Apple cập nhật BootCamp 6 cho Windows 10, chỉ hỗ trợ máy Mac từ 2012

longhau
13/8/2015 13:5Phản hồi: 261
Apple cập nhật BootCamp 6 cho Windows 10, chỉ hỗ trợ máy Mac từ 2012
Screen Shot 2015-08-13 at 7.17.14 PM.png
Sau khi Microsoft chính thức giới thiệu phiên bản Windows 10 thì đã có khá nhiều người dùng Mac đã thử cài đặt hệ điều hành này lên các dòng máy Mac thông qua BootCamp. Tuy nhiên do Apple chưa kịp cập nhật phiên bản BootCamp cho hệ điều hành Windows 10 nên đã nhiều người gặp khó khăn trong việc cài đặt driver cho máy. Một số lỗi thường gặp như không chỉnh được độ sáng màn hình, đèn nền cũng như âm thanh; ngoài ra có người còn bị lỗi bàn rê không hoạt động được và phải sử dụng chuột rời. Thật may là Apple đã bắt đầu cập nhật phiên bản BootCamp 6 dành cho Windows 10 và bắt đầu phân phối đến người dùng, tuy nhiên chỉ các đời máy Mac từ phiên bản năm 2012 trở về sau là được hỗ trợ. Bạn có thể kiểm tra máy Mac của mình theo hình phía trên xem có hỗ trợ hay không 😃

Các tính năng được hỗ trợ trong BootCamp 6:
  • USB 3
  • USB-C trên MacBook (Retina, 12-inch, Early 2015)
  • Thunderbolt
  • Driver khe thẻ nhớ SH hoặc SDXC card
  • Driver USB Apple SuperDrive
  • Driver bàn phím, bàn rê và chuột của Apple
Để cập nhật BootCamp 6:

• Cài mới hoàn toàn:

Khi tiến hành cài đặt Windows 10 thông qua BootCamp trên máy tính Mac, bạn phải tick chọn vào mục "Download the lates Windows support software from Apple". Không hiểu vì sao dạo gần đây Apple không còn cho tải các phiên bản BootCamp mới trên trang Support của hãng nữa, mình và chắc nhiều bạn cũng giống mình không thích tải qua BootCamp Assistant vì nó khá chậm. Sau khi tải xong thì chúng ta cài đặt như bình thường và BootCamp 6 sẽ tự động cài đặt sau khi Windows 10 được cài.

Chú ý: File ISO dùng để burn USB hoặc DVD phải là file gốc tải trực tiếp từ server Microsoft chưa thông qua chỉnh sửa. Mình đã thử tạo bô cài USB bằng một vài file ISO All-in-one nhưng không được.

• Nâng cấp từ Windows 7, 8.1 hoặc đã cài đặt Windows 10 bằng BootCamp phiên bản cũ hơn:
Nếu bạn nằm trong trường hợp này, hãy chắc chắn rằng hệ điều hành Windows 7 hoặc 8.1 của bạn đang sử dụng phiên bản 64-bit, nếu không thì bắt buộc bạn phải backup dữ liệu lại và tiến hành cài đặt mới hoàn toàn do BootCamp 6 không hỗ trợ phiên bản Windows 32-bit, do đó bạn không thể nâng cấp Windows 10 và cài đặt driver được. Thật ra thì Apple đã sử dụng Ram tối thiểu 4GB cho những dòng máy Mac của họ từ lâu rồi nên chắc không ai cài phiên bản 32-bit đâu ;)

Còn nếu bạn đã cài đặt Windows 10 64-bit và sử dụng phiên bản BootCamp cũ hơn thì bạn chỉ cần khởi động vào hệ điều hành Windows, ấn nút START -> All apps -> Apple Software Update và tiến hành cập nhật (file tầm khoảng 1GB)

Nguồn: Apple
261 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đến lúc chiến rồi...
mualarung01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Ko liên quan, nhắn tin hỏi bác có 500 cho các bé vùng cao bằng Facebook massage Ko thấy bác trả lời
@cuhiep Bác trích cái driver Magic Mouse phiên bản này cho chúng e ké với :p:p không biết có khác với phiên bản 2012 khong nữa
Hay đây ! Up thôi !
hoathuancntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khá là ngon nhưng chắc máy nóng như chảo.
@dorewan199x máy em giống máy bác này ,nhưng bác dorewan ơi,bác kiểm tre xem trong phần device manager thì nó có nhận cả 2 card không?
@nguyenhalongcva "display adapters: nVidia GT650M" chắc của mìh cũg ko nhận hd4000 rồi 😔(
@dorewan199x em cũng vừa hỏi bác duy luân về vụ này 😃 mà em thấy chạy card rời toàn trên 60 độ mà chả có làm gì nặng cả í :(
chuotvd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lucker88 bac ay noi dung day chu. Con MBA cua em chay nong lam bac ah. Hay tai may minh nhi?
hên quá, con mid 2012 được, haha 😁 :D
@lucker88 Mình thấy anh em chẹt hắn quá mà hắn vẫn tỉnh như ruồi.thank thêm phần hiểu biết
buitruclam
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Ko ưng mặt avatar bạn này. Ko ưng dù bạn ko làm gì xấu. Có điều mâm nào cũng có. Chắc quảng cáo. Nhưng xem ra phản tác dụng.
@hero_phoenixhunter thanh nien nghiem tuc
@hero_phoenixhunter Bạn mới nhảm
rock_o0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm qua mới hạ cho khách con MacBook Air 13 xuống 8.1 xong, giờ lại không lẻ call đem máy qua để lên lại 10 hả trời
trionah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rock_o0o không cần đâu bạn gửi link bài này cho khách để họ tự quyết định. 😁
😁 máy late 2011, vậy thôi chơi win 7 cũng dc rồi
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
@allstreet Chúng ta đã bị bỏ rơi... :oops::oops:
có những người cũng hóng
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Tưởng Apple không chơi với MS?
TaNi-bc
ĐẠI BÀNG
9 năm
xong, con mid 2010 của mình coi như bị bỏ rơi ^^. xài máy ảo thôi.

