn bn tuổi thế??? thế còn bạn còn tôi! cuối cùng thì sao :-j
Nói thì đ có cơ sở mở mồm ra nói sằng bậy!
Thích đối chất lôi ra mà đối chất! nói suống thế th đ nào chả nói được :-j
Làm trò con bò?
Biết thì chưa đến đâu mang gươm đi đánh!
Có ý kiến gì thì cứ thẳng thắn mà nêu ra + kèm dẫn chứng đầy đủ cụ thể?
Việc gì phải phát biểu một câu cùn thê? "còn tao còn mày? thế t thắng thì t đến nhà b t cướp tiền à 😆
@anonymousk câm đi! đồ con bò
@meocaphe49 :surrender: thua cái loại thanh niên như mấy bạn.
Giỏi gõ phím lắm 😆
thôi được rồi cứ tự nhiên. đây k chấp mấy cái loại như thế 😃
Nhục!
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
AMD chiến tranh hạt nhân với google rồi
Quyết định khôn ngoan và sáng suốt
Mình tuy đang xài đt Android nhưng sẽ mua tab Win 8. Dù gì thì Tab win8 vẫn tiện hơn! Đc cái pin trâu nữa là ngon, ủng hộ AMD 😃
july3rd
TÍCH CỰC
11 năm
Hay, có lẽ khi em tab chạy chip AMD ra mình sẽ làm thử 1 em. Chứ những tab w8 bây giờ dc cái này thì mất cái kia quá.

Ví dụ như tab chạy chip Intel Atom, pin cực tốt, nhẹ, tuy nhiên hiệu năng lại kém.

Tab chạy chip Intel core I, pin kém, nặng, hiệu năng tốt.

Tab chạy chip nền arm, pin khá, hiệu năng khá, éo chạy dc file .exe
Chắc do sản lượng của AMD vẫn phải phụ thuộc bên thứ 3 làm chip nên ko dám nhúng chân vào mảng android.
thangvh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Jacky_Knight_90 theo mình cũng ko phải thế đâu 😕 , ngoại trừ Intel có FAB riêng còn hầu hết các hãng đều phải nhờ ít nhất 1 hãng thứ 3 đóng góp vào quá trình sản xuất🆒

mà tiềm lực của AMD hiện là rất lớn (tất nhiên làm sao bằng trùm Intel vì nó là boss của nền x86 hàng chục năm nay) => AMD mà ko có khả năng sản xuất thì các hãng khác cũng....thế thôi 😁

Ko biết quyết định mua lại gần như toàn bộ ATI của AMD ngoại trừ mảng đồ hoạ di động (tống lại cho Qualcomn) là đúng ko nhỉ? Kể ra thì sau 1-2 năm đầu bất ổn thì sau đấy nhờ vụ này mà AMD bật dậy nhanh như chớp 🆒 Nhưng mà cũng chính vì cái vụ này mà AMD mới....tụt lùi so với Intel vì ko đủ tập trung cho dòng Athlon lúc đó nên khi Intel chơi con bài bất ngờ là kiến trúc Core hoàn toàn mới thì AMD mới bị khủng hoảng , chứ còn trước đó CPU AMD nếu cùng xung nhịp (2.4 GHz chẳng hạn) thì bao giờ 2.4 GHz AMD luôn nhanh hơn 2.4 GHz Intel (trước khi có Intel Core 2 Duo)

