Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android M: thay đổi nhỏ, ảnh hưởng lớn

Duy Luân
29/5/2015 17:5Phản hồi: 87
Android M: thay đổi nhỏ, ảnh hưởng lớn
Hồi năm ngoái Google đã ra mắt Android 5.0 với rất nhiều điểm mới về cả giao diện lẫn hiệu ăng, đồng thời mang nền tảng của mình lên đồng hồ, xe hơi cũng như TV. Còn trong năm nay, với Android M, Google tập trung vào việc cải thiện để hệ điều hành di động của hãng trở nên tốt hơn, chạy ổn định hơn, đồng thời khiến nó dễ sử dụng hơn với người dùng. Hay nói cách khác, những thay đổi này chỉ nhỏ thôi, nhưng ảnh hưởng mà chúng mang lại thì không nhỏ chút nào.

1. Now on Tap - để bé thông minh hơn

Mục tiêu của Google với Android M đó là giúp hệ điều hành làm được nhiều việc hơn mà không gây rối cho người dùng. Và để thực hiện tham vọng đó, thay vì bổ sung hàng loạt chế độ hay tính năng mới, Google lại chọn cách làm cho Android trở nên thông minh hơn bằng công cụ “Now On Tap”.

Đây thực chất là một tính năng mở rộng cho Google Now. Nếu như trước đây Now chỉ hiện diện trong một giao diện độc lập thì giờ đây nó có thể dùng cho mọi ứng dụng, kể cả những app bên thứ ba. Lúc đang nhắn tin với bạn bè về một nhà hàng mới mở, bạn có thể gọi Now lên để hiển thị cho bạn những thông tin liên quan như đánh giá của mọi người ra sao, đường đi đến đó thế nào, ngoài ra bạn còn có thêm các nút để gọi điện cũng như đặt bàn online. Tất cả mọi thứ diễn ra mà không cần người dùng nhập lại tên nhà hàng, cũng chẳng cần ra lệnh gì phức tạp. Mọi thứ trên màn hình sẽ được Now tự động phân tích một cách thông minh.

Aparna Chennapragada, giám đốc kĩ thuật sản phẩm của Google, nói về Now On Tap như sau: “Bạn có thể nghĩ về nó như việc copy và paste thông minh”. Thay vì bạn tự copy thông tin, mở trình duyệt rồi paste nó thủ công, giờ đây Now sẽ làm việc đó cho bạn. Thứ mà bạn cần làm chỉ đơn giản là nhấn giữ vào nút Home mà thôi, mọi chuyện còn lại đã có Now lo liệu.

Để có được thành quả như ngày hôm nay không phải là chuyện một sớm một chiều. Trong suốt 3 năm ra mắt và vận hành, Now đã liên tục học hỏi từ người dùng cũng như xây dựng cơ sở dữ liệu ngày càng phong phú. Trước đây Now chỉ sử dụng dữ liệu địa điểm, danh bạ, hộp thư và một vài thứ xung quanh bạn để đưa ra những thông tin mà bạn muốn biết. Còn trong năm nay, Now đã trở nên khôn ngoan hơn, hiểu biết hơn và giỏi giang hơn.

2. Kĩ thuật machine learning và sự thông minh của Now

Còn với phó chủ tịch Sundar Pichai, việc ra mắt Now on Tap trong Android M thì chỉ đơn giản là một phần trong sứ mệnh cốt lõi mà Google đã theo đuổi kể từ ngày đầu hoạt động: tổ chức, sắp xếp lại thông tin của người dùng một cách có hiệu quả. Ông nói thêm rằng người dùng thiết bị di động cần thông tin nhanh hơn trong khi phải thao tác ít hơn, thế là Google tận dụng khả năng machine learning của mình làm điều đó.

Kĩ thuật machine learning đã được Google đổ rất nhiều tiền để nghiên cứu và phát triển trong những năm quá. Nó liên quan đến việc hiểu về ngữ cảnh của người dùng, cũng như xây dựng khả năng đọc thông tin từ một hình ảnh nào đó. Trước đây machine learning đã được áp dụng cho Google+ Photos để tìm kiếm ảnh có chứa một đối tượng nhất định như chó, mèo, người, bãi biển… Còn trong Now on Tap, kĩ thuật này được xài để đọc chữ trên màn hình.