Gửi bằng ứng dụng Tinh Tế News
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@hero_phoenixhunter thiếu driver soundcard, down bản mới nhất từ Realtek và Cirrcus cũng bị lỗi No Sound.
@beluxubu Bạn thử xóa driver soundcard củ đi rồi cài lại bản edit này xem:
http://macvn.com/forums/showthread.php?t=40606
Mình test thử ok trên Imac 2008 cho cả Win10 64 và 32.
(Cài boot camp 5 xong xóa sound drive rồi cài lại cái này).
alexnam
TÍCH CỰC
9 năm
@hocsinhyeukem Được bác, xài win10 từ hồi còn Inside, thiếu driver nhưng có thể dùng driver của 8.1 để cài chạy chế độ compatible 😃
@hero_phoenixhunter Sai đề.
trungdoanzh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon đấy nhưng rất tiếc mình không dùng mac
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@Potter257 vậy biến giùm cái
zing4u
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cài mới win 10 pro trên macbook pro 2015 dùng BootCamp 5 oke tất cả ko thiếu hay lỗi chức năng nào. máy mát hơn win 8.1 pro.
zing4u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sơn Nguyễn 1991 đúng rồi bạn.
@zing4u máy bác đang ở os 10.10 hay 10.11 vậy. Máy e 10.11 nó thiếu driver mạng vs touchpad + ... mak sao đưa usb vào nó ko cho chạy mới đau 😔
zing4u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sơn Nguyễn 1991 ngày trước ox 10.10 mình cài cũng oke, sau đó update lên 10.11 cũng oke, mình cài cho macbook pro 2013 và 2015 oke hết, đủ drive, không lỗi.
@zing4u em cũng làm vậy mà vẫn bị thiếu driver usb với âm thanh
ƯỚC MƠ CÓ CON IMAC 5K NHƯNG MÀ TIỀN ĐÂU MÀ MUA. XÀI MAC THÌ PHẢI CÀI SONG SONG VỚI WIN THÔI.
sao check không hiện nhỉ 😔
p/s: h mới nhận ra. k hỗ trợ mac air 2011 =((
Cho em hỏi cài xong win 10 thì xoá Mac Os X đc ko ạ
E chỉ muốn dùng win 10 thôi, muốn xoá Mac cho đc nhiều bộ nhớ, SSD 128 thôi
hung08x6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yudhoyono Nếu vậy bạn cứ cài như win bình thường rồi cài bootcamp thì sạch mà ngon. Nhưng để mac mà dùng có nhiều cái hay. Đồng bộ hết tài khoản đt ipad macbook có cuộc gọi đến thấy đổ chuông cả loạt hihi vui tai
@yudhoyono hoàn toàn được nhá bác.
Mình có thằng bạn cũng giống bác bỏ hoàn toàn mac os cho nhẹ máy.
128g ssd là hơi ít.
@PIDER mình đang 128gb song song win và mac, hai thằng 60gb, 8gb làm data chung, ổ mình đủ 128gb
@hero_phoenixhunter Thế thì bác chỉ còn 50g ssd để sài.
Ai thích thì để. Ai lưu trữ nhiều thì xóa
@yudhoyono dag xai con nao bac neu retina 13 muon mo rong bo nho e de lai cho cai áo the nho micro sd ve mua the nho gag vao.codieu kien thi mua 128g cung dc.ao the vua khix nha.ko loi hang chinh hsng Adam driver micro sd
hung08x6
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho e hỏi imac md 095 coi như đứng nhìn ah.
Bác nào thử chưa, cho e biết cảm nhận 😁
o0o8_8o0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã lên win 10 cho con Mac cách đây 3 ngày, và ko cần bootcamp 6 vẫn tốt chán
@o0o8_8o0o bạn cho mình hỏi win lậu lên có được không
Cho mình hỏi xíu. Đang chạy win 8 trên mac pro rentina 13 2015. Nhưng win mình là win cài xong lấy tool ...... Vậy cho hỏi là up lên win 10 thì có được hay không
@hoangnguyen2505 được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019