AMD Việt Nam nói về APU Richland Elite 2013, sẽ bán ra trong tháng 6 năm nay

cuLong
15/6/2013 10:53Phản hồi: 123
AMD Việt Nam nói về APU Richland Elite 2013, sẽ bán ra trong tháng 6 năm nay

Hôm qua 14/6, đại diện AMD Việt Nam đã có buổi chia sẻ ngắn với Tinh Tế về dòng vi xử lý APU Richland Elite 2013 dành cho máy tính để bàn sẽ được họ bán ra trong thời gian tới. Theo đó, kể từ khi đưa ra khái niệm APU (Accelerated Processing Unit), bộ xử lý có thiết kế GPU vào chung đế với CPU theo kiến trúc Fusion thì Richland là thế hệ thứ 3, sau thế hệ thứ 1 là Llano và thế hệ 2 là Trinity. APU Richland được sản xuất trên tiến trình 32nm, thiết kế theo kiến trúc Piledriver do AMD phát triển, là thế hệ tiếp theo của Bulldozer, những sản phẩm dành cho máy để bàn sẽ gồm có 3 series chính là A4, A6 và A10, trong đó A10-6800K sẽ là APU mạnh nhất mà AMD dành cho người dùng cuối. Richland vừa được AMD giới thiệu tại triển lãm Computex 2013 vừa qua ở Đài Loan.

AMD cho biết, theo phân khúc thị trường thì họ sẽ định vị Richland A10 ngang với phân khúc của Core i5 Haswell của đối thủ Intel, APU A8 sẽ ngang với Core i3 tầm trung và A6 sẽ ngang với Core i3 tầm thấp. Vì vậy mà giá bán tương ứng của những APU Richland cũng rẻ hơn Haswell của Intel rất nhiều, ví dụ con chip cao cấp nhất dòng A10 series là 6800K có giá 149$ trong khi chip Haswell Core i5 rẻ nhất là 4430/4430S có giá 187$. Dĩ nhiên 149$ cho A10-6800K là giá đề xuất ở thị trường Mỹ, khi được bán ở Việt Nam sẽ cần cộng thêm khoảng 11-15% thuế nhập khẩu và chi phí liên quan, hiện tại APU Richland dành cho máy tính để bàn đã được nhập hàng và sẵn sàng được các cửa hàng tin học bán ra trong tháng 6 này, AMD VN cho biết.

Một điểm mới nổi bật trong Richland Elite 2013 là dòng APU này được trang bị chip đồ họa tích hợp Radeon HD 8000 với sức mạnh xử lý tương đương một card đồ họa rời tầm trung, vì vậy sẽ giúp người dùng tiết kiệm được chi phí nhưng vẫn ráp được những bộ máy cân bằng giữa giá cá-hiệu năng-giải trí. Theo thử nghiệm của AMD thì chip Radeon HD 8670D trên A10-6800K đủ cho người dùng chơi những tựa game mới nhất năm 2013 ở độ phân giải từ 720p đến 1080p ở mức thiết lập Low và Medium, tùy theo mức đồ họa của mỗi game.

Một số slide thuyết trình về APU Richland Elite 2013 dành cho máy tính để bàn.

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nghệ nhanh thế này thì bao giờ mới đuổi kịp đây
rất ủng hộ APU của AMD. Intel + card VGA rời thì còn tốn điện hơn con này đấy các bác.
Đừng có chê bai nóng khi chưa dùng nhé. Mấy con APU xài đều mát cả, xài đi , cảm nhận đi rồi hãy phán.
Có ai vẫn dùng dual core giống mình không? 😔
samview
TÍCH CỰC
11 năm
@vinhlottery đang còn dùng pen 3 1.1 Ghz trong em dynabook ss2120 nè
@n3_bmt giống mình rùi.

Sent from my Flame Low RAM using Tinhte.vn
@sorrows P4 dược không bác?😁
@phungtriminh e mới lên phát từ pen 4 lên I5 từ năm ngoái nói chung chắc phải 4 năm nữa mới phải up :D thấy windows càng ngày càng nhẹ CPU mới atom cũng yếu thế này P4 còn chiến dài dài
n3_bmt
TÍCH CỰC
11 năm
ngon quá
Em cũng chỉ mong lên core 2 dual :rolleyes:
ngon đó ^^ bà mẫu già thế
AMD chiến game kết hợp với card AMD HD thì ngon. Nhưng thấy công suất tiêu thụ điện thế kia, chắc chắn nó phải nóng gần như cái bóng đèn. mà bóng đèn cũng có thể làm cháy giấy =))))))))))))))))
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@Thịnh Apple Công nhận nguy hiểm quá thánh ah...
@Thịnh Apple vậy hả. :lmao: 😁:D
@vipcasper Thánh mới tìm hiểu về AMD, đang định đầu tư 1 dàn CPU +VGA của nó. thấy bảo A8 5600k + 7790 dc nhỉ hay chỉ Fx 750 với 7790 thôi
@Thịnh Apple Có Vga thì không cần Cpu có Gpu tích hợp
AMD FM2 Athlon 750K không nhầm thì là A10 5800k bỏ GPU tích hợp.
5600k 2tr3,
750k 1680k.
ASUS HD7790-DC2OC-1GD5(128bits) 3tr6 ( khabinh.vn ).
750k + 7790 hơn 5600k + 7790.
Thêm cái main A85X nữa là ok. ( Recommended with AMD A85X Chipset )