Sundar chia sẻ thêm: “Người ta muốn làm mọi thứ một cách nhanh chóng, và họ cũng muốn việc đó trở nên dễ dàng hơn. Thế nên chúng tôi đi trước một bước và hỗ trợ người dùng ở những chỗ mà chúng tôi có thể giúp”. Và Now On Tap chính là sự trợ giúp đó.

Thông minh là thế, nhưng máy móc càng thông minh thì càng đáng sợ. Google giờ đây có thể biết được những thứ mà bạn làm trong những dịch vụ không phải do hãng vận hàng, hay trong những app không phải do Google viết ra. Điều này làm dấy lên mối lo ngại về quyền riêng tư với một số người dùng.

Để giải quyết chuyện này, giám đốc Chennapragada cho biết: trước hết, Now on Tap chỉ là một dịch vụ tùy chọn, cũng như Google Now vậy. Bạn có thể vô hiệu hóa nó đi nếu không thích hoặc nếu bạn lo lắng về việc Google sẽ thấy được dữ liệu nhạy cảm của mình. Thứ hai, Now on Tap sẽ chỉ tìm kiếm thông tin khi bạn yêu cầu mà thôi chứ không liên tục theo dõi bạn. Cuối cùng và không kém phần quan trọng, đó là “Google không lưu trữ lại những dự liệu đó. Chúng tôi hủy chúng đi”.

Quảng cáo

Việc hãng cấu trúc Now on Tap thành một lớp riêng so với hệ điều hành cũng là một động thái cho thấy công ty không muốn gặp nhiều rắc rối pháp lý khi hãng triển khai tính năng mới này cùng với Android M vào quý 3 năm nay.

Nói tóm lại, nếu như trên máy tính người ta dựa vào các ô tìm kiếm để tra thông tin thì trong thời buổi di động ngày nay, thứ mà chúng ta cần chỉ là một người trợ lý ảo thông minh như Now on Tap mà thôi. Mọi thứ sẽ diễn ra nhanh hơn, dễ hơn, thông minh hơn. Khi đó, điện thoại của bạn không chỉ là một thứ trên Internet, nó là một phần không thể tách rời trong thế giới Internet hiện đại.

3. Trải nghiệm người dùng - mối quan tâm hàng đầu

Hiroshi Lockheimer, phó chủ tịch chịu trách nhiệm về mảng kĩ thuật của Android, nói về Android M như sau: “Thứ mà chúng tôi tập trung trên M là trải nghiệm cốt lõi và chúng tôi muốn làm mọi thứ để cải thiện nó.”

Đầu tiên phải kể đến khả năng tùy biến permisson (quyền truy cập) của các app mà bạn đã cài vào Android M. Tính đến thời điểm hiện tại nếu bạn muốn cài một app từ Play Store, bạn sẽ phải đồng ý cho app truy cập đầy đủ vào mọi thành phần hệ thống mà nó yêu cầu, nếu không thì chia tay, thậm chí bạn còn không download được ứng dụng về máy nữa. Còn với M, bạn có thể cài app trước rồi tắt bật từng permisson một. Đây là cách tiếp cận giống với iOS và Windows Phone, và cũng là thứ mà Google nên đưa ra từ lâu.

Ngoài ra, app sẽ hỏi người dùng về quyền truy cập trong những tình huống cần thiết. Ví dụ, khi đang chat bằng WhatsApp thì mọi thứ diễn ra bình thường. Nhưng khi bạn cần gọi điện thì WhatsApp khi đó hỏi bạn có muốn cho nó truy cập vào microphone hay không. Tương tự, khi bạn sử dụng một app camera bên thứ ba, nó sẽ hỏi bạn quyền truy cập vào máy ảnh và bạn hoàn toàn có quyền từ chối nếu không muốn.

