[App]GravityBox - Bản mod không thể thiếu cho dòng máy xài chip MTK

fhfhfh
15/10/2013 12:54Phản hồi: 59
[App]GravityBox - Bản mod không thể thiếu cho dòng máy xài chip MTK
Xposed -> GravityBox
GravityBox là 1 bản mod chạy trên Xposed Framework. Nếu chưa biết Xposed là gì các bạn có thể xem qua bài viết của mod Duy Luân tại ĐâyDễ hiểu hơn thì Xposed là 1 nền tảng cho phép các dev tạo ra các bản mod tinh chỉnh hệ thống ở 1 mức độ nào đó như: thay đổi notification; đổi màu; ẩn, icon trên statusbar v.v.... và GravityBox là 1 bản mod như thế. Khác biệt ở chỗ GravityBox là 1 mod tổng hợp hầu hết các bản mod khác vào nên thay vì phải cài đặt từng mod để tinh chỉnh thứ này, thứ kia thì ta chỉ cần cài GravityBox. Với các rom Android gốc hay stock thường ít tính năng so với 1 số rom khác như MIUI, GravityBox sẽ giúp ta làm đc nhiều điều hơn so với ban đầu mà vẫn giữ lại đc độ ổn định của vốn có. Nếu bạn muốn tinh chỉnh, tùy biến android thì đây là thứ tốt nhất giúp bạn làm đc ở 1 mức độ cơ bản mà ko làm ành hưởng đến hệ thống như việc tự bung rom ra làm. Ngoài ra các bạn có thể tìm hiểu thêm 1 mod khác là Xtheme Engine giúp tùy biến giao diện, sử dụng kết hợp có thể tạo ra 1 sự khác biệt so với ban đầu

Yêu Cầu:
- GravityBox chỉ chạy trên JB 4.1 trở lên
- Hỗ trợ các dòng chip MTK6589, MTK6577, MTK8389
- Để có thể chạy tốt máy bạn cần phải cần dùng rom stock hoặc các rom mod có giao diện thuần android. Nhưng tốt nhất là rom thuần Android
- Ko hỗ trợ các rom như Lewa hay MIUI
- 1 số máy ko dùng chip MTK có thể chạy đc nhưng mình ko chắc vì mình ko có máy test thử, trên hết là GravityBox đc viết chủ yếu cho chip MTK

Hướng dẫn cài đặt:
Đầu tiên các bạn phải cài Xposed: Có thể tham khảo về Xposed by rovo89 trên XDA Download: http://dl.xposed.info/latest.apk
Tiếp theo vào đây để down về bản GravityBox by C3C076 mới nhất http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2316070 (Mình ko đưa link vì GravityBox update thường xuyên nên hãy theo dõi topic để có thể cập nhật ver mới nhất)

Sau khi down về xong vào máy cài lần lượt cả Xposed và GravitBox. Sau đó mở Xposed lên. Tại phần Framework chọn Install, sau khi cài xong có thông báo yêu cầu reboot lại máy, bỏ qua trở ra vào phần Modules đánh dấu chọn GravityBox. Giờ hãy reboot lại máy là cài đặt thành công.

Thường GravityBox sẽ tự động thêm 1 số quick Setting vào Notifications, có thể mở ra xem thử. Nếu thấy phiền phức về nó thì ta có thể thêm hoặc bỏ đi ở phần sau. Giao diên GravityBox với nhiều phần. Mặc định GravityBox sẽ tự động thiết lập ngôn ngữ như bạn đang xài trên android. Nếu bạn dùng rom đang xài tiếng việt thì GravityBox sẽ chuyển sang tiếng việt còn nguơck lại thì tiếng Anh.
Vì chức năng của GravityBox rất nhiều nên mình chỉ nói sơ qua 1 số cái cơ bản. Các bạn có thể tìm hiểu thêm khi sử dụng. Ảnh Ví dụ mình chuyển qua Tiếng Việt. Nhưng trong bài này mình dùng tiếng Anh cho dễ hiểu

