Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh người Dân tộc Paco Vân Kiều, Tỉnh Quảng Trị - Chụp bởi duyht86

duyht86
30/7/2015 16:16Phản hồi: 47
Ảnh người Dân tộc Paco  Vân Kiều, Tỉnh Quảng Trị - Chụp bởi duyht86
Dạo này thấy ảnh em của Camera Tinh Tế chia sẻ nhiều ảnh đẹp quá. Em vừa có chuyến đi sâu vào bản làng dân tộc Pacô ở Quảng Trị. Sau vài lời góp ý của anh @tuanlionsg em tiếp tục chỉnh sửa lại và chia sẻ, hi vọng tuyền cảm hứng với các anh chị em, và các bạn...một vài ảnh chân dung màu có, đen trắng có em chụp người dân tộc Pacô- Vân Kiều ở huyện Dakrong - Quảng Trị. (Một huyện nhỏ ở Tỉnh Quảng Trị, gần cửa khẩu Lao Bảo giáp biên giới Lào ).
Toàn bộ ảnh mình chụp bằng Canon 60D và ống kính Canon 70-200 2.8 L non IS. Về màu thì mình chỉnh PictureStyle với Color Tone, Contrast, Saturation lên cao nhất rồi sau đó chỉnh bằng CameraRaw ngay trên 60D rất hay.

1. Thời gian mình tới đây là khá sớm nên ghi lại khá nhiều cảnh sinh hoạt của mọi người trong bản làng. Dân ở đây rất hiếu khách và họ tỏ ra thích thú với việc được chụp ảnh. Đó là một sự may mắn lớn cho việc chụp ảnh đời thường.

2. Chị em ngồi tết tóc cho nhau rất tự nhiên.
View attachment 2928502

3. Đa số người lớn tuổi ở đây đều có một ống điếu ở tay, cách họ hút rất hay, rất phóng khoáng. Nhìn rất thích mặc dù mình là người ghét mùi thuốc hihi.

5.
View attachment 2928503

5

View attachment 2928506

6. Trẻ con ở đây rất tinh nghịch, thích được chụp hình nhưng thỉnh thoảng lại xấu hổ, có lẽ vì thấy lạ 😁

View attachment 2928507

Quảng cáo

7. Cuộc sống rồi chúng cứ tự do phát triển vậy...
View attachment 2928508

8. Những đôi mắt của con trẻ luôn hấp dẫn mình, hồn nhiên trong sáng và xem ảnh mình thấy thoải mái.
View attachment 2928509

9. Nụ cười rất sáng
View attachment 2928511
Trẻ thơ như thiên thần

10. Ưu phiền của người lớn

Quảng cáo

View attachment 2928512

11.
View attachment 2928517

12. Tấm này là tấm mình thích nhất. Vừa tò mò vừa sợ không hiểu vì sao chú hướng vào mình :D
View attachment 2928519

13. TIếp tục đi sâu hơn tôi bắt gặp được nhiều cảnh sinh hoạt hơn. Rất bình dị.

View attachment 2928520

14.

15. Mới tắm xong chờ mẹ lấy quần hihi

16. Có nhiều việc bạn gặp rồi nó qua đi nhẹ nhàng, những với nhiếp ảnh, với một bức ảnh sau 2 hay nhiều năm khi nhìn lại bạn lại có cảm xúc khác lạ. Với lợi thế của cảm biến crop 1.7 của 60D và ống kính Canon 70-200 2.8 thì gần như có thế kéo mọi thứ lại gần mà không mất đi sự tự nhiên của chủ thể.

17. Sau hồi đầu lạ lẫm chúng quen dần với ống kính máy ảnh, chúng nô đùa. Một điều mình để ý là trẻ con ở dây mắt trong veo, chắc vì chúng ít tiếp cận với màn hình máy tính, thiết bị điện tử.Bản Cát, có điện rồi nhưng vẫn chưa có nước sạch.