Quảng cáo

Khả năng thay đổi menu chia sẻ thông minh cũng là một điểm đáng khen của Android M. Nếu như bạn thường hay gửi ảnh cho một người nào đó trên WhatsApp, một icon sẽ xuất hiện để bạn làm điều đó ngay lập tức chứ không còn phải chọn ứng dụng rồi chọn người nhận thủ công như hiện nay.

4. Cải thiện thời lượng pin

Và rồi chúng ta có Doze. Đây là một thuật toán mới dùng cho việc quản lý pin. Android sẽ ghi nhận nhiều dữ liệu khác nhau để biết liệu bạn đang có sử dụng máy một cách tích cực hay bạn chỉ đang để máy ở chế độ nghỉ. Nếu Doze phát hiện ra chiếc smartphone của bạn chỉ đơn giản là đang đặt trên bàn khi bạn vô quán cà phê, nó sẽ tắt đi các app tiêu hao nhiều năng lượng, đồng thời hạn chế việc sử dụng mạng để kéo dài thời gian sử dụng pin. Khi bạn đi ngủ thì Doze cũng sẽ thực hiện những hành động tương tự, trong khi vẫn đảm bảo rằng bạn vẫn nhận được các thông báo quan trọng.

Nói cách khác, Doze sẽ giúp tăng thời lượng pin cho thiết bị Android M trong khi người dùng chẳng cần biết đến nó. Và đây chính là một cách tuyệt vời để tăng trải nghiệm người dùng thay vì buộc họ phải mày mò đến những chế độ tiết kiệm pin phức tạp.

Thực chất thì cách tiếp cận này cũng không mới. iOS của Apple từ lâu đã áp dụng một số quy tắc để hạn chế việc tiêu hao tài nguyên của các app chạy ngầm. Doze cũng đi theo hướng này, nhưng thay vì áp dụng những quy tắc nghiêm khắc thì Google sẽ xài các thuật toán thông minh để Doze trở nên linh hoạt hơn.

Vẫn chưa rõ là Doze sẽ giúp chúng ta tiết kiệm được bao nhiêu % pin so với bình thường, nhưng Lockheimer có nói rằng “mục tiêu nội bộ” của công ty về chuyện này hiện “khá là táo bạo”.

5. Android Pay - đơn giản hóa việc thanh toán di động

Thực chất đây không phải là một tính năng của riêng Android M. Nó là một phần mềm có thể dễ dàng tải về từ Google Play, miễn là bạn đang sở hữu một cái điện thoại Android 4.4 trở lên và có kết nối NFC. Pali Bhat, giám đốc sản phẩm của Android Pay, cho hay là hiện 7/10 chiếc smartphone Android ở Mỹ đã sẵn sàng để dùng phương thức thanh toán mới này. Và Android Pay không chỉ cho phép thanh toán ở cửa hàng, bạn còn có thể xài nó trong các app bên thứ ba nữa.

Cũng tương tự như Apple Pay, Android Pay sử dụng cơ chế xác thực đã được tiêu chuẩn của các tổ chức thẻ, dịch vụ này sẽ không đưa số thẻ của bạn cho các cửa hàng mà tạo ra một tài khoản ảo để thanh toán. Trong trường hợp điện thoại bị mất, bạn chỉ cần khóa nó từ xa hay đặt mật khẩu là đủ. Nếu kẻ gian cố tình cài lại thì toàn bộ dữ liệu thanh toán cá nhân sẽ bị mất.

Android Pay hoạt động cũng rất đơn giản, bạn chỉ việc mở khóa điện thoại (Android M hỗ trợ vân tay từ gốc nên còn tuyệt hơn nữa), đặt nó lên máy thanh toán là xong, chúng ta không cần phải mở một ứng dụng nào lên cả. Khi thành công thì thông báo xác thực sẽ hiện lên hệ thống. Và tuyệt vời hơn nữa, ở một số hệ thống được hỗ trợ, thông tin người dùng, các chương trình khách hàng thân thiết và giảm giá đặc biệt sẽ được tự động kích hoạt mà bạn không cần đưa ra bất cứ thẻ khách hàng hay mã code nào cả.

