Android 5.1 sẽ ra mắt vào tháng 2, chế độ im lặng quay trở lại, nhiều cải tiến mới?

Duy Luân
17/12/2014 22:25Phản hồi: 145
Android 5.1 sẽ ra mắt vào tháng 2, chế độ im lặng quay trở lại, nhiều cải tiến mới?

Theo hai nguồn tin độc lập của trang AndroidPIT, Google sẽ ra mắt Android 5.1 vào tháng 2 năm sau với một số tính năng mới so với bản 5.0 hiện nay. Trước hết phải nói đến sự trở lại của chế độ im lặng, tức là bạn có thể tắt chuông cuộc gọi, tắt âm thanh thông báo cũng như tắt rung nhưng vẫn cho phép đồng hồ báo thức kêu. Trên Android 5.0 hiện nay nếu bạn đưa máy về chế độ im lặng thì đồng hồ báo thức cũng tắt theo luôn, không tiện khi bạn đi ngủ. Một số thay đổi khác bao gồm cải thiện việc quản lý RAM, khắc phục lỗi đóng app bất ngờ, cải thiện thời gian sử dụng pin, lỗi OK Google không hoạt động ổn định cũng được khắc phục. AndroidPIT nói rằng nhiều tính năng khác của Android 5.1 sẽ được tiết lộ trong thời gian tới.

Những thay đổi chính trong Android 5.1:
  • Chế độ im lặng (Silent) quay trở lại
  • Cải thiện quản lý RAM
  • Khắc phục lỗi đóng app bất ngờ
  • Cải thiện quản lý pin
  • Khắc phục lỗi tiêu thụ dung lượng cao bất ngờ khi sử dụng Wi-Fi
  • Khắc phục vấn đề với các kết nối không dây
  • Sửa lỗi OK Google
  • Sửa lỗi thông báo
  • Một số vấn đề về âm thanh trên vài thiết bị đã được khắc phục
  • Một số thay đổi trong cách chọn màu cho Material Design
  • Nhiều thay đổi khác sẽ được nói đến trong thời gian tới.
Nguồn: AndroidPIT
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

android phải nói là cập nhập rất nhanh hỏi sao không chiếm nhiều thị phần , không như thằng WP , cỡ này WP phải mất 1 năm hơn để cập nhập . fan wp thì lại còn bảo thủ 😆
@bango123 chắc đợi tới android 6 bạn ơi 😁
@lzzz_adnguyen_zzzl được bạn ơi, chắc chắn được! ms đã xác nhận việc này nhé!!
@lzzz_adnguyen_zzzl bạn lại nói chuyện, winphone 10 chưa công bố thì lên cái j, để tới năm sau rùi biết ai là người lên, ai bị bỏ rơi nhé!(ko bit bạn dùng dt j, nói vậy thui!)
@lzzzz_adnguyen_zzzzl angroid 6 ra ko biết dt nào được cập nhật trước, hay chỉ hàng mới ra và nexus!
baolong2426
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng 5.1 từng ngày,sẽ cố gắng kiếm 1e nexus để iu 5.1 thôi
tnfsmith
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baolong2426 Len 5.0 chua ban 😃

Sent from Tapatalk MZ601 - TeamEOS 4.4.4 Kitkat nightlies
galaxy y hazzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz !!!!!!!!!!!
Police01267
ĐẠI BÀNG
9 năm
cập nhật nhìu lắm quan trọng là nó có đến đt của mình hay k
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Đang ở 4.4.4 hy vọng đầu năm sau Sony sẽ cập nhật lên 5.1 luôn.
ước gì Android có bộ cài riêng như window nhỉ, máy cấu hình cao thấp đều cài được
Gần như bản update nào của android cũng có mặt 2 thằng này mà sao không thấy nó cải thiện gì hết nhỉ? Google làm ăn như chim, tháng 1 một số hãng mới cập nhật chính thức android 5.0 cho các dòng flagship thì tháng 2 đã ra 5.1, thế là lại cong mông lên để update F.UC.K
@quoc_hoa Ko😃 tôi thích chửi, còn quote nữa là tôi chửi thằng quote đấy.
@m0n0 Bạn không thấy là trong danh sách các tính năng của 5.1 chủ yếu là để sửa lỗi của bản 5.0 sao?
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 Cứ coi như, mà thực tế khéo cũng thế, đó là bản 5.1 chỉ là bản nâng cấp nhẹ và sửa lỗi của 5.0.1 thôi. Cũng giống như các bản cập nhật nhỏ bên IOS ý.
boyoctober
TÍCH CỰC
9 năm
@m0n0 Nói thật là Wp và IOS tối ưu pin tốt hơn Android bác ạ, mình dùng Nexus 4 pin 2100 - Android 5.0 stock mà pin cũng tụt nhanh lắm, chả hơn 4.4 tí nào.
trich 1 lời fan WP khi instagram được nâng cấp trên android và ios :D
thật sự thì đa số xài WP không phải là fan WP đâu ,đa số là muốn có 1 cái đt cảm ứng nhưng ít tiền mua android dỏm thì nó lag , nên mua con WP cho nó mượt , rồi nói ta đây là fan WP nên mua WP 😃)))))
@phamtuan87tb bạn có phải sài windowphone ko vậy,dẫu mình là fan win nhưng phải nói là ms luôn sử dụng chiến thuật đợi chờ, denim có thể năm sau mới được lên đây nè!! điểm mạnh của win là tối ưu phần cứng, cấu hình yêu cầu cao nên đáp ứng cho việc cập nhật liên tục, còn nhanh hay ko thì chưa biết nhé! android phân mảng nên khó khăn cho việc cập nhật, chỉ nexus là được hỗ trợ tối đa, còn dt tầm trung và thấp thì hóng như con bỏ chợ!
phamtuan87tb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lumia 520 - Windows Phone mình dùng wp từ thời wp 6.5 - 8.1 luôn, từ thời wp8 có chương trình cập nhật hđh cho lập trình viên trực tiếp từ MS quá nhanh, phải chi androi cũng có
cuchuoi_bi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamtuan87tb mình thực sự yêu thích cái đồng bộ danh bạ thông minh của WP. khả năng gộp danh bạ khá chuẩn nên dù dùng 1 con android vẫn phải táng 1 con WP dù cùi 😁. MS cũng đang chịu khó thay đổi và ngày một hoàn thiện :D hi vọng năm sau Win10 cho mobile sẽ ngon :D
nhanh quá chưa được hưởng 5.0 mà. 1 tháng nữa mới có.,
Ko liên quan nhưng con v8403 của em đang ở android 4.4.3 khá mượt nhưng có 1 lỗi là chớp màn ai có thể fix giúp với
@Hồ Trung Nhân Bạn làm sao up V8403 nó lên 4.4.3 được vậy,chỉ mình chút.Có bản rom nào hả.
@Ré mi Có 2 bản 1 bản rom của blade iii là 4.4.2 và của zte v790 là 4.4.3
Blade iii được 1 sim ram luôn tràn lỗi wifi
Zte v790 ram trống khá nhiều .
2 bản rom điều bị chung lỗi chớp màn hình ( màn hình chớp chớp như đi vũ trường ấy ) cách fix là bật bluetooth hoặc wifi lên
Kiếm rom thì bạn check google chữ
CM11 v790 hoặc blade 3 rồi dow về
Có 3 cái fix cho blade 3
Là google play fix
Sdcard fix
Fix touch
Dow về up hết qua cwm trong 3 cái đó sẻ có 1 cái fix wifi
Cả 2 bản có thể swap ram nhưng chỉ swap vào phân vùng.
Screenshot_2014-12-18-07-44-40.png Screenshot_2014-12-18-07-49-47.png Note3 lên 5.0 đã có nhiều cải tiến rồi:
@lamkhatoco Cái hình này đâu phải là máy bạn đúng ko? Mình cũng xài note 3 bản n900 nhưng chưa thấy có version mới, check trên trang samfirmware cũng ko có bản đó luôn. Hình như có bài bảo cái hình này là fake
@shinkt Sang bên này xem, mình đã lẻn 2 ngày rồi:
http://samsungviet.vn/