Main A85X ( Tham khảo )
MSI FM2 A85XA-G65 2750k
MSI FM2 A85XMA-E35 2050k
Gigabyte FM2 A85X-UP4 3990k
Gigabyte FM2 A85X-D3H 2300
ECS FM2 A85F2-A Golden Limited Edtion 3050k
ECS FM2 A85F2-A Deluxe Black Series 2200k
xem review thì A10 6800k vs A8 5800K thì thật thất vọng, xung CPU và GPU cao hơn chút nên benchmark cũng hơn tẹo vài %, còn lại ko có gì là cải tiến đột phá hết, cửa gì so sánh vs i5 nhỉ, vẫn con 32nm, mấy con FX9000 cũng 32nm, vậy bao h mới đuổi kịp Intel? Mà đồ hoạ tích hợp giữa Intel và AMD khoảng cách đang thu dần rất nhanh, TDP mấy e xung cao AMD thì vãi beep, ép xung nhiệt độ cao vãi ra... Có mỗi p/p là đc chút nhưng tốn điện hơn và đồ họa tích hợp thì ăn mất một cục RAM to, giá RAM h đang đắt, giá main AMD tầm trung bình dân cũng cao hơn Intel kha khá nữa...
@a3thang Thế bạn xem review Haswell xong bạn có thất vọng không, thật ra Richland chỉ là bản tối ưu của Trinity thôi, tốn điện vẫn bằng nhau nhưng Richland manh hơn 5-10%, muốn đột phá thì phải chờ tới quí 4, AMD ra Kaveri, cái đó mới thực sự là câu trả lời cho Haswell
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@a3thang 1- chính xác. Chứ bạn nghĩ i5 hơn i3 bao nhiêu? a10-6800k hơn i3-3220 ~ A10-5800k là 7%. Trang anandtech là trang review được Intel đút tiền hơi nhiều.
Lấy máy intel cùng cấu hình bench xem đc điểm nhiu đó không?

2- Sensor trên richland là sensor mới. Lỗi phần mềm đọc.

3- Bạn dùng chrome disable VGA acceleration đi rồi biết chuyện gì xảy ra. Video không có post processing thì sẽ ra sao.

4- không biết có hiểu cái tản nhiệt là gì không? Là bộ tản nhiệt đó được kiểm ra có mức tản nhiệt được mức nhiệt lượng 100W. Thực tế chỉ 70-75w APU tiêu thụ thôi.

5- FX-9590 mình đang có trong tay thì đập chết luôn ở khoảng xa so với 4770K trong 80% test. Nó gần ngang 3930K. Thậm chí vài test nó hơn

6- Đem tỉ lệ bảo hành Z77 ra làm gì. Đem tỉ lệ mấy con B75 hay H61 ra mà nói.

7- quy trình sản xuất của AMD là FD-SOI 32nm và Intel là 22nm SI-BULK. Không biết bạn biết gì về bán dẫn không? Quy trình FD-SOI 32nm có khả năng tich hợp transistor tương đương quy trình SI-BULK 22nm của intel. Xét về mức tiêu thụ điện và số bóng bán dẫn trên một diện tích. Vậy sao phải tự hào cái SI-BULK 22nm đó. Công nhận 22nm tốt nên CPU mới lên đc 100 độ.

