App Inventor: Viết ứng dụng cho Android thật dễ dàng

TDNC
12/7/2010 11:28Phản hồi: 59
App Inventor: Viết ứng dụng cho Android thật dễ dàng

Trong vài tuần nữa, Google sẽ cho người dùng tải về chương trình thiết kế ứng dụng có tên App Inventor. Với chương trình này, bạn không cần phải có bất cứ kiến thức nào về lập trình cũng có thể tạo các ra phần mềm cho Android từ cơ bản đến nâng cao. Với giao diện trực quan, dễ hiểu, cho phép truy cập đến các chức năng của điện thoại kể cả GPS, đây sẽ là công cụ giúp cho bộ sưu tập ứng dụng của Android ngày càng dồi dào và phong phú.

Điểm nổi bật của App Inventor là nó cho phép bạn vừa thiết kế ứng dụng vừa xài thử ứng dụng đó trực tiếp trên chiếc điện thoại Android đang được kết nối với máy tính. Tất cả các công đoạn viết phần mềm đều thông qua giao diện đồ họa trực quan theo kiểu WYSIWYG (What you see is what you get) mà không cần bạn phải đụng tới một đoạn mã nào. Các chỉ dẫn trên màn hình đủ dễ hiểu để bạn có thể tiến hành viết phần mềm ngay mà không nhất thiết phải xem qua các bản hướng dẫn sử dụng.

Tuy có cách dùng đơn giản nhưng App Inventor khá "hào phóng" khi cho phép bạn truy xuất đến các chức năng thường dùng của điện thoại như chức năng tự động nhắn tin, xác định vị trí hiện tại qua GPS và kể cả giao tiếp với các ứng dụng trên nền web như Amazon, Facebook hay Twitter.

Giao diện của App Inventor

Nguồn: Google Labs
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

25xuanquang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các pro làm đi, anh em chỉ xài thui 😁
anhthpc
ĐẠI BÀNG
14 năm
các ae vnandteam chuẩn bị học nghề thôi.
khá hay. Nhưng mà không code thì cũng có nhiều hạn chế nhỉ.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Để bữa nào thử coi. Mình là mình mù tịt về lập trình nhá, nếu như mình không viết được ứng dụng bằng cái này thì chứng tỏ nó nói xạo :laugh8kb:
Hay đấy chứ! Kiểu như dùng Microsoft Access lập trình cơ sở dữ liệu đơn giản mà không cần biết nhiều về SQL
alozng
TÍCH CỰC
14 năm
chả hiểu phát biểu cái gì !

p/s: phải cái này giống bộ visual basic của MS thì tuyệt, vừa GUI vừa CODE thì quá tốt cho người !
Ý bác ấy là ko biết gì về cơ sở dữ liệu thì cũng có thể tạo ra cơ sở dữ liệu đơn giản = cái MS access(MS office) ấy mà.
alozng
TÍCH CỰC
14 năm
ko bít gì về CSDL thì chỉ lưu đc thông tin trong access thôi. còn muốn viết một chương trình thực sự bằng access cũng ko phải đơn giản đâu bạn ah. nhưng ý mình, tại bác ấy đi so sánh Access và sQl nghe ko đc lọt tai cho lắm. thôi end !
p/s: Google lần này chắc sẽ thành công thêm thành công ! Đang phân vân giữa iP4 hay là N1 đây 😁:D
jconst
TÍCH CỰC
14 năm
hay ghê, kiểu này phải chuyển sang android sớm 😁
kiểu này thì người người, nhà nhà ... đều là lập trình viên hết rồi 😁
Em sẽ tải cái này về vọc thử 😁
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
hy hy, hay đấy, mình sẽ làm ứng dụng 18+
tiny1990
TÍCH CỰC
14 năm
duyệt duyệt, chuẩn nhất từ đầu tới giờ nè :dance:
tớ chỉ thích mỗi kiểu :bounce: này của các "bé" thôi và kiểu này nữa :mstickle:
@kekenano LÀM ĐI BẠN , AE ỦNG HỘ LUN ! 😃
gì đâu, cái này chỉ bấm bấm rồi chọt chọt dc tý thôi, chỉ lf 1 phần mềm tiện ích thì đúng hơn😁
bravo Google, đang tính nghiên cứu viết app cho And mà ko có time xem các API cũng như dùng eclipse, cái này ra với full DOC thì quá tuyệt

có lẽ ko lâu nữa app sẽ And sẽ nhanh chóng bắt kịp App rồi
Android có ứng dụng tự phát triển phần mềm này hay quá nhỉ , 1 bước đi đúng đắn đây , rồi Software cho Android sẽ phong phú lắm đây 😃
newstar
TÍCH CỰC
14 năm
Cho em hỏi mấy cái này khi viết xong mình có được đưa lên Android Market không ạ? Nếu được thì có lẽ cái mốc 1 triệu ứng dụng...Eo ơi 😁
App Store có gắn tên lửa vào đít cũng theo không kịp. :D
có cái này hay đây, khoảng cách giữa dân lập trình sẽ được gần lại thêm 1 tí, nhưng sẽ không thể nào là bạn đồng hành được, nhưng ít nhiều cũng có cái thú vị cho mình mài mò!😃
nhìn cái giao diện có vẻ visual phết nhỉ 😁
Kiểu gì cũng phải code thì mới ra được chương trình ưng ý, đây chỉ là phần design giao diện cũng như một số tính năng cơ bản thôi.
cái này làm nhớ lại cái Visual basic 6.0 hồi xưa!
CHỉ cần chọt chọt là có app ngay!
Hồi xưa mình cũng làm đc vài chục cái game nho nhỏ, chơi cũng vui 😁
trizniker
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay , nhưng liệu có giàu được không khi viết ứng dụng android .
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
chất lượng cao, giá rẻ, sẽ chẳng mấy chốc mà giàu thôi!
nowforever
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ôi... Cũng giống như MS nó nói code = VS thì ko phải code... kéo thả thui vậy mà...
Chỉ làm cho đơn giản hơn thui, chứ ko thay dc đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019