Apple bị cáo buộc lừa dối khách hàng iPad 4G tại Úc, đồng ý hoàn tiền mua

TDNC
28/3/2012 5:46Phản hồi: 167
Apple bị cáo buộc lừa dối khách hàng iPad 4G tại Úc, đồng ý hoàn tiền mua

Thứ 3 tuần trước, Hội đồng Cạnh tranh và Người tiêu dùng tại Úc (ACCC) đã đâm đơn kiện Apple lừa dối khách hàng tại quốc gia này khi nói rằng máy tính bảng iPad 4G có thể kết nối tới mạng 4G bằng một chiếc SIM điện thoại. Thực tế, Úc chỉ có một nhà mạng duy nhất có 4G đó là Telstra, nhưng mạng 4G đó sử dụng tần số 1800MHz, còn iPad 4G chỉ hỗ trợ tần số 700 và 2100MHz nên nó không thể sử dụng được mạng 4G này.

Các luật sư của Apple tranh cãi rằng hãng chưa bao giờ nói cụ thể là iPad có thể kết nối tới mạng của Telstra, và nói với tòa án rằng thiết bị của họ tương thích với các mạng khác tuân theo chuẩn quốc tế được xem là 4G. Sau đó Apple cũng đã đồng ý phát đi một thông báo nói rằng sản phẩm của họ hỗ trợ các mạng di động siêu nhanh nhưng không tương thích với mạng của Telstra.

Đồng thời Apple còn nói sẽ email cho những khách hàng tại Úc với nhã ý hoàn lại tiền mua máy nếu họ cảm thấy mình đã bị lừa dối khi mua iPad 4G. Thông báo này cũng sẽ được thực hiện ngay tại thời điểm bán hàng.