- Statusbar tweaks: đây là phần tinh chỉnh về thanh statusbar.
+ QuickSetting management: những thứ liên quan đến quicksetting có thể tìm thấy tại đây. Nếu bạn thấy quá nhiều setting hiển thị ko cần thiết ta có thể thêm bớt tại Statusbar quicksetting tiles. Screenshot_2013-10-15-18-40-09.png
Phần Tiles per row giúp ta thiết đặt số lượng quicksetting trên 1 hàng Screenshot_2013-10-15-19-18-43.png

Quảng cáo

. Quickapp tile settings giúp chọn 1 app cho vào quicksetting, để có chức năng này ta phải chọn mục quickapp ở phần trên(mặc định thì nó có sẵn). Auto-switch QuickSettings: đây là chức năng khá hữu dụng cho JB 4.2.2, nó cho phép ta trượt xuống là ra quick setting ngay thay vì mặc định sẽ hiển thị thông báo notification trước tiên.
+ Statusbar Color: Tại đây ta có thể đổi màu thanh Statusbar, đổi màu icon đồng hồ, pin v.v...
Trong phần Notification drawer style: Notification drawer background: đây là phần chỉnh màu cho thanh Notification, bạn có thể chọn màu nào bất kỳ hoặc có thể sử dụng hình nền để set cho Notification. Nếu sử dụng hình nền cho notification thì ở mục Background mod nên thiết đặt là Underplay hoặc giảm Transparency xuống để tránh hình che mất hết quick setting và thông báo gửi về trong thanh notification. Mục Background Transparency cũng giúp ta tăng, giảm độ trong suốt của Notification
+ Ngoài ra ta có thể chọn icon cho Pin trên statusbar, chế độ hiển thị %, chế độ hiển thị tốc độ down/up khi kết nối wifi/3g, ẩn hiện Sim1/sim2 hay thiết đặt lại đồng hồ trên statusbar
Screenshot_2013-10-15-19-19-10.png Screenshot_2013-10-15-19-19-21.png
- Power tweaks: Ta có thể thêm vào chức năng Reboot vào recovery, Screenshot khi bấm cứng nút Power. Ngoài ra nếu máy có đèn led thì ta có thể chọn tắt hay mở led khi có thông báo đến hoặc khi pin yếu Screenshot_2013-10-15-19-19-28.png
- Display tweaks: có thể ẩn/hiện statusbar hay navigationbar, có thể làm trong suốt nền, tùy chỉnh độ sáng màn hình v.v.. Screenshot_2013-10-15-19-19-36.png
- Phone tweaks: đây là phần thiết đặt về cuộc gọi. Ko có gì quan trọng lắm như cho phép rung khi có ng gọi đến hay tắt cuộc gọi hoặc mute khi có ng gọi đến = cách lật úp đt lại, set ảnh fullscreen của 1 số liên lạc khi đang đt v.v... Screenshot_2013-10-15-19-19-44.png Screenshot_2013-10-15-19-19-49.png
- Media tweaks: ở phần này có chức năng rất hay là cho phép ta chuyển bài hát mà ko cần phải mở máy = cách bấm cứng nút volume + hoặc -. Nếu ai thường xuyên nghe nhạc thì sẽ thấy rất là hữu dụng. Ngoài ra thì có thêm chức năng tăng âm lượng thêm cho máy khi nghe Screenshot_2013-10-15-19-20-01.png
- Hardware tweaks: đây là chức năng mình thấy là hay nhất. Nó cho phép ta thiết đặt các phím cứng khi ấn vào sẽ làm 1 việc gì đó như: mở 1 app, tim kiếm, tắt máy hay chuyển đến app mới vừa mở trước đó. các phím có thể thiết đặt là các phím cứng trên máy như phím back, home và menu. Tuy vậy ko phải phím nào cũng đều đặt đc hết như chỉ phím menu mới có chức năng nhấp kép sẽ làm 1 việc gì đó còn 2 phím home hay back thì ko đc(tất nhiên rồi!) Screenshot_2013-10-15-19-20-20.png Screenshot_2013-10-15-19-20-25.png

Quảng cáo

- General fixs: Ngoài ra ai đang dùng máy chip MTK6589 thì có thể xem thêm phần dưới, có 1 số thiết đặt fix bug cho máy chạy chip này Screenshot_2013-10-15-19-20-36.png