Về phần mua trong ứng dụng, Google sẽ làm việc với các công ty xử lý thanh toán như Braintree, CyberSource, First Data, Stripe và Vantiv để tích hợp thanh toán với Android Pay vào dễ dàng nhất có thể. Khi một trang web hay ứng dụng nào đó hỗ trợ, thay vì phải nhập tay thẻ tín dụng thì bạn chỉ việc bấm Buy with Android Pay là xong, máy sẽ xử lý toàn bộ phần còn lại.

6. Kết

Trong những tuần trước khi Google I/O diễn ra, Google đã nói về Android M với những cụm từ chung chung như “tăng cường trải nghiệm cốt lõi” hay “tập trung vào sự xuất sắc của sản phẩm”. Nhưng những gì đang diễn ra cho thấy Google còn muốn làm hơn thế: hãng muốn chiếc điện thoại của chúng ta phải thông minh, thời lượng pin dài hơn, việc sử dụng dễ dàng hơn, và ngay cả việc thanh toán di động cũng phải được đơn giản hóa. Chính những thay đổi tuy nhỏ mà lớn này sẽ đưa Android tiếp tục tiến về phía trước, và cũng góp phần giúp Google chạm đến nhiều người dùng hơn trong tương lai.

Tham khảo: The Verge
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

0988846477
TÍCH CỰC
9 năm
ghét cái icon lộn xộn cái to cai nhỏ !đồng nhất như 1 số hãng thì tốt
@0988846477 Người ta làm ra có cái gu thẫm mỹ riêng của họ
@0988846477 Android thì việc thay đổi icon đâu có khó gì đâu bạn ơi 😆
@0988846477 Đối với Android thì cái vỏ luôn luôn do người dùng tuỳ biến. Google nhường phần này cho bên thứ 3. Bạn thích đồng nhất icon có thể nghiên cứu MIUI.
@0988846477 Android thì tùy chỉnh dễ mà, đâu có khó khăn gì đâu, đa số người xài Android thường không kêu ca gì về vấn đề này
@0988846477 Thích kiểu vậy hơn. Nhìn ko nhàm chán, nhìn nhanh nhận ra hơn.
Ngày càng tốt hơn , Good job GG 😃
Đúng là tăng "30% sướng", cần gì phải phát ngôn như quăng bom nguyên tử! Đâu như một số ai, "thật không thể tin nổi" người ta có thể "NỔ" thế mà không thấy ngượng mồm!
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cường Sony Đúc bê tông là đây 😁
Snaaut
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em chỉ kết mỗi cái cho tùy chỉnh permission thoy. G Now thì cũng ít khi xài, nhiều khi hét vô cái điện thoại abc abc người ta lại tưởng mình tự kỉ :oops:. Cải thiện pin thì phải đợi trải nghiệm chính thức mới nói được, cơ mà Lollopop cũng tiết kiệm pin hơn bản trước nhưng cũng chẳng thấy rõ ràng, pin vẫn hao như uống nước :eek:, cơ bản là cái lõi android nó đã tốn nhiều pin quá. Cuối cùng là Android pay không biết tới thế kỉ nào ở VN mới có thể dùng được 😔, nghe như chuyện viễn tưởng giữa đời thường.
@Snaaut Android thì hao ở chế độ chờ khi kết on data thôi...
Ý tưởng của những cải tiến của Android đều đến từ cộng đồng người dùng đông đảo nên đa phần rất thiết thực.
