Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Android, iOS] Mời dùng thử app HayBay: xem xu hướng, bình chọn những vấn đề đang được quan tâm

Duy Luân
14/8/2015 5:17Phản hồi: 65
[Android, iOS] Mời dùng thử app HayBay: xem xu hướng, bình chọn những vấn đề đang được quan tâm
Đôi khi bạn cần theo dõi để biết được theo xu hướng hiện tại người ta đang quan tâm điều gì và chọn ra một lựa chọn cho mình. Nên cài Windows 10 hay ở lại, nêu nuôi chó hay mèo, có nên đi du lịch Singapore hay nên đi Thái Lan? Thay vì phải tự mình ngồi nghiên cứu hoặc tự đi hỏi những câu hỏi như thế, ứng dụng HayBay có thể giúp nhanh chóng thu thập ý kiến của nhiều người ngay từ chiếc điện thoại Android hay iOS.

Tải về HayBay dành cho iOS (miễn phí)
Tải về HayBay dành cho Android (miễn phí)

HayBay có cách sử dụng khá đơn giản. Nơi đầu tiên bạn thấy gọi là "trang chủ", nó là chỗ dùng để xem qua những câu hỏi do cộng động người dùng đăng tải lên. Mỗi câu như vậy chia làm 2 nửa cho 2 lựa chọn khác nhau. Ví dụ, có câu hỏi là nên đi xe khách hay đi tàu hỏa, bạn nghĩ rằng nên đi tàu thì nhấn vào hình ảnh chuyến tàu, còn không thì chọn phương án còn lại. Ở mỗi lựa chọn, bạn sẽ biết được có bao nhiêu % người chọn, từ đó đưa ra quyết định hợp lý cho bản thân mình. Cứ mỗi 6 tiếng đồng hồ thì 15 câu hỏi ở trang chủ sẽ thay đổi một lần, một cách khá thú vị để biết được xu hướng quan tâm của mọi người trong một khoảng thời gian nhất định.

Với mỗi câu hỏi, bạn có thể đánh dấu "hay" cho nó, giống như cách chúng ta nhấn like trên Facebook vậy. Những câu nào được "hay" nhiều nhất thì sẽ xuất hiện trên trang chủ mà mình đã nói với các bạn ở trên. Và khi đã ra đến trang chủ thì sẽ được xem bởi nhiều người khác. Ngoài ra bạn cũng được phép chia sẻ câu hỏi lên Facebook hoặc Instagram dưới dạng một tấm ảnh, trong đó có nhúng câu hỏi của bạn. Hơi tiếc là sau khi chia sẻ thì nó cũng chỉ là một bức hình tĩnh trên Facebook chứ không có link dẫn sang HayBay nên chưa có tác dụng đáng kể. Mình có hỏi mấy bạn phát triển thì họ nói chính sách bảo mật của Facebook không cho phép chia sẻ link kiểu này.

Với HayBay, bạn cũng được quyền tự tạo mới câu hỏi của chính mình chứ không chỉ xem câu hỏi của người khác. Mỗi câu hỏi như thế cũng cần có 2 lựa chọn, mỗi lựa chọn cần có ảnh minh họa cho vui vẻ, sôi động hơn chứ để không thì cũng chán. Với việc chèn ảnh này thì bạn có thể lấy ảnh trong điện thoại của mình, còn không thì HayBay cung cấp sẵn công cụ để bạn lên mạng tìm và sử dụng ngay. Công cụ crop lại ảnh cũng có mặt sẵn, bạn không cần phải crop thủ công rồi chèn vào.

Tuy nhiên, mình lại không hiểu lắm vì sao HayBay lại cần phải duyệt câu hỏi trước khi cho phép mình trả lời. Thao tác duyệt này người dùng không tự làm được mà phải do đội ngũ HayBay làm, qua đó đã khiến cho tính "thời sự", tính "nóng hổi" bị giảm đi khá nhiều. Ví dụ như ngay đêm tường thuật trực tiếp sự kiện Samsung ra mắt Note 5, mình muốn hỏi là nên mua Note 5 hay S6 Edge+ thì không cách gì tự tiến hành được. Chỉ tạo câu hỏi rồi để đó mà thôi, mọi người không thể thấy và tất nhiên là cũng không thể vào bình chọn cho mình.