18.Cục ta cục tác

19. Mổi bản làng đều có một tục lệ riêng, nên nếu trước khi bạn làm gì thì bạn chắc đã có sự đồng ý của người đối diện, rào cản của tôi lớn nhất là ngôn ngữ, dân ở đây họ nói tiếng của họ. May mắn tôi gặp được một người biết tiếng kinh, và thật sung sướng khi bạn được mời vào nhà của bản địa...

20. Bếp của họ đều được đặt ở ngay căn giữa của ngôi nhà. Họ ví như linh hồn của ngôi nhà sàn.

21. Mẹ bên bếp lữa hồng. Phải nói mình thật may mắn, khi phía sau bếp lữa là một ô cửa, tạo ra thứ ánh sáng rất "đã". Nhờ tới câu "Nhiếp ảnh là cuộc chơi ánh sáng"

22. Mọi thứ mộc mạc, bình dị. Em ngủ với tiếng chim, và sát đó là tiếng nước suối chảy.

23. Chiều về, sau bữa cơm chúng tôi tạm biệt rồi đi về...Sợ đường tối không ra được.
Toàn bộ bản làng,

24.
Chạy đường mòn để ra được quốc lộ. Mùa hè còn dể đi chứ dân nói có khi mua lũ không cách chi đi được.

Rồi, xin cảm ơn các bạn đã xem ảnh. Hi vọng sau bổ ảnh này các bạn sẽ có cảm hứng nhiều hơn, chụp nhiều và chia sẽ nhiều hơn.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hungvo315
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bộ ảnh bạn đẹp quá. Tuy nhiên mình thấy một vài tấm xử lý hơi gắt, hơi ám màu...để "mộc" chắc sẽ đẹp hơn 😃
mấy tấm chụp người đẹp quá, mình thích cách blend màu này 😃, còn 2 tấm phong cảnh ở cuối hơi xấu từ góc chụp cho đến hậu kì 😁
myisyour
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bộ ảnh đẹp, cảm xúc và giựt giựt do nặng.😁
Mình yêu chân dung đặc tả <3
trời đất, hiếp băng thông à 😔
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
màu sắc nhìn ghê quá
Đẹp nhỉ. Quảng trị quê em đó
BBPY
ĐẠI BÀNG
9 năm
ý kiến ca nhân mình thấy ảnh của bạn rất có hồn nhưng hình như bị "soft" và "noise" nhiều thì phải, mấy tấm B&W ok nhưng mấy tấm màu thì.... sao sao đó
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
9 năm
không biết gì về nhiếp ảnh nhưng thấy bình yên quá 😃
mấy tấm đen trắng đặc sắc quá
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Việt nam chỉ chụp nghèo chụp khổ chụp người già chụp người dân tộc là đẹp.. :p😁
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Những nhà bình phẩm nhiếp ảnh thế giới nói tuy những bức ảnh người việt nam mang đi tham dự rất ý nghĩa nhưng quanh năm ngày tháng xuốt ngày chụp xoay quanh người già hoặc người dân tộc.. quanh năm ngày tháng ko sáng tạo đc chủ đề gì khác ...( ko phải mình nói đâu nha..thế giới họ nói đò..minh xem trương trình gì đó trên vtv1 thấy vậy 😁:p)
ronanh
TÍCH CỰC
9 năm
@xxvideoxx Cái form chụp về dân tộc cái nào cũng na ná nhau, đẹp nhưng chả có gì đặc sắc. Lối mòn đi mưa mãi cũng lầy, sinh ra nhàm chán.
Bộ này nên giữ lại thủ râm tinh thần nhau thôi
Rất đẹp nhưng đề nghị sửa tiêu đề nhé, là 2 dân tộc khác nhau chứ không phải ở làng Vân Kiều.
duyht86
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lautuoisong Anh @tuanlionsg hiểu nhầm rồi. Dân tộc Vân Kiều, Paco nhé. Edit lại giúp em, quyền em không làm được.
Hình đẹp mà mấy tấm đầu size lớn quá, máy em nó lag kinh 😔
cuonghbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
cuộn thấy đơ đơ mà không hiểu vì sao 😁
Bác chụp có sắc thái ghê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095