thachgia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hệ điều hành thông minh hơn nhưng lại chạy trên smart phone có giá thành cao hơn. Giá như hệ điều hành thông minh hơn lại chạy được trên máy rẻ tiền thì tốt. Vì Việt Nam mình thu nhập còn quá thấp. Bỏ ra 3 đến 4 tháng lương lao động để mua một sản phẩm công nghệ mới để trải nghiệm là 1 điều quá khó
@thachgia Cũng có các hãng máy rẻ nhưng cấu hình tương đối như Asus hay Xiaomi đấy, nhưng cũng tiền nào của nấy 😃 bạn muốn 1 máy 3-4 tr bằng 1 con flagship mười mấy triệu thì k đc.
Nói chung là 2 chữ "nhu cầu" thôi. Mua theo túi tiền với độ cần thiết, chứ chỉ mua để trải nghiệm hay khoe với bạn bè thì chắc k cần đâu 😃
Và khi bạn cảm thấy mua là cần thiết thì k có giá nào là mắc cả
Được mỗi cái quản lí quyền là ngon. Còn cái tuết kiệm pin e chả tin. Từ android 4.1 tới giờ toàn kêu tối ưu hóa pin, đặc biêkt android 5.0 có voltage project gì đó mà ai cũng than pin ẹ hơn.
3 năm nữa đc cập nhật M 😃
Hoahp2010
TÍCH CỰC
9 năm
@noobnhat Có khi chuẩn đấy bác. Đến L mà còn nhiều máy vẫn chưa đc lên thì mong M làm gì
quanth
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái launcher mới của Android M trông tệ hại 😔, cái app drawer nó cuộn theo chiều dọc chứ ko theo chiều ngang, giống hệt style của HTC. Khi mà cái nhiều app thì vô cùng khó chịu, mặc dù có sẵn thanh search nhưng lại tốn thêm thao tác. Mà nó sắp xếp theo cả chữ cái nên trông vô cùng lộn xộn. Ghét vãi, còn mới dùng 1 hôm nên chưa có cảm nhận về pin
@quanth Cái này phải nói là giống WP chứ sao lại bảo sense của HTC?
@Youkou Giống sense vì là android + hàng ngang nhiều app
WP thường chỉ để 1 hàng dọc
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
@Youkou Tui đảm bảo với bác là cái danh sách app của WP là một trong những cái thứ tệ hại nhất trần gian, ko ai làm theo đâu =))
@quanth Hết thứ nhái đi nhái WP :p
@Red Man [​IMG]
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Android tuy nó phân mảnh , và không ổn định . Nhưng nó luôn luôn quan tâm đến trải nghiệm và mang tới một trải nghiệm tuyệt vời 😁
@devilkut3 really? 😃
pisa
TÍCH CỰC
9 năm
@devilkut3 Không ổn định mà lại trải nghiệm tuyệt vời??? Tính thống nhất và tính ổn định là tiêu chí quan trọng nhất của trải nghiệm người dùng, cơ bản mà không làm được thì quan tâm tới cái gì. Android chỉ quan tâm nhất là theo dõi thông tin và bán quảng cáo thôi.
thaokm_92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Pin hao, lag, sự thiếu đồng bộ, thiếu app cho tablet... android còn nhiều thứ để cải thiện
@thaokm_92 Con nghiện của ios
thaokm_92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anall Ông này kiểu lên diễn đàn chỉ chăm chăm phán bậy. Tôi đổi đời 4 điện thoại android, 2 tablet android rồi nhá. Ông thấy phần mềm ok rồi thì cần đ gì nâng cấp vs cải thiện.

Tôi dùng con nexus 7 chạy 5.1.1 thì mỗi app 1 kiểu thiết kế, cái muốn landscape thì cứ portrait, cái thì immersive, cái thì đ có... Người dùng chứ có phải dev đâu mà tốn tgian vọc vs vạch

P.s. xem cái thiết kế của insta vs facebook cho tablet có ngửi đc ko? Thẳn thắn m nó đi.
Androi ngày càng phân mảng trầm trọng,an toàn nhất và kinh tế nhất bây giờ là Iphone tại sao ư..đơn giản là đến bây giờ cái iphone 4S vẫn được quan tâm nâng cấp phiên bản mới nhất ..thế đó ,với lại kho app và game luôn được ưu tiên phát triển hàng đầu . Androi thì ngược lại ,có rất ít nhà sản xuất quan tâm tới ngừoi dùng...nản quá với androi...
@tieuquycodo 4S luôn sống theo thời gian thần thánh đó,nhìn lên ko bằng ai nhưng những gì nó mang lại cho nhu cầu tối thiểu như tôu là quá đủ rồi nên chả mơ màng xa xôi,face,zalo,đọc báo,cờ tướng. hết vậy có đủ ko bạn...còn muốn game á....tôi lênPC nhá....
@N.E.M Đúng vậy đó,cứ đợi ios9 xem như nào đã nhé rồi sẽ xem xét nhảy cóc lên cao hơn sau,dù có phải nhịn ăn sáng à..
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chocngoayPro Em ko muốn nói, vì chủ để về em ip4, ip4s này ở các top về android, wp nói nhiều lắm, gần nhất là ở wp lu 430, 540.

Nhưng vì bác cứ lôi em ip4s thần thánh ấy vào nên em có ý kiến. Còn mấy game bác gợi ý ấy kìa, mời bác cứ xài thử em lu430 em đang dùng, nó còn chấp luôn ip4s của bác các game như alphast 8, da banh, bắn nhau chí choé... Ngoài ra em còn cài mấy chục game, ứng dụng lớn nhỏ mà khi chạy em chả biết chữ lag là gì.

Face, za, chess, báo biếc ... đủ cả ra đấy.

Nhu cầu của bác quá ít, chỉ vậy đã thoả mãn rồi thì bác tự sướng đi, đừng đem em ip4s ra doạ. và cũng đừng bảo mọi người là con này thần thánh, vì bây giờ ra đường ip4s này dựng đầy đấy ạ.

Em lu 430 này chỉ có 1tr thôi đấy bác. Thẻ nhớ ngoài 128GB, cài game, ứng dụng vào thẻ nhớ; ram 1G, màn thì nhỏ cỡ màn của bác, có thể ko đẹp bằng của bác, nhưng ra nắng thì con của bác khóc thét ạ. Hai sim ạ. Cả hai sim đều có thể chạy 3G, phát wifi ko cần ứng dụng thứ 3. Vào 3G chỉ trong vòng chưa đến 2-3s. có thể thiết lập giao diện màn hình chủ, có thể đồng bộ với máy tính rất nhẹ nhàng, đồng bộ cả dữ liệu game trên máy tính và wp, v.v và v.v...

Còn rất nhiều cái khác, bác có nhu cầu nào em ấy đáp ứng cho chỉ với cái giá 1tr.

À, còn nữa, em ấy vẫn được bảo hành khi bị bẻ khoá, cài ứng dụng từ thẻ nhớ, và vô số chức năng khác mà ngay cả con ip5 của em còn khóc thét thì nói j đến con 4s của bác.

Em ko nhớ bác nào bảo với tầm giá 3-4tr có con ip4s ngon. Giờ em có 1tr thì có con lu 430 còn ngon hơn.

Rồi có bác bảo ip đc update os, tại mấy bác đó ko dùng các dòng nexus của GG. Hay lumia của MS. Hai dòng này là con đẻ của hãng, cũng giống ip đấy thooi. update còn trâu bò hơn con ip đấy ạ. Ko tin thì cứ kiếm con nexus 7 đời đầu, nexus 4 mà thử.

Có bác lại bảo game ứng dụng của ip luôn có trước, cái này cũng xin xem lại nha: có cái trước, có cái sau, nhưng rất nhiều ứng dụng android có từ đời nào, sau này ip mới có. Rất nhiều chức năng android có từ đời nào, ip sau này mới có, vậy mà ifan cứ khen này nọ. Ko tin bác cứ vào forum xem lại.

Có bác lại bảo ip bảo mật tốt hơn. Xin coi lại đi nhá, mấy bác nói vậy thì mua ip, android, wp hay mấy cục gạch chả khác j nhau, chỉ nghe gọi, nghe nhạc, chơi game, lướt web rồi nghe ngta nói mà nói theo. Ip mà jb xong thì cũng bảo mật kém chả khác j android, wp. Cũng black apps ối ra. Ứng dụng, game, ngta hack, ..... miễn phí để cho các bác xài ah. Ngta cũng sống như các bác thì cũng phải kiếm tiền chứ. Bởi vậy virus, lấy cắp thông tin là thường.

Em có ít ý kiến vậy đó, em xài chính là LG G2 vì màn to, đẹp. Ip5 và lu 430 để trải nghiệm và dùng làm backup. Lu 430 mới xài, hai em còn lại thì cũng hơn năm. Em nói có gì sai nhờ các bác hiệu chỉnh để em sửa, ko thôi cứ giữ cái sai mọi người chết vì sặc nc miếng -> tội ngta.
@tieuquycodo ĐÚNG !!!!!!
chỉ có cái số 4 - cải thiện pin là mối quan tâm thôi, mấy cái kia kô ham
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
Cái khó của anđroi là trong khi gg làm mọi cách để tiết kiệm pin bằng phần mềm thì các nsx lại càng làm mỏng đi thiết bị của họ để đc cái vẻ ngoài đẹp mắt (mỏng 1 cách vô lý?) Nên suy ra là chả có gì thay đổi????
Smartphone mỏng nhiều để làm gì? hy sinh nhiều thứ để đạt được độ mỏng
Thay đổi nhỏ, ảnh hưởng lớn...đến các máy đời cũ 😁
Android gốc ngày càng bị cô lập...các hãng đâu mặn mà với Android gốc. Mang về tuỳ biến, thêm bớt, làm nó phình to ra, chạy càng lag, giật, đem con bỏ chợ...... và đau nhất là phải đi dọn dẹp file rác hàng ngày, hàng giờ, có khi còn hàng phút. Thật không thể tin được!
@Hiep2014 bài ca "chạy càng lag, giật, đem con bỏ chợ...và đau nhất là phải đi dọn dẹp file rác hàng ngày, hàng giờ, có khi còn hàng phút" được một ifan dùng iphone 4S lock rên hoài nghe mệt wa.
duyvua
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep2014 Tội nghiệp 😔, ráng để dành tiền tầm 10 tr thôi mua được con Android cao cấp rồi mà... Cứ mua mấy con 3-4 tr rồi đòi trải nghiệm như iPhone 20 tr là sao :(?
@Hiep2014 Giật giật cái đầu mày! Tao đưa cho mày cả con Sony Z3 lẫn con iPhone 6 tao đang dùng mày thử xem con nào giật hơn rồi hãy phát biểu hộ tao cái. Đến bây giờ vẫn sủa câu lag giật! Với máy cao cấp thì chả khác gì nhau cả, mỗi HĐH đều có ưu / nhược điểm riêng, thích xài cái nào thì xài, thừa hơi à mà suốt ngày đi chọc ngoáy thế mày???
@Fanfanmewmew Bác thông cảm, mắt hắn bị lag và não hắn bị giật nên nhìn cái gì cũng thấy lag với giật.
chetnhacon
TÍCH CỰC
9 năm
Chỉnh permiss có làm app nó khùng ko nhỉ
@chetnhacon Nhiều cái nó cần permission để hoạt động, nguời dùng thì cứ sợ và tắt hết đi khiến app ko hoạt động rồi lên play store đánh giá 1 sao hết.

Quả thật GG cho phép nguời dùng tắt pemission là sai lầm vì ngoài thằng dev của cái ứng dụng ấy ra, chả ai biết nên tắt mở cái nào
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Việc ra 5.0 thay đổi quá lớn khiến cho giới lập trình lao hết cả đao,đợi chờ xposed mỏi cổ vẫn chỉ bản alpha anh CM mang tiếng nhanh thần tốc thì cũng vẫn loay hoay beta.
jimmyctho
TÍCH CỰC
9 năm
Icon ko đồng nhất là cái dở của android. Xài launcher khác thì ok rồi.
@jimmyctho Đó là thể hiện sự tự do không gò bó của Androi đó bạn, có người ghét thì sẽ có người thích.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019