Vẫn còn nhiều chức năng mình chưa nói đến, các bạn có thể tìm hiểu thêm. Nếu có thể thì các bạn hãy chia sẻ trong topic này, mình sẽ quote lên #1 để giúp nhiều ng mới dễ làm quen hơn 😃

Update

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mở hàng😃
Đau lòng cho 4.0.4 của mình thế.
Cái này mình đang dùng....phải nói là đỉnh
nghi xz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có ai thử cho XZ chưa?
Mits LaZy
ĐẠI BÀNG
11 năm
E chỉ là 4.0.4
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko nên xài cho xz bạn nhé. Máy ko dùng chip mtk thì tốt nhất phải đang chạy android gốc

Sent from my v970 using Tinhte.vn mobile app
mykina18
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao mình ko làm trong suốt status bar dc nhỉ?
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
chip exynos dcd ko ta
chủ thớt cho hỏi xperia V root may roi có xài phan mem nay dc ko?
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tin_2411 Bạn cài thử xem, mình ko xài xperia nên ko rành. Nhưng tốt nhất để cài là 1 bản rom android gốc hoặc stock dùng chip MTK
optimus G f180 đc ko bác chủ?
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hunglv123 bạn test thử dùm mình nhé, Nếu là rom không có tùy biến nhiều thì ok
@hunglv123 Dòng LG từ 4.1 trở lên cài vô tư nhé,bất kể là chip MTK hay qualcomm,LTE 2,3,Vu 2 còn cài được, huống gì là G,android 4.1,2,3 thì lựa cái Gravity box JB mà cài,từ 4.4 có gravity KK đó
ninhlexus
TÍCH CỰC
9 năm
@Azion Máy mình lenovo p770 android 4.1.1 stock, chip MTK 6577. Sao ko dùng đc hả bạn?
@ninhlexus Không dùng được do bạn chưa root máy vì xposed install tạo module+framework cho gravity nhé,nói thêm cho bạn hiểu là gravity không hoạt động được dạng stock,chỉ có cook rom mới ok hết,chia buồn vì bạn xài rom stock
ninhlexus
TÍCH CỰC
9 năm
@Azion Máy mình root rồi. Đây này, mình copy đoạn trang 1 của chủ thớt nè.
Để có thể chạy tốt máy bạn cần phải cần dùng rom stock hoặc các rom mod có giao diện thuần android. Nhưng tốt nhất là rom thuần Android
- Ko hỗ trợ các rom như Lewa hay MIUI
Việt.dz
TÍCH CỰC
10 năm
Mình mod thanh statusbar bằng file ảnh .png rồi,giờ cài app này vào nó ẩn file ảnh đấy luôn,có cách nào để bỏ chức năng chỉnh màu statusbar mà vẫn giữ đc những chức năng khác ko bạn? >.<
Tien273
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho cái link down đi thớt ơi wa bên xda mà đau cả mắt chẳng bjk tiếng anh j sao mà xem hjx
@Tien273 Của bác đây, dành cho 4.1/4.2/4.3 http://repo.xposed.info/module/com.ceco.gm2.gravitybox
Dành cho kitkat 4.4 http://repo.xposed.info/module/com.ceco.kitkat.gravitybox
Tien273
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zzMr.Hoàngzz Tks bác nhju nha
đang dùng và cực kỳ thích app này 😃
Quá tuyệt. Cảm ơn bác

Sent from my mini 3G using Tinhte.vn mobile app
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung cái này nó tùy thuộc vào rom các bạn đang dùng. Không hẳn chỉ xài đc cho máy xài chip MTK. Chỉ cần đó là rom thuần như của dòng Nexus là xài đc. Các bạn cứ down về xài thử, ko đc thì xóa, ko hại gì máy cả đâu 😁
Tien273
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong thớt lun cap nhat cho ae cùng xài nhe
haidongtay
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gravity đòi xproed bản mới hơn chứ bản 2.1.4 không dùng được
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
10 năm
trong bài mình có nói xài 2.1.4 đâu. Cứ dùng bản mới nhất là đc, xài bản cũ cũng có chức năng update lên
của mình 4.2 sao khi mở nó báo là không phản hồi vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019