Còn quyết định quyết tâm mua lại mảng đồ họa di động của Qualcomn thì quá chuẩn, giờ nó gần như thống lĩnh thị trường chip di dộng :eek:
@thangvh Tại thấy chip X86 của AMD rất tốt nhưng sản lượng rất hạn chế nên mình nghĩ do sản lượng không ổn định nên AMD sẽ ko bước chân vào sản xuất chip ARM cho máy android giá rẻ.
@thangvh Sai lòi bạn ạ. trước AMD bán cho Qualcomn vs giá rẻ mạt. Bây giờ mà giữ lại cái đấy thì nói thật mấy bé bh k có cửa! AMD bh chủ yếu lấy GPU bù lại thôi. Chứ CPU bh thật sự là ptr k được tốt lắm nếu so clock to clock vs Intel.
Nói chung được cái này mất cái kia. Tiền vừa phải thì cứ sắm bộ AMD Fx + VGA nâng cấp dần là ngon rồi.
Còn dư giả thì intel mà phang thôi.
@thangvh Cái mảng đấy là AMD bán cho qualcomm đấy bạn ạ 😆 chứ k thì qualcomm cũng k có chỗ đứng như bh đâu
nếu có 1 cái tab pin lâu như tab Android, chạy Win8 pro chạy đầy đủ phần mềm của Win. giá bằng Ipad 15tr thì mọi người sẽ mua cái nào.
Android chỉ để giải trí, Win 8 vừa có thể làm và vừa giải trí đc. vấn đề của Win 8 là giá thành và thời lượng pin thôi
AMD quyết đinh sáng suốt khi đánh vào mảng Intel yếu nhất, SOC tiết kiệm điện năng với GPU khá mạnh. Chip Atom hiện nay GPU kém cả chip Ipad thì sao mà chơi đc Win8
@lionheart2669 Razr i mới của Intel chạy 64h đó gsmarena test. Hơn 2 ngày rưởi.
@dmt4ukhw4 chip Atom của Intel đánh giá kém cả Tegra 3 chứ chưa nói đến chip Ip 5 hay Qualcom S4 bác ạ. pin thì ok rồi nhưng GPU kém thì chán lắm. SOC di động nó quan trọng nhất là GPU và pin mà. chip của Ip có xung nhịp thấp nhưng GPU trâu chó nó kéo lại hết.
trên xda dân tình kêu chip Atom chạy Win8 hiệu năng rất kém, chỉ đc pin trâu thôi.
@lionheart2669 Chíp 1 nhân kém 4 nhân là bình thường .gpu của nó là power sgx 540 thì kém cái gì nữa .còn cái atom chạy win8 kém là thường.ai đời so sánh một hệ điều hành pc với di động 12gb vs vài trăm mb.ít nhất nó cũng mạnh gấp đôi chip a9
@vienco chip Atom dùng SGX 540 1 lõi trong khi Ipad 4 dùng chip SGX554MP4 với 4 lõi thì đủ biết chip Atom yếu thế nào rồi đấy bác.

