Andict - Từ điển tiếng việt cho android

peacemoon
13/7/2009 16:31Phản hồi: 309
Andict - Từ điển tiếng việt cho android
Cập nhật 16.06.2011:
Hiện mình thấy nhiều bạn vẫn trả lời vào topic này cũng như nhiều bạn vẫn email cho mình về việc cập nhật cho Andict. Mình xin bổ xung một chút thông tin như sau:

Andict 1.0

Chả là tớ mới sắm con Samsung Galaxy và cài mấy cái wordmate và Tdict vào nhưng cái từ điển anh viêt nó xấu quá. May là cái TDict nó open source nên tớ hí hoáy nghịch để làm ra con từ điển Andict này cho cá nhân cũng như muốn chia sẻ cho mọi người. Ưu điểm của Andict là hiển thị từ điển đẹp hơn (xem screenshot), tuy nhiên file dữ liệu khá lớn. Nhưng với công nghệ sdcard bây giờ thì chắc kô thành vấn đề. Cái Andict này tớ đã thử trên Emulator trên Ubuntu và trên Samsung Galaxy thì thấy chạy được.

Đây là bản từ điển Andict 1.0 được gửi đi tham dự cuộc thi HTC Android Contest và dành giải khuyến khích. Mình xin tặng lại toàn bộ mã nguồn cũng như dữ liệu của chương trình cho cộng đồng với mong muốn chương trình sẽ ngày càng phát triển và hữu ích cho nhưng người sử dụng Android.

Chương trình có đầy đủ các chức năng cơ bản của 1 app từ điển cộng với một số điểm đặc biệt sau
- hỗ trợ dịch đoạn văn thông qua google translate (dịch online)
- Có gần như các loại từ điển giữa tiếng việt và các ngôn ngữ thông dụng
- Có Wikipedia offline (hiện có tiếng việt và tiếng Đức, nếu có nhu cầu mình sẽ build thêm các ngôn ngữ khác)
- Phát âm giọng người thật = tiếng anh

Hướng dẫn cài đặt
- Trước khi cài file APK các bạn cần tạo thư mục trên thẻ nhớ của mình như hình vẽ, thư mục mẹ là Andict, các thư mục con là dbsound

- Download các gọi dữ liệu cũng như file apk tại
Code:
http://code.google.com/p/andict
- Download dữ liệu phát âm tại
Code:
http://www.box.net/shared/vrgf63r531
- Copy file dữ liệu vào thư mục tương ứng : dữ liệu từ điển copy vào thư mục db, dữ liệu phát âm copy vào thư mục sound
- Cài đặt file apk và bắt đầu sử dụng chương trình

Một số hình ảnh

Quảng cáo

309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải nói là thật sự đẹp, cảm ơn bác đã làm cho anh em Android 1 fiên bản translate nè, 😁 mà do e củng chưa có nhu cầu về English nên chưa thể check giùm bác được ạ,mong phần mêm của bác phát triển.
Xin gữi tới bác lời cảm ơn sâu sắc ạ, nếu được e mong bác chính tác giả post phần mềm này tại www.g-android.com/forum Cảm ơn bác rất nhiều
mog
TÍCH CỰC
15 năm
Có bác nào bê được cái Wikipedia tiếng Việt về offline cho Android được ko nhỉ?
@mog cái này làm đc nè bạn
mSPDict

mình đã cài và dùng thử. tra wiki off khá tốt. yêu cầu máy cấu hình cao 1 tí để load file dữ liệu gần 300mb 😁
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
trông có vẻ mượt đấy 😁, nhwung chỉ có mỗi anh - việt, hơi tiếc nhỉ :D
peacemoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mới add thêm cái việt - anh. Dùng kết hợp với bộ gõ của DrBrain thật tuyệt vời.
Như đã nói tớ làm cái này để dùng cá nhân thôi mà. Nhưng nếu thấy có potential thì tớ sẽ build nốt đống từ điển trên www.tudientiengviet.net .
Ai dùng chương trình debug hộ tớ vì sao kô nghe thấy pronounciation gì, tớ test trên Emulator thì ok . Cái samsung galaxy nó dùng cái adb riêng nên tớ kô debug đc . Chắc phải cài app debug trên device