Nếu không qua giai đoạn duyệt, mình nghĩ rằng mình có thể dùng HayBay cho nhiều mục đích hơn, ví dụ như để tham khảo ý kiến nhóm bạn về địa điểm gặp nhau là ở chỗ nào, hoặc hỏi đám bạn xem nên mua cái áo nào trong số 2 cái đang phân vân. Trước đây mình từng sử dụng một dịch vụ có chức năng tương tự là Quyet.de (Quyết Đê), nhưng giờ thì dịch vụ này không còn hoạt động nữa.

Tóm lại thì mô hình của HayBay khá hay. Nó cho phép chúng ta biết được xu hướng của xã hội đang quan tâm vấn đề gì và bình chọn cho vấn đề đó, từ đó tự đúc kết ra quyết định cho riêng mình. Tuy nhiên, mình không thích cơ chế kiểm duyệt theo kiểu HayBay bởi nó khiến luồng thông tin trên cộng đồng này lưu thông chậm hơn hẳn, lại không thể dùng để hỏi những câu hỏi mang tính cá nhân. Ngoài ra giao diện app cũng chưa tối ưu cho iPhone 6 và iPhone 6 Plus. Hi vọng trong thời gian tới HayBay sẽ tiếp tục cải tiến dịch vụ của họ để chúng ta có thể xài nó một cách dễ dàng và hữu dụng hơn.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nanhtuan1985
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này cũng hay hay.
nghe sơ qua tưởng hayday 😁
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@Cả trái đất hình như là "hay bây" ...tức là : "hay quá bây ơi!" :D:D:D
Hay vãi. Ứng dụng nước ngoài có cái nào tương tự không nhỉ ?
monster9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@benchimto Cái này theo kiểu Voice Polls nhé bác.
mrdk1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@benchimto Trước đó có App Opinionaided hay gọi là Thumbs nhưng giờ đã đóng rồi ạ.
Do tập trung đa số ở thị trường Mỹ nên it người biết đến.
1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@benchimto cái này bắt trước Bone của nước ngoài nhé.
so sánh những cái này không phải ý hay 😔
Đang phân vân sáng ra nên vào thiên địa hội hay vào tinh tế đọc trước các bác tư vấn 😁
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Hay quá bây ơi.
@Stuart Cho chế một like 😁
heogavit
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này chết là chết chùm đây nè @@
tóm lại chỉ một ứng dụng là biết hết xã hội đang loạn lạc thế nào!! 😁 ko cần phải vạ vật lên các loại báo, hay trà đá vỉa hè nữa
Đôi khi cũng rãnh rỗi quá.
Sống cho mình vui, mình thích, mình thấy ý nghĩa. Việc gì phải sống cho người khác thấy vui/thích còn mình thì không vui/thích. Toàn hão
Hay quá Bay!
elaboss1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ứng dụng hay đấy. Bật lên quảng cáo. Xoá trong vòng 1 nốt
@elaboss1 ai cũng như bạn thì dev chết đói hết quá
Voduy72
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod Duy Luận và bác cardmanhinh.com các bạn thích ai hơn?
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@Voduy72 Bác card quá hot, bác Mod DLuan đừng có mơ giữa ban ngày nhá.
oper23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Voduy72 ơ là Luận à, đó giờ cứ tưởng là Luân.... vậy phải có câu "Duy Luân hay Duy Luận" rồi 😁:D
minhhuynh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua máy ảnh chọn máy Pentax hay Fuji anh em?
Đạt photo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết con ngựa vằn là con ngựa trắng có sọc đèn hay con ngựa đen có sọc trắng
ngoctb08
TÍCH CỰC
9 năm
@Đạt photo Theo em thì là con ngựa có sọc đen trắng 😁
Nên nuôi chó hay nuôi mèo? Câu trả lời chắc là nuôi gấu or sư tử.
Hỏi xong đảm bảo cười vỡ bụng
chưa đầy 5p vào ứng dụng ăn 5 cái quảng cáo ức chế xoá ngay trong 1 nốt nhạc
Nên lấy Phương Trinh hay Ngọc Trinh làm vợ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019