bác có thể xem bảng so sánh
Atom là con bài quan trọng để Intel xây dựng dòng Tablet chạy Win8 với pin khủng nhằm đánh vào Ipad và tablet của Android. không so sánh chạy trên Win8 thì chạy ở đâu hả bác? đt thì đc 1-2 con chạy chip Intel, hiệu năng thì bt
@lionheart2669 Trời so với ipad 4 thì có con nào cao hơn được mà đó là con đời đầu như vậy là oke rùi còn dt bác so với 4 loĩ lo chả bình thường bác cứ thử với con 1, 2 nhân xem nó có khủng ko.còn con mới này dùng gpu power sgx 544mp2 xung 553 mhz cũng oke mừ còn nữa con này dùng dây chuyền. 32nm nên kém vậy đó
bigradeon
ĐẠI BÀNG
11 năm
hỗ trợ W8 nhiều nữa đi, win luôn có một cái gì đó mà các hdh khác ko tạo ra cảm giác cho người dùng được, còn cảm giác gì thì mỗi người một kiểu, vậy mới là win
viết hơi khó hiểu, xin nhận gạch
tương lai máy chạy w8 sẽ bá chủ thôi
AMD mà hỗ trợ CPU cho Smartphone thì bá con nhà nó đạo rồi, >.<
thothaibinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhất định ra làm 1 em
dưới 15 chai thì chơi dc
mình thì nghĩ #..có lẽ năng lực của AMD hiện nay cũng đủ phát triển dòng chíp ARM cho android..nhưng theo lý AMD cũng đúng..hiện nay..dòng chíp ARM phục vụ cho android cũng nhiều rồi..nào là samsung..rồi nVIDIA ..rồi Qualcomn...v..v..ngay cả intel cũng nhảy đầu vào..sản xuất chíp ARM giờ cũng đại trà rồi..thị trường tiềm năng bùng nổ cũng ko còn phát triển mạnh như trước ...và nếu bước chân vào thì cũng khó lòng cạnh tranh với các đối thủ đã từ lâu đc gọi là lão già android như ss hay nvidia ..v..v..đầy kinh nghiệm.....cũng giống như nokia vậy ..đã đi theo WP thì theo tới cùng...giờ nokia có MS hậu thuẫn và đầu tư..vẫn là trùm của WP ..htc và ss đều lép vế hết..nhưng nokia nhảy sang android thì khỏi phải bàn...cực kỳ khó cạnh tranh với các đối thủ sừng sỏi như ss với sony ..v..v.. còn Windown 8 thì tiềm năng phát triển của nó là rất mạnh ..ví dụ như ..Windown 8. mới ra mà cả đống hãng khác lao vào nào là laptop cho Windown 8.rôif table Windown 8 pro....hãng nào cũng tung chiêu ..toàn hàng khủng..nên việc đầu tư cho Windown 8. mà ko đầu tư cho android là 1 chiến lược thông minh của ARM ...nói thật về mảng chíp thì dùng chíp AMD ổn định và hay hơn chíp intel ..và khoản đồ họa nViDIA khó lòng ăn đc AMD
@qhauqdat Windows chứ không phải Windown
Thật sự không muốn bắt lỗi nhưng :mad:
;)
@hx.huy chắc chú ấy đang dùng tablet Windown của khựa nên nhầm đấy mà. 😆
@qhauqdat Intel nào sản xuất chip arm
@vienco ah..mình xl..ý mình định nói tới là intel cũng sản xuất chíp cho android😃
@hx.huy :p bắt lỗi ghê thế. ng ta mới ghi nhầm đc tý mà;)
cứ tiết kiệm điện là ngon rồi
hi vọng AMD sẽ vượt lên, thích sài AMD hơn intel hehe
tiêu hao điện năng là một vấn đề đáng xem xét
tan_tro007
ĐẠI BÀNG
11 năm
lâu rồi amdn dần đanghs mất thị phần.nếu vực dậy.amd ko hề thua kém intel.chiến luọc hiện nay dồn sức cho tương lai có vẻ phù hợp hoàn cảnhv bây giờ cho mtb win8
chip này hình như rất hao điện chứ chẳng tiết kiệm điện gì, tốn điện hơn ATOM và ARM.
@hieupy89 XL bạn chứ ARM chưa có chip nào chạy được x86
Và chip của x86 minh có thể khẳng định CHƯA CON ARM nào vượt qua nổi dù có nhiều cores đến đâu ÍT NHẤT LÀ CHUYỆN HIỆU NĂNG!
5W mà đã phải dùng tản nhiệt thì bạn xem lại :-s xin lỗi chư nh tablet chạy hẳn APU AMD E series nhé! cao cấp hơn là Intel Ivy như surface pro, winpad msi hay các loại ideapad, iconiatab. bạn thấy có cái nào cần tản nhiệt k 😆
@hieupy89 À mà p/p là performance/price tức là hiệu năng trên giá tiền bạn nhé! ít ai ss hiệu năng trên công suất lắm!
@anonymousk Mình khuyên bạn đừng nên cãi với bạn ấy làm gì, bạn ấy chả bao h chịu thua đâu. Mình nói thật chứ đã đưa ra cả bài so sánh thế mà còn cãi đc thì mình cũng bó tay.
@huynhdoantho Ừm m cũng thôi rồi. như bác gì ở trên bảo m chả là cái gì để chứng minh... ==
Nói thật cũng đến bó tay!
Não có mà chả chịu "lắc" :< toàn ăn sẵn. chán thanh niên bh thật
thêm 1 hãng quay lưng với android
Nói thẳng ra là "Đất" Android tuy đang rất rộng nhưng ít có cơ hội tạo chỗ đứng cho AMD chen chân vào. Giải pháp khôn ngoan hơn cả là "xây nhà trên đất mới W8" - AMD đang làm với chíp di động của họ tương tự như những gì Nokia đã và đang làm với WP

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019