Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android 5.1 đã có cho Nexus 5, Nexus 7 2012 và Nexus 10, bạn đã tải về chưa?

sonlazio
10/3/2015 7:54Phản hồi: 247
Android 5.1 đã có cho Nexus 5, Nexus 7 2012 và Nexus 10, bạn đã tải về chưa?
Android 5.1.jpg
Google vừa chính thức tung ra Android 5.1 và họ đã đưa ra file image để chúng ta nâng cấp lên bằng tay cho các máy Nexus 5, Nexus 7 2012 và Nexus 10. Các máy mới hơn vẫn chưa có và bạn sẽ phải chờ một thời gian nữa để cập nhật qua OTA. Hiện tại chỉ người dùng T-Mobile tại Mỹ có thể cập nhật OTA ngay trong ngày hôm nay.

Một số những thay đổi dễ nhận thấy nhất trong bản cập nhật Android 5.1 kỳ này:
  • Xuất hiện thêm phần chỉnh nhanh WiFi và Bluetooth ngay trong thanh Notification Bar, thay vì phải vào thiết lập để chỉnh thì trong Quick Settings chúng ta chỉ cần bấm vào logo WiFi hoặc Bluetooth để chọn mạng hay thiết bị muốn kết nối.
  • Hỗ trợ 2 SIM tốt hơn, nếu máy có 2 SIM thì bây giờ điện thoại sẽ phân biệt được tin nhắn SIM 1 và SIM 2.
  • Device Protection mới: khi bị mất máy, bạn chỉ cần lock máy lại. Nếu kẻ gian có tìm cách reset được máy thì vẫn phải nhập tài khoản Google để mở máy. Lưu ý là tính năng này chỉ cho các máy chạy sẵn Android 5.1, các máy hiện tại chỉ có Nexus 6 và Nexus 9 có tính năng này.
  • Hỗ trợ thoại HD, một số nhà mạng và một số thiết bị sẽ có tính năng này. Nếu gọi điện mà thấy chữ HD ở góc trên bên trái là bạn sẽ trải nghiệm được tính năng này.
  • Cải thiện độ ổn định của hệ thống, tăng cường khả năng quản lý RAM
  • Khắc phục lỗi có thể khiến ứng dụng bị đóng đột ngột
  • Cải thiện thời lượng dùng pin
  • Khắc phục lỗi sử dụng quá nhiều dung lượng mạng Wi-Fi
  • Các vấn đề với lệnh "OK Google" đã được khắc phục
  • Các vấn đề với thông báo đã được sửa chữa
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

deltaduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con Z của mình còn chưa lên 5
huutungpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
bản 5.1 không nhiều thay đổi so với 5.0 nên ko háo hức lắm!
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
5.0 còn chưa biết mùi 😔
Mình thích cái phân biệt tin nhắn thôi
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này chắc là phần thay đổi lớn nhất 😁
  • Device Protection mới: khi bị mất máy, bạn chỉ cần lock máy lại. Nếu kẻ gian có tìm cách reset được máy thì vẫn phải nhập tài khoản Google để mở máy.
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
@Jedi Knight Theo mình biết là đa số máy android đều ko cần cài custom rec vẫn có thể factory reset bằng stock rec
@Omerta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jedi Knight Theo tekcafe team thì bản 5.1 lock máy rồi wipe data, cache có thể đẫn đến brick máy bác ợ. Chắc lại tốn 50k đi unbrick thôi hoặc biết đâu may ra up stock bằng pc lại ngon nghẻ 😁
@tuansenanh muốn root máy fải mở USB debugging trong Developer option (mở bằng cách tap 7 lần vào cái build Number trong phần about), nếu bạn không phải là người muốn root máy thì chẳng ai mở cái đó làm gì đâu bạn.
còn nếu bạn không mở cái USB debugging lên thì ko có cách nào root máy đâu
nên bạn yên tâm là nếu bạn không can thiệp gì vào thì ko sợ thằng trộm gì đâu nha ^_^, trừ khi nó bung máy ra của bạn ABC gì đó
gocpho8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duykhanhv2006 Không chính xác cho lắm,những máy android tôi dùng root chưa bao giờ phải bật chế độ đó.
VD:LG Lt2 cài framaroot như 1 app bình thường khởi động app thế là root xong
SS S4-E330 up CWM qua odin vào flash supersu.zip thế là xong 😁
nhattu198x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Câu nói dối kinh điển nhất mọi thời đời
- Cải thiện hiệu suất, đỡ lag. Cải thiện pin. :v
dohuusangdmc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thik vọc Nexus 7 cũng thế. Lên 5.02 Pin trâu thấy rõ
tuan09d3
TÍCH CỰC
9 năm
@nhattu198x Dùng android 5. chưao_O
@nhattu198x Đúng! cải thiện làm như update xong pin nó to ra !! còn CPU thì được cập nhật thêm lính mới vậy.

Quảng cáo toàn nói láo ăn tiền là nhiều ::eek:
nhattu198x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuan09d3 Chưa biết android 5. Như nào. Mình phán bừa í mà. Bạn đừng để í nhé. Mình mới dùng ios 5 cả wp5 trên con nexus 5 thôi
Điều gì đang xảy ra khi Nexus 9 không được lên vậy?
Cần lời giải thích
whoissu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc Mình cũng đang sài Nexus 9, con ruột mà sao như con ghẻ vậy trời...chắc sai lầm khi rước em về, chip mới tương thích kém quá
Quá tuyệt vời, giờ thì chống mất máy tốt như iphone rồi, hỗ trợ tốt 2 sim nữa quả là những tính năng đáng giá trong lần nâng cấp này ;):rolleyes:
HuyWon
ĐẠI BÀNG
9 năm
chưa cả biết mùi 5.0 :v
root được chưa nhỉ 😁
HuyWon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lock máy nhưng nếu Flash lại thì có bắt nhập tài khoản không các bác nhỉ?
unwrittlaw
TÍCH CỰC
9 năm
ngon, hóng cho nexus 5.
như thế này chỉ đáng làm Android 5.0.3 thôi -_-
s0jheo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vqt907 Chuẩn cơm mẹ nấu rồi
tinhte2104
TÍCH CỰC
9 năm
chờ đợi thế hệ nexus kế tiếp
Google nhắc khéo người dùng ghê. Chọn đúng ngày IOS update, mình cũng update.
"Nếu kẻ gian có tìm cách reset được máy thì vẫn phải nhập tài khoản Google để mở máy."
Nếu restore thì sao Ad
kitarodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái reset kiểu đó ko biết vào CWM thì sao ta, nếu vào CWM mà chơi dc thì thua cái Reactivation Lock của SS ròi 🤔
5.0 còn chưa có mà 5.1 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019