Android M Preview cho phép ẩn bớt biểu tượng mạng, Wi-Fi, Bluetooth, NFC..., thật tuyệt vời!

Duy Luân
16/7/2015 23:39Phản hồi: 86
Android M Preview cho phép ẩn bớt biểu tượng mạng, Wi-Fi, Bluetooth, NFC..., thật tuyệt vời!
Trong bản cập nhật mới nhất của Android M Preview, Google đã cho phép chúng ta bỏ bớt những icon nào không cần thiết trên thanh status bar, chính là chỗ đặt đồng hồ, biểu tượng pin, Wi-Fi, mạng di động... Ví dụ, nếu bạn liên tục vào mạng và không quan tâm đến vấn đề sóng thì bạn có thể tắt icon này đi để status bar trở nên sạch sẽ hơn. Tương tự, nếu bạn luôn mở kết nối NFC và Bluetooth thì có thể ẩn hai biểu tượng này. Tính năng này đã được khá nhiều người dùng yêu cầu, mãi đến bây giờ Google mới đưa nó vào Android. Ngoài ra, tùy chọn hiển thị % pin vào bên trong biển tượng pin cũng đã có mặt (thực chất các hãng phần cứng Android đã tự triển khai tính năng này từ lâu, riêng Android gốc thì nay mới có).

Những icon mà chúng ta có quyền ẩn/hiện bao gồm:
  • Cast
  • Hotspot
  • Bluetooth
  • Do not disturb
  • Alarm
  • Work Profile
  • Wi-fi
  • Ethernet
  • Cellular Data
  • Airplane Mode
Nếu bạn đang dùng máy Android M, bạn vào Settings > Developer Options > System UI tuner. Sau đó nhấn nút back, bạn sẽ thấy mục "System UI tuner" nằm bên dưới chữ About Phone. Đây chính là nơi bạn có thể tắt bật các icon của statusbar.

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhtunguce
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá, đỡ rườm rà hơn rùi
Nhỏ mà thiết thực. cảm ơn GG
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Con one max của em lên 5.0 lag rật đơ lác wá..ai bít xuống 4.4 kỉu jì ko giúp với.. ?
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@xxvideoxx may mà không bảo bạn mình lên 5.0; công nhận 5.0 có vẻ nhiều máy bị lỗi thật.
jayzu2512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuyfoet tuỳ hãng thôi. mình xài 5.1 có thấy lỗi gì đâu.
umumti
CAO CẤP
9 năm
@xxvideoxx One max của mình lại không lag mà mượt mà hơn. Đúng là lên 5.0 nhiều cái hay, ghét nhất là vẫn còn sen6
@thuyfoet Mình đã xem thử Android 5.0 thì thấy còn rất nhiều lỗi. Lên 5.1 họ fix rất nhiều rồi. Nếu được thì chơi luôn 5.1 ấy.
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@umumti
zen 6 mới được lên L, chắc còn lâu 😔
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
Máy mình ẩn hết sạch
@Brian88 chuyện zi thé bá c?
@Brian88 Sao mình không ẩn được
Ẩn mỗi cái biểu tượng wifi cũng lên trang nhất luôn hazzzz
huynhtri9xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
FA buồn quá mấy bác
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn cái status bar của android thấy sợ thật, hàng tỷ thứ tranh nhau trên đó 😁
@14025025 Mình dùng winphone đây, cái kiểu stt của winphone ai thích chứ mình không thích, cái thanh thông báo để đó cho hữu dụng chứ lần quái nào cũng phải vuốt check mệt người.
@Vandetta ios ,windowsphone không có bác ơi Trên ios hay windowsphone thì khi có thông bảo, hiển thị một cái banner và status bar hiện 1 cái icon thông báo thôi. Khi cần xem thông báo gì thì kéo xuống. Vậy là xong.
P/s: em đang dùng android nhưng đôi khi cũng công nhận, cái status bar của android nó có vẻ ôm đồm khá nhiều thứ, bình thường thì không sao, có nhiều thông báo cái hiển thị full luôn cái thanh, nhìn khá là rối.
@windyboy_vteen Mỗi lần bật wifi cho con tablet android là máy cứ rung đùng đùng hiện lên vài chục cái icon trên thanh noti! Vì nó hiện nhiều quá nên dần già mình có tâm lý chả thèm để ý xem nó báo cái gì! Còn trên wp nó hiện banner, thấy cái nào quan trọng thì chọn vào ko thì thôi, trải nghiệm rất là tập trung và hiệu quả!
@14025025 Có cái 520 mà gửi cho ng thân xài rồi😆. Status bar thì hiển thị wifi, giờ, pin, cột sóng, bluetooth, báo thức. Hdh nào chả thế. Winphone thì nó auto hide thôi. Android giờ cũng làm status bar trong suốt hoặc tiệp màu với app đang chạy. Nó cũng tự ẩn đi trong 1 số trường hợp.
rồi sau này sẽ có hiện tượng pin sụt nhanh khủng kiếp, mất $ k biết lí do vvv vì bị ẩn hết đi 😁
Mavis Hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ủa làm gì đã có hãng nào cập nhật android M cho máy của mình ta?
Chinproxuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mavis Hoàng Hiện đang là bản thử nghiệm cho nexus thôi bạn
Sướng hơn 30%...:eek:
smalldevill
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 mình ẩn luôn stt bar :D khỏi ẩn từng icon
wp kéo noti xuống là thấy, nhìn màn hình rất sạch! 😁
@warmboy24 giao diện của winphone đơn giản. gọn nhẹ. nhưng cũng vì vậy mà rất nhàm chán, quá ít tùy biến.
@vidia.vn đại đa số người dùng wp đều ko thích tùy biến vì họ quá mệt mỏi khi dành thời gian cho việc tùy biến họ chỉ thích đơn giản và tập trung nhất!
@warmboy24 Bác nói rất chuẩn. Em dùng android 2 năm, vọc vạch này nọ tè le hột me, chả có cái gì là em không vọc. Rồi sau này đi làm, công việc nhiều, không còn đam mê vọc vạch mà chỉ muốn nhẹ nhàng, đơn giản, thân thiện và nhất là phải mượt để khỏi gây ức chế khi cần dùng gấp. Thế là em lại thấy ios hay wp thế mà lại hay. Có lẻ giờ nhu cầu của em chỉ có thế, đơn giản, nhẹ nhàng, mượt mà, đáp ứng đủ nhu cầu công việc (à, pin trâu nữa, cái quan trọng nhất).
@windyboy_vteen mình thì vọc vạch tùy biến từ thời symbian rồi nên chán! Vọc kiểu gì rồi cuối cùng cũng quay về mặc định cả thôi! Bây giờ ngồi chọn wallpaper mình còn lười nữa chứ nói gì tùy biến các kiểu! 😁
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@windyboy_vteen Vọc nhiều rồi sẽ chán, rồi muốn ổn định, rồi một vài thứ nữa như: cam đẹp, pin lâu, máy nhẹ, viền mỏng....---> tiến tới mơ ước như các flagship rồi!
phần trăm pin mà đến tận bây h android gốc mới có sao.
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn Google làm sẵn từ lâu có điều ko chịu mở lên mặc định thôi 😁
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn Đọc lại đi, biểu tượng % tích hợp luôn vào icon pin nhá, iOS vs WP làm gì có.
Không có nhưng rồi sẽ có thôi, các hãng "lấy cảm hứng" từ sp của đối thủ nhanh lắm :p
dnd61
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho hỏi cái hình là HTC One làm sao cài được android M thế? :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019