Cổng Thông Tin SamSung Việt Nam - samsungviet.vn

Cổng thông tin SamSung Việt Nam, Cung cấp các sản phẩm và linh phụ kiện SamSung chính hãng
samsungviet.vn

Gửi từ SM-N900 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@shinkt có khoảng vài trăm mạng ở vn dùng n900 và đang chạy Android L từ cách đây vài hôm rồi 😁

@lamkhatoco Khoe Lờ trá hình [emoji33] [emoji33] [emoji33] [emoji30]

Gửi từ SM-N910C của tôi
Google thì cập nhật với tốc độ Máy bay, còn các hãng cập nhật cho khách hàng, người sử dụng thì ở tốc độ xe đạp. Có khi còn không được cập nhật. Thấy tội tội mấy người dùng điện thoại Android quá. Nhưng mà thôi Kệ, biết sao được 😁

Mình ngu, khoe của, muốn đc update liên tục...dùng iOS cho lành:D
@Hiep2014 iOS càng cập nhật người sau toàn hỏi người trước "có ổn định không" "có tốn pin như bản trước không"..."lành" vãi cả "lành" luôn!
@bacmeogia1 bạn nói đúng gê, 10d cho chất lượng luôn
phucmaster
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep2014 iOS chắc vài tháng cập nhật một lần hả bác, nhanh quá cơ :eek:
wayche
TÍCH CỰC
9 năm
@phucmaster Đâu dạo này thấy cũng vài tuần 1 lần để fix lỗi mà , thấy từ IOS7 trở đi thấy ae than phiền lỗi miết , mà thật ra IOS6 đã bắt đầu gặp lỗi wifi yếu ở 3GS rồi
minhtoyou
TÍCH CỰC
9 năm
Nexus 7 2013 còn chưa thấy 5.0 đâu mà đã đọc bài về 5.1, nản
minhtoyou
TÍCH CỰC
9 năm
@Goback chắc máy của bạn là bản wifi, của mình là bản 3G chưa thấy đâu
minhtoyou
TÍCH CỰC
9 năm
@vidiashop2015 bạn đã cầm máy nexus 7 2013 bản 3G bao h chưa mà nói như đúng rồi thế
TL Teruka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhtoyou Có lâu r mà bạn. 5.0.1 luôn rồi
@minhtoyou mình có r mà?
bản WF hay LTE v
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuyển qua sử dung iOS được 2 năm. Bản thân mình thấy Android và iOS đều có những điểm hay. Khi nào có lúa chắc phải mua 1 em Nexus 6 để trải nghiệm Android gốc lại 😃
Sẽ được cập nhật khá nhanh nếu bạn sử dùng thiết bị của Google hoặc Motorola. Các hãng khác nên học tập Motorola, thiết bị cập nhật nhanh
@hypous Motorola là con Google mà 😁
trung_it
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đến lúc đấy chắc z1 mới được lên 5.0 😔
Android ngày càng tiến bộ nhanh nhỉ
boyoctober
TÍCH CỰC
9 năm
Nexus 4 có lẽ dừng bước tại 5.0.1 rồi, ko có cơ hội được lên 5.1 😔

Xu hướng

Bài mới