167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chăm sóc khách hàng tốt thật, ko có 4G thì sài 3G thôi sao mà phải trả lại cho rắc rối nhể
@cascadabadboy Họ không như dân mình,nhiều cái tặc lưỡi cho qua đâu. Họ tự biết bảo vệ quyền lợi của mình lắm,như thế mới k bị lợi dụng, apple k hoàn tiền lại, có khi mấy người đó còn kiện đòi quyền lợi người tiêu dùng nữa ấy chứ, khi đấy còn bồi thường nhiều hơn.hi
MrActor
TÍCH CỰC
12 năm
@cascadabadboy Họ mua để tận hưởng tốc độ cao của 4G mà, nói như vậy ko lẽ mua 4s lại chịu chạy EDGE à. Cái này cũng do apple không cảnh báo trước với KH là có thể không tươg thích một số nhà mạng 4G.
@cascadabadboy tại vì người tiêu dùng trả tiền cho tính năng sản phẩm
Chính xác ra là "quảng cáo không đúng hoặc không chính xác"
nên refund là chuyện bình thường !!
lehungnew
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẳng cấp Apple có khác. Được cái ở nước ngoài thì có vụ return, chứ VN mình thì khỏi lun
@lehungnew Lol. Ở Việt Nam mà có vụ này thì bà con kéo nhau đi mua xài thử rồi return cho chết luôn. Chính sách này chỉ áp dụng cho những nơi phát triển thôi.
firstdate
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lehungnew Chả hiểu có đẳng cấp gì trong chuyện này ....
lehungnew
ĐẠI BÀNG
12 năm
@firstdate đẳng cấp cái chỗ chịu thừa nhận lỗi của mịnh Và mong bạn phải biết rằng đó là ý kiến của riêng mình thôi, còn bạn nghĩ sao thì mình chịu
lehungnew
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lphong hehe, like mạnh cmt của bạn ^^
Quả này ko hay rồi , lại thêm phốt nữa , nhưng dòng máy tính bảng , ipad vẫn la nhất.
vinhquangqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tư bản giẫy chết sướng thật , thằng nào làm ăn bố láo , quảng cáo linh tinh là nó kiện ngay , ko như VN có dùng đến chết cũng mặc bay
vtq0384
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vinhquangqn Cái này hay nè. Đá xoáy hả, báo anh 3 bắt bi giờ đó nha kha kha
thế mới tạo nên thương hiệu apple .
crabs
CAO CẤP
12 năm
Ở vn quảng cáo đôi dép trị bá bệnh hàng ngày trên tv mà chả có tổ chức nào sờ mó
@crabs cho quảng cáo thì làm gì mà sờ đến được bác,sờ vào vnđ thì có
nếu như ở VN là k có vụ hoàn tiền đâu
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
tự nhắn tin cho khách hàng úc và hoàn tiền nếu cảm thấy lừa dối!cái ngày nghe ảo!
@movado_38 Nghe k ảo tí nào đâu bạn khi mua hàng Apple nó đã thu thập thông tin liên lạc của khách hàng nên việc chủ động liên lạc là rất bt.
Quả thật là bên Tây mua hàng rát sướng bạn ạ (mình ở UK) dù mình mua bán cái gì nhỏ hay lớn khi email hoặc điện thoại hỏi hạn chúng nó đều trả lời rất nhiệt tình, khác hẳn ở mình đó bạn!
@Sonltt ight, mình live chat với nhân viên apple trên apple.com hoài . họ trả lời giúp rất nhiệt tình, điện thoại nữa . mấy bạn này sống ở VN nên cứ nghĩ thế giới đều như vậy, mới sang Mỹ tôi tưởng đang sống ở thế giới khác, như từ đáy lên đỉnh của nền văn minh vậy
@harrypham89 cái suy nghĩ này do tâm lý chung ko ra nc ngoài nên vậy bác àk,mình cũng đag sống ở hàn thấy nó khác biệt với việt nam nhìu quá nói riêng về vấn đề bán hàng này thôi ( vấn đề khác ngoài phạm trù)
@movado_38 Bạn chưa sống ở nước ngoài nên không biết gì !
Cái tai nghe Altec Lansing sale off 50% , mua sài cả nữa năm. Đổi 1 cái mới rồi, cái thứ 2 này sau đó bị hư cái giác cắm ( chính xác là do sử dụng ) vậy mà đem ra nó hỏi "muốn đổi cái khác hay lấy lại tiền )
QUá bình thường ở một số nước khác, trong đó có Aus !!
@Ivy_7997 Oh, chuyện này ở nước ngoài thường tình thôi, ở Sing mình mua máy sinh tố về xay cho cố hư lưỡi dao đem đổi bình thường
trả tiền cõ nghĩa lỗi thuộc về apple rồi 😃
@_viking_ Cũng k fai qui trách nhiệm cho 1 mình apple đc , mình đọc xong cảm thấy lỗi cũng có phần của Úc nữa ^^
van_doan
TÍCH CỰC
12 năm
ko thix apple nhưng đúng là apple "luôn chơi đẹp" với khách hàng của mình
royal_T
TÍCH CỰC
12 năm
ở VN mình cái vụ cháy xe tùm lum rồi xăng rởm có thấy gì đâu, dân chịu hết thôi 😔
Nâng bi thần chưởng.
Sent using VOZ brick.
ctthou
TÍCH CỰC
12 năm
@realmadrid_cf vozer detected.
mấy thým voz nằm vùng này.
bebi1250
TÍCH CỰC
12 năm
mấy ông này so sánh vớ vẩn quá.VN làm sao so được với bon chủ nghĩa tư bản chứ,2 con đường 2 khái nieemk khác nhau
@bebi1250 Quá chuẩn rồi, 1 bên người tiêu dùng nói riêng và người dân nói chung có quyền lên tiếng bảo vệ lợi ích của mình, còn một bên thì mọi người cứ ngậm mỏ lại mà chấp nhận những thứ được ban phát. Đúng là quá khác biệt không thể so sánh được, các bác kia hàm hồ quá. 🆒
@bebi1250 Thì thế nên so sánh VN với các nước tư bản thì 1 bên là thiên đường , còn 1 bên là gần địa ngục 😆
letienduc89
ĐẠI BÀNG
12 năm
làm ăn rõ ràng ko mập mờ công khai thế này nên công ty mới mạnh thế . mấy bác VN chộp giật lợi ích thảo nào chả tồn tại và phát triển đc như thế
cái này là do dân nó hơi chí phèo tí thôi :"] mình đi xem ở JB Hifi hôm mới ra ipad 2012 nó đã ghi rõ là không compatible với bất cứ mạng 4g nào ở Úc mà.
Thêm 1 thông tin nữa, 4G ở Úc còn 1 mạng nữa là Vivid wireless. Hội này chỉ cung cấp data và chuẩn bị được mua lại bởi optus. Vodafone cũng đang có kế hoạch lên 4G sau khi sát nhập với 3 nhưng chưa biết là bao giờ 😆
@nagini Ngay cả nhân viên của Apple Store mà còn nhầm lẫn nữa huống chi là dân thường.
Phục các chú iFans nhà ta chuyển bại thành thắng. Vụ Apple hoàn tiền là cực chẳng đã, chứ nó có xung phong gì đâu. Nếu không hoàn tiền thì phải thay đổi toàn bộ bao bì, công tác quảng cáo (loại bỏ chữ 4G), mà ác là đợt này chỉ có 2 phiên bản: Wifi và Wifi+4G. Nếu bỏ chữ 4G ra thì biết thay chữ gì vào để phân biệt giữa 2 phiên bản? Còn nếu thay bằng 3G thì rõ ràng là không có ấn tượng gì về tốc độ cả (vì tốc độ 3G của các mạng ở Úc rất tệ).
Nói Apple chơi đẹp với khách hàng? Thử hỏi nếu ACCC không đưa Apple ra tòa vì việc này thì Apple có chịu hoàn tiền cho khách hàng hay không?
Cá nhân mình thấy tốc độ 3G cũng đã đáp ứng được mình, xem phim nghe nhạc lướt web thậm chí download đều ổn
@conech1986 3g của vn chỉ lẹt đẹt vài mb/s. nhật sắp khai trương đường mạng 110mb/s 😁
@inconsolable1910 vài mb/s ko có chuyện đó đâu chỉ hơn 1Mb/s thôi.còn nhật nó khai trương mạng 110 Mbps chứ ko phải Mb/s
@huydinhhd90 ờ nhầm, 110 mbps/s, hehe
@inconsolable1910 casnfng sửa càng sai , Mbps cha nội, nó co1 nghĩa megabit per second . cần chi /s
@conech1986 cá nhân mình thấy 3g chưa đủ để đáp ứng được mình, còn chậm lắm. nhất là hiện tại ở việt nam 3g không ổn định. nếu ngồi ở trung tâm thành phố mà test 3g ko thể = wifi vừa nhanh vừa rẻ. nếu phải di chuyển . 3g rất phập phù, lúc có lúc mất
haphong86
ĐẠI BÀNG
12 năm
xe cháy mà đc bòi thường thì ..............
@haphong86 ....ngta tự đốt xe mình để có xe mới .
______
chip 4G nhưng thiếu tần số 1800MHz phiên bản sau ra bổ sung thêm tầng số là xong
Đợi email r mang ra trả nào ^^
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
dân úc khác dân ta, nhà nước úc cũng khác nhà nước ta, đâm ra apple bên đó cũng khác apple bên ta, hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019