Và mình là một AMD technical. Bạn biết ít hơn mình rất nhiều
@a3thang

Sao bác này lại dẫn chứng nhiệt độ khi OC ??? Intel khi OC thì nhiệt độ ko đổi ah?
Tác vụ hỗ trợ nhiều core (render ...) , soft đã cập nhập (build C trong linux...) thì i7 hít khói FX nhé. Bác chịu khó lên google dùm
@a3thang Intel ko có tiến trình 28nm bạn nhé, cái phũ của AMD đó là tiến trình luôn đi sau Intel, cuối năm nay AMD mới có APU 28nm và năm sau mới có 3D 20nm, Intel thì cuối năm sau họ xuống 14nm rồi. Kiến trúc của AMD ko hề tệ, năm ngoái, Trinity còn tối ưu điện năng hon cả Intel Sandy , mặc dù cùng tiến trình 32nm. Hiện tại thì iGPU của Hawell tiến khá sat AMD rồi. AMD cuối năm nay ra Kaveri mới thực sự là chiến tranh với Haswell
Đang xài Athlon X3, 3 năm rồi, xài thấy ổn, có card onboard xài mấy cái dồ họa vừa đở tốn card, đả từng chơi qua COD 1,3,4,5,6,7,8 đến 9 thì đơ, thế củng dủ rồi, ra trường làm có tiền ốp một con 4 nhân nửa là ngon, bổ, rẻ. In tel củng ngon mà tốn tiền mua them card rời, card onboard chơi picachu thôi.
Hóng antifan vào phán "A10 ko bằng i5, chỉ hơn i3 có tí" và anti tù mù vào phán AMD nóng, tốn điện, lởm..bla bla 😁
(Nhưng mà A10 mình cũng thấy đúng, nghĩ là hơn GPU thôi. A8 đâu ko thấy, mà A8 ngang i3 thì thấy đúng hơn)
@bomduc Cái games của bạn thì rõ là Intel hơn ở nhiều game rồi (hình như mới có Crysis là AMD hơn thôi). Còn những bạn render hoặc xử lý nặng thì AMD lại phù hợp hơn (tất nhiên có t/h Intel nhanh hơn, cái này phải test cẩn thận chứ ko thể đoán được).

Mình trc h vẫn nói Intel bán được nhiều hơn mà, nhưng ko có nghĩa là Intel tốt hơn mọi lúc mọi nơi, ý mình có thế thôi.
@Spirit Coder thì thế mình mới nói nhu cầu bình thường người ta chọn intel cho lành vừa thương hiệu vừa phổ biến; còn dân render thì mình không biết
mình không phải anti AMD đâu chỉ là nói theo xu hướng và nhu cầu của người tiêu dùng bình thường ít ai lại chọn AMD trừ khi có tư vấn của thợ
@bomduc bạn chưa biết thì dùng thử. Dùng thực tế sẽ biết ngay
@habadong thôi 😁 con I5 của mình cố dùng khoảng 5 năm nữa mới thay được tiền đâu mua 2 con để thử =)); đến lúc đó sẽ lên mạng hỏi xem AMD lúc đó có mạnh hơn nhiều không nếu ngang ngửa thì 2 thằng thằng nào thương hiệu thì mua (chưa chắc lúc đấy intel đã thương hiệu hơn :D chuyện của tương lai để tương lai tính)
hàng mới intel ra thì sao amd bỏ lỡ đc "D
giá tốt! ngon rồi
mua VGA + CPU thì xài intel
không muốn dùng VGA mà muốn đồ họa mạnh thì AMD 😃
@meocon_kull Không VGA thì AMD vẵn hơn
@meocon_kull
Vãi bác này quá. iGPu của Intel cửa đâu mà so với AMD
@holymaninblack bác đọc kĩ xem nội dung có giống của bác ko
@meocon_kull Trời. "có mà không muốn VGa thì mua intel ấy" Đọc câu này làm mình cứ tưởng ko muốn VGA (tức ko dùng card rời = dùng iGPU) thì dùng Intel. Bác nói thế dễ nhầm lẫn quá.

Thế thì sao bác lại phản dối bác kia. Bác kia ý cũng giống đấy: "không muốn dùng VGA mà muốn đồ họa mạnh thì AMD". Bác đọc kỹ lại đi.
H còn 32mn à. Không thể cạnh tranh được với Intel rồi, chỉ cạnh tranh được về mặt giá cả.
Con AMD APU A6 (vega onboard thôi nhé) của mình hơn 1 năm nay vẫn đảm nhiệm tốt vai trò chỉnh sửa hình ảnh bằng nhiều công cụ của mình 😁
No Game :D
FAN AMD từ 2007.
Các bác cứ chạy đua. Em dùng con dual core E5400 và ssd chạy win 8 nhanh hơn hẳn mấy em core i5 Sandy đang dùng ở công ty 😆
Mainboard cho AMD chắc rẻ hơn cho Intel đúng hok nhĩ ??
@baotam2101 So sánh giá thì cũng tương đương thôi đều có các phân khúc cho mình lựa chon. Cao cấp, trung bình,...........
dotapro
TÍCH CỰC
11 năm
@baotam2101 mắc hơn kha khá bạn ah 😃
Hóng setup Jaguar Octacore cho desktop để giả lập PS4 😁
Coi ko hiểu luôn! Chủ thớt ko ghi A8 nhưng xem hình thì ko có A4.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019