@longnhi81: bạn có thế post bài này thoải mái đi khắp nơi, mình làm cũng với mục đích chia sẻ nên kô có vấn đề gì . Cũng phải cám ơn tác giả của TDict đã open source chứ nếu bắt đầu làm từ số 0 thì giờ mình chắc cũng chỉ dùng wordmate thôi
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Bạn có Galaxy à 😁. làm 1 bà eview về con đấy đi :D
thanks bác,bác cho e xin cái data Trung Việt,Viêẹ Trung thì tốt quá,e đang cần
khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
chưa sd nhưng thấy màu mè dễ đọc, thấy cũng ưng ý rồi - cái wordmate cũng hay nhưng trắng đen hơi khó đọc quá. để test thử xem sao.
cám ơn bác đã bỏ thời gian và công sức để xây dựng nó nhes :rolleyes:
peacemoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Dùng nói chung ok, nhưng pin thì kém quá, để không chả làm gì mà kô qua nổi 1 ngày, chắc chuẩn bị bán. Mình nghĩ firmware của Galaxy có vấn đề với pin . Nạp thì lâu mà dùng 1 tí đã hết. Đặc biệt là trước khi đi ngủ pin còn khoảng 40%, sáng hôm sau dậy thì tắt ngúm vì hết pin . Nói chung là thất vọng vô cùng. Nếu ai biết tiếng đức thì vào đây đọc sẽ biết sự thật vọng về galaxy http://www.android-hilfe.de/o2-samsung-galaxy-i7500-forum/
Với cả ghét nhất là kô dùng adb của SDK để nối PC với device đc vì samsung dùng costum. Nói chung là nên chờ Hero xem thế nào chưa đừng nên mua galaxy
khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
mặc dù k thích samsung cho lắm nhưng k nghĩ samsung galaxy tệ đến vậy đâu, chắc có cái gì chưa tương thích ở đây chăng. 1 đêm mà hết 40% pin ở chế độ chờ là vô lý lắm, máy bạn là new luôn hả.
bạn ạ i9000 cua mình thỉnh thoảng vào xem mail vào mạng và làm 1 số việc cũng được 48 tiếng đấy, bạn cần cài quicksetting trên matket chọn tự động sáng màn hình off wifi bt và gps đi khi nào cần thì on, chắc bạn có cài taskkill nên chọn auto kill khi off màn hình, kill hết các ứng dụng đang chạy khi muốn sạt pin và sạt cho đến khi máy báo đầy máy và sạt nguội hẳn thì hãy rút sạt ra rồi bạn thử dùng xem mình nói đúng kô nhé
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
up firmware dưới sign của mình nếu xài binhthuong k wifi 2 ngày đó bạn
. Đừng bán nhé!
bạn nói sao vậy? mình xài s2 có khi để 3 ngày mới xạc mà, mình để nguyên 1 đêm sáng dậy chỉ tuột 5%, có ngày mình xem 10 mấy tập phim City hunter xong vẫn còn 55%, tối muốn nó mau hết pin để sạc, vọc vọc đến khi mình bùn ngủ quá chịu hết nổ thì vẫn còn 20%
dracula3020
ĐẠI BÀNG
13 năm
k phải galaxy mà là android quản lý pin kém, vào xóa file batterystat trong system đi. Có lần sạc pin cả buổi, khởi động máy lên là nó tắt, ngồi nghĩ mãi k ra, tưởng rom bị j nữa.Hóa ra cái file đó nó báo sai nên cứ tắt
nhv12
TÍCH CỰC
15 năm
Thanks bác rất nhiều vì cộng đồng androind
peacemoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
máy new, mua của o2 germany . Cái này kô phải chỉ riêng trường hợp của mình mà rất nhiều người kêu ca như trên trang web mình đưa. Thấy có insider bảo đây là lỗi firmware nên sẽ có update sớm.
Nhưng vấn đề pin hiện là vấn đề chung của android . 3 mẫu điện thoại android hiện có trên thị trường dream, magic và galaxy đều gặp vấn đề về pin.
namco_bs
ĐẠI BÀNG
12 năm
@peacemoon Mình dùng LG 3D SU 760 của hàn quốc, xạc điện đầy pin để qua đêm vẫn báo 100%, thế mới hay chứ,..hi..con này dùng pin nghe , gọi tẹt được 2 ngày..nhưng nếu vọc máy thì cũng chỉ 4h là hết sạch pin..he
khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
mình thấy pin G1 vẫn ổn mà, có thể báo pin sai chứ hiệu năng sử dụng vẫn bình thường.
hổng hiểu sao vi-en good còn ngược lại thì báo lỗi nhỉ
peacemoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
bạn có log kô, mình xem log mới biết cụ thể đc
hihi thanks bác...chắc bác cũng dân code nhỉ, dạo này android hcm có vẻ mạnh nhĩ
peacemoon
ĐẠI BÀNG
15 năm
em code chơi chơi thôi.
Em ở Đức, kô ở VN, gốc Hà Nội, nhưng người việt nam cả, em kô phần biệt sài gòn hà nội. Rất mong dịp nào vào Sài Gòn du lịch đc off cùng các bác
thế là ok lắm rồi, tiếp tục phát triển đi pác
nhv12
TÍCH CỰC
15 năm
Bác built nốt phần từ điển còn lại cho mọi người nha, cám ơn bác nhiều
Hung_war3
TÍCH CỰC
15 năm
chỉ biết thank bác, hiện tại chưa có ý định sang Andro , nhưng có lẽ sẽ sớm thôi
tuyệt 😁
mình khoái nhất là mấy hdh mở, tha hồ vọc ;)
Androi chuẩn bị sang netbook nữa :D
Quyết tâm chuyển từ iPhone sang G2 thôi :p

Romeo_Beck
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình get source về và mở bằng Eclip không được. Bạn có thể commit hết source nên mình muốn tìm hiểu có được không?
Thanks rất nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019