Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

anh em tư vấn giúp mình lens chụp chân dung M42 cho NEX với........!

badboy_110690
6/1/2012 8:15Phản hồi: 11
mình đang xài NEX3 + kit + 50f2.0
cảm thấy chụp chân dung chưa đã lắm . anh em tư vấn hộ mình với nhé .( cho mình biết tầm tiền luôn nha)
mình chủ yế chụp chân dung toàn thân và bán thân thôi
Gò Vấp _HCM

---------- Post added at 03:15 PM ---------- Previous post was at 03:12 PM ----------

sẵn anh em cho mình hỏi cái vivitar 2x này có công dụng j thế . NEX xài có dc không vậy
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tập chơi dần thêm với 50/2 trước. nếu có điều kiện có thể tìm thêm con 85 nào đó hoặc con CZ35/2.4
Minh choi cung dc 2thang roi ban ak
Con fix 50 nay chup chân dung toàn thân boked ko đẹp bạn oi.
Ban tư vấn mình con chụp toàn thân với.
Hoac lens thay prime ngàm m42 nua
CZ Pancolar 80f1.8 đỉnh cao chân dung của M42
Jupiter9 85f2 cũng đỉnh cao chân dung M42
Không thì Helios 40 85f1.5, Takumar 85f1.8 ...

Tiêu cự dài nữa thì mấy em 135, trong đó nổi bật có CZ 135f3.5 Jena siêu sắc nét, màu sắc như lens L, hoặc mấy em Pentacon 15 lá khẩu, bokeh siêu mượt mà...

Hoặc mấy em khẩu lớn như 50f1.4

He he
Cảm on anh.
Vậy anh cho em biết tầm tiền của mấy lens anh vừa nêu ko ( lens second-hand)
Để em tiện đi mua ko sợ bị hét giá
Ak sẵn cho em hỏi. Khi bán lens nguoi ta bán luôn cáp truoc cáp sau la j vậy, cáp để lam j ? Em sai 2 cái lens mà ko có cộng cáp nào
em định mua ống kính prime cho NEX cỡ 70mm-135mm hoặc 18mm-50mm ko biết là len M42 có mấy ống này ko hả mấy pro . mình tìm trên google hoài mà cũng ko thấy
Box ko ai giúp cả.
Buồn quá
đã gọi là ống Prime tức là ống Fix 1 tiêu cự thì làm gì có loại nào 70-135mm, hay 18 - 50 ....? hay ý bạn là khác ....?

mình vừa liệt kê ở trên 1 đống ống 85, 135, 50 ... ấy còn gì.

Gần như tiêu cự nào thì M42 cũng có, có điều là dùng cho đúng mục đích và phù hợp thôi. Với NEX thì 135 đã là hơi quá khổ, có điều 135 nhiều hàng, giá ở mức tầm 2-4 triệu tùy loại, tùy độ mới...

Mấy ống 80,85 mà mô tả ở trên thì quãng 7-1x triệu, hiếm hàng.

Ống 50 thì từ 1-2 triệu, nhiều hàng.

Cáp trước sau là 2 cái nắp bằng nhựa, có tác dụng bảo vệ ống kính trong trường hợp bạn không dùng thì đậy vô, lens mới thì cái nào cũng đầy đủ. Các dòng lens MF cũ như M42 chả hạn thì tùy, lâu đời rồi có thể mất, hoặc thay thế... mà mấy cái đó cũng rẻ chừng 50,70k là có đầy, loại nào cũng thừa.
Hjc. Em thông suốt rồi ạ.
Còn len ý em là ống có tiêu cự chạy đc mà khẩu ko đổi đó ạ. Ko biet ống M42 có ko.
Tại em thay ít ai bán loai này quá
Ống zoom một khẩu này thì thường dòng MF ít lắm bác ơi 😁
Với lại MF chỉ nên chơi prime, vì kỹ thuật hồi đó làm ống MF zoom hơi kém :D
Ý bạn nói đến các ống zoom 1 khẩu (khẩu độ kg đổi toàn dãy tiêu cự). Các ống này vẫn có nhưng thường do khẩu không lớn lắm nên VF sẽ tối, khó dùng, đặc biệt trên các máy APs-C; mà kích thước lại to nên ít người dùng. Bạn chịu khó lang thang trên các trang web bán hàng trên mạng vẫn có người bán đấy.
Thông suốt rồi các pác ak.
Thanks mộ nguoi đã giúp em bớt gà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019