Apple chiếm 89% lợi nhuận toàn cầu từ việc bán smartphone trong Q4/2014

levuongthinh
27/2/2015 2:46Phản hồi: 417
Apple chiếm 89% lợi nhuận toàn cầu từ việc bán smartphone trong Q4/2014

Screen Shot 2015-02-27 at 14.45.24.jpg
Thị phần lợi nhuận smartphone toàn cầu Q4/2014.

Xét về thị phần thì Android đang nắm giữ ưu thế tuyệt đối khi chiếm tới 80% lượng smartphone bán ra trên toàn cầu. Tuy nhiên, về khía cạnh kiếm tiền thì Apple vẫn đang là “con cáo già” khi ăn gần hết "miếng bánh thơm” đó. Theo báo cáo mới của Strategy Analytics, trong Q4/2014, Apple đã chiếm tới 89% tổng lợi nhuận từ việc bán smartphone ở trên toàn cầu. Cụ thể, Apple kiếm 18,8 tỉ USD, trong khi Android chỉ chiếm 11% với 2,4 tỉ USD. Còn các nền tảng khác như Microsoft, Blackberry hay Firefox gần như không có lãi.

Nguồn: Strategy Analytics

Những con số ở trên chỉ tính dựa vào lợi nhuận được tạo ra từ việc sản xuất thiết bị, chưa bao gồm các dịch vụ trong hệ sinh thái của mỗi nền tảng và lợi nhuận tiềm năng từ các nhà phát hành ứng dụng,...

Tổng quan thì lợi nhuận thu được từ việc kinh doanh smartphone toàn cầu đã tăng tới 31,4% so với cùng kỳ năm ngoái. Ở mảng Android thì Samsung vẫn là cái tên dẫn đầu với việc chiếm hơn phân nửa tổng lợi nhuận. Xếp sau là hai hãng đến từ Trung Quốc Huawei và Xiaomi. Tuy nhiên, nếu so với năm 2013 thì vị thế của Samsung đã bị ảnh hưởng nhiều, năm đó họ chiếm tới 95% tổng lợi nhuận mảng Android. Và lúc đó thì Apple cũng chỉ mới có được 57% của miếng bánh.

Nhìn rộng hơn thì có vẻ các nhà sản xuất thiết bị chạy Android đang vẫy vùng cùng nhau ở “dưới đáy” vào thời điểm này. Các thị trường mới nổi như Ấn Độ và Trung Quốc rõ ràng là hấp dẫn, nhưng người dùng ở đây lại cực kỳ nhạy cảm về vấn đề giá cả. Để chiếm lĩnh thị trường, các nhà sản xuất buộc phải kéo mức giá bán máy xuống thấp, và cũng từ lâu chúng ta đã thấy “cột mốc” 100 USD được tạo ra.

Mặc dù Apple đã có lúc muốn chen chân vào phân khúc này với phiên bản iPhone 5c, nhưng dường như là họ đã “lỡ chuyến đò”. Tuy nhiên ở các thị trường như Trung Quốc thì Apple vẫn đang rất thành công với những sản phẩm hiện tại. Theo một báo cáo thì Apple đã có mức doanh số kỷ lục hơn 16 tỷ USD tại Trung Quốc trong Q1/2015, tăng 157% so với Q4/2014 và 70% so với năm trước đó.

Bỏ qua những vấn đề về chạy đua phần cứng, tính năng hay thiết kế; rõ ràng Apple là một ví dụ “kinh điển” về việc kinh doanh theo kiểu “hái ra tiền”. Không dễ gì khi miếng bánh có 10 phần mà Apple lại “ăn” hết gần 9 phần. Các nhà sản xuất thiết bị chay Android cần nhìn lại để thay đổi điều đó.

417 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm ăn có lãi gớm nhỉ, học ngay mới được!
@Phạm Trìu Comment thiếu chút chất xám. Nhìn tiêu đề rồi phán à ?
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranganhtuan Bác như nào thì tôi như thế, cmt như thế có ảnh hưởng gì không vậy
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
chúc mừng apple
16 tỷ máy tại trung quốc gúm dữ vậy

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
rockievn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canhchimlacloai 16 tỷ USD bạn, dân số tg có khoảng 7 tỷ thôi mà, chả lẽ Apple bán cho ma
@canhchimlacloai 16 tỷ đô, 16 tỷ máy thế mỗi người dân trung quốc sắm hơn chục cái à.
Các hãng khác mà lỗ nhiều có khi Apple nó ăn hơn 100% luôn mất. Android thì lợi nhuận từ việc bán máy của các hãng