Ảnh đoạt giải hạng mục nhiếp ảnh di động cuộc thi Sony World Photography Awards 2015

tuanlionsg
1/4/2015 2:23Phản hồi: 56
Ảnh đoạt giải hạng mục nhiếp ảnh di động cuộc thi Sony World Photography Awards 2015
Mời anh em xem 3 tác phẩm chụp bằng điện thoại thắng giải trong hạng mục di động của cuộc thi ảnh thế giới Sony World Photography Awards 2015. Hạng mục ảnh điện thoại di động là hạng mục ảnh đơn và được chụp bằng điện thoại di động. Số ảnh chụp bằng điện thoại đã tham gia gia cuộc thi này là 10.200 ảnh. Hội đồng giám khảo chọn 20 tấm trong số đó và công bố công khai trên trang web của World Photography Organisation để mọi người bầu chọn trong một tuần. 15.200 phiếu bầu chọn đã được gửi. Những bức ảnh thắng giải này sẽ được trưng bày tại triển lãm Somerset House London từ ngày 24/4 - 10/5/2015

Tác phẩm đoạt giải nhất - Turi Calafato, Italy
130717723468982645_Turi-Calafato_Italy_winner_Mobile-Phone-2015.jpg

Tác phẩm đoạt giải nhì - Janos M Schmidt, Hungary
130717724499608138_Janos-M-Schmidt_Hungary_2nd_Mobile-Phone-2015.jpg

Tác phẩm đoạt giải ba - Ako Salemi, Iran
130717725202577344_Ako-Salemi_Iran_3rd_Mobile-Phone-Award-2015.jpg
Sony World Photography Awards là cuộc thi nhiếp ảnh lớn trên thế giới với tiêu chí tìm kiếm và trao giải cho những tác phẩm nhiếp ảnh đương đại sáng tạo nhất. Điều kiện tham gia dự thi cũng rộng mở, các hạng mục dành cho nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp và tất cả mọi người đều được mời gửi ảnh. Mọi người được gửi miễn phí từ 3 đến 20 ảnh dự thi tuỳ theo cấp độ thành viên. Hội đồng giám khảo là những người được mời từ các tổ chức nhiếp ảnh thế giới cùng với một ban chuyên môn đánh giá bình luận ảnh được chọn đặc biệt từ World Photographic Academy. Lễ trao giải thưởng cuộc thi được tổ chức hàng năm tại thủ đô London nước Anh. Cuộc thi Sony World Photography Awards gồm có:
  • Giải chuyên nghiệp gồm 15 hạng mục ảnh bộ dành cho các nhiếp ảnh gia chuyên.
  • Giải mở rộng gồm 10 hạng mục ảnh đơn dành cho tất cả mọi người.
  • Giải dành cho lứa tuổi 19 và sinh viên gồm 3 hạng mục.
  • Giải dành cho nhiếp ảnh chụp bằng thiết bị di động.
Ảnh thắng giải được đăng trên các báo ảnh, mỹ thuật và nhiếp ảnh thương mại. Các chủ đề gồm: công việc cuộc sống, thiên nhiên và động vật hoang dã, nghệ thuật và văn hoá, chân dung, các vấn đề đương đại, thể thao, đời thường, kiến trúc và nhiều chủ đề khác.

Xem thêm thông tin về cuộc thi tại: Sony World Photography Awards
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thích tấm thứ 2 nhất
25 bức ảnh đẹp nhất từ cuộc thi Sony World Photography 2015

Thích tấm thứ 2
Chụp bằng điện thoại Sony hay iPhone, hay chiếc nào khác nhỉ?
@Hiep2014 đt gì cũng vậy, ko có khác biệt gì sau khi edit
ko biết cơ cấu chấm giải ntn nhỉ
antondat
TÍCH CỰC
9 năm
Góc ảnh đẹp quá
Chồng nhường vợ ghế 😃
cái giải nhất khó hiểu nhỉ
thích tấm thứ 2 hơn.
ARCH_ANGEL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình không biết gì về kỹ thuật chụp ảnh nhiều, mọi người có thể chỉ sơ cho mình tại sao bức đầu lại được giải nhất không,
Chứ theo mắt mình thấy bức đầu giải khuyến khích còn k nồi, chắc cảm thụ hình ảnh kém quá hix
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@ARCH_ANGEL mình chỉ nói suy nghĩ của mình thôi : thường ảnh đẹp ngoài yếu tố tạo nên bức ảnh đẹp còn có phần nội dung, cảm xúc mà tấm ảnh mang lại. ví dụ : khi bạn thích 1 bài hát nào đó, thì có khả năng: nó hợp với tâm trạng bạn và bạn thấy hay, người khác nghe ko hợp với họ thì người ta nói ko hay. ảnh nó cũng vậy, nó sẽ mang tới cho người xem 1 cảm xúc mà từng người sẽ cảm nhận khác nhau. suy ra, có thể tấm số 1 mang tới cho người ta nhiều cảm xúc 😁
Tấm 3, 2 đáng được giải 1 hơn. Mấy người trao giải nhất cho tấm 2 chắc vì mục đích khuyến khích ảnh đời thường không sắp đặt, để bán sản phẩm SOny cho dễ
Vuông vuông thế kia không khéo lại chụp bằng Passport 😁
@tú tầu Bi to thế nhỉ em :D
To bình thường anh ơi 😁
@tú tầu Đấy là bi chao phải không bạn?
@QuaChanThat Đúng rồi bạn ơi, miền bắc mình nôm na là như vậy.
Mình là người có chơi nhiếp ảnh nên đối với mình tấm số 1 được giải là bình thường. Nhưng giải thích cho các bác hiểu vì sao nó đạt giải nhất thì mình không thể. Trong nhiếp ảnh, ngoài ánh sáng, bố cục, và các chi tiết kỹ thuật khác thì còn có một cái gọi là hồn của bức ảnh. Cái này thuộc về trừu tượng, ai cảm được thì cảm, ai không cảm được thì chịu 😃
@hnadov Càng là người chuyên nghiệp về nghệ thuật thì họ càng ít phát biểu những điều như bạn đã trình bày. Ngay cả việc bạn không thể giải thích việc tại sao nó đẹp cũng vô cùng phi lý. Bạn có thể cảm được tấm này nhưng người khác lại cảm ở tấm khác, đâu thể nói rằng cảm nhận của bạn là tiêu chuẩn cho loạt ảnh trên. Tôi giả sử bạn không hề biết trước kết quả thì chắc gì bạn đã thích tấm trên, hoặc bạn không có sở trường về ảnh đen trắng thì "cái cảm" mà bạn nói cũng vô dụng đối với tình huống này. Tôi chỉ tình cờ đi ngang & thấy comment "trừu tượng" của một người "có nghề nhiếp ảnh" nên có đôi lời góp ý. Vợ của bạn chưa chắc đã đẹp trong mắt tôi và những người khác, trong nghệ thuật mọi ánh mắt đều bình đẳng ngang nhau. Đừng khiến mọi thứ trở nên quá hàn lâm & phức tạp hơn tính chất của nó.

/Theo ngu ý của "dân tay ngang" như tôi thì ảnh đoạt giải đầu có bố cục hợp lý, các đối tượng chính được đặt trên line rõ rệt, nhóm màu sắc bổ sung một cách dịu nhẹ hút mắt người xem lâu hơn vào chủ thể bức ảnh. Bố cục cân bằng, màu sắc cân bằng, trạng thái nhân vật cân bằng ở thể không vui, không buồn tạo thành cái gì đó rất tĩnh tâm, gần gũi & nhẹ nhàng.
vietcad.77
TÍCH CỰC
9 năm
@hnadov Bạn hãy tìm hiểu tại sao lại gọi là "nhiếp ảnh" đã rồi hãy nói đến bố cục, ánh sang và màu sắc nhé! và sẽ hiểu sao tấm số 1 lại đoạt giải ( nếu là người chơi ảnh đừng nói là nhiếp ảnh gia)
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hnadov Nói kiểu này thì thằng chả biết tí gì về nghệ thuật cũng có thể tỏ ra ta đây vô cùng am hiểu. Không thể giải thích thì nói ra mần chi?
JaRiMo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shrelax84 Can't be chuẩner !!!
Tấm đầu tiên khác mấy tấm kia ở chỗ được chụp bằng điện thoại Sony hả?

Ngoại trừ #1 các tấm còn lại đẹp quá, không phải cứ máy to+đắt mới đẹp nhé 😁
Tấm này mình chụp bằng Z Ultra DSC_0022.JPG
trickyboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
làm ơn coi topic hình ảnh đẹp thì coi đi, đừng có up ảnh tự chụp vào mấy bác ơi... khoảng cách khá lớn
Không hiểu tiêu chí chấm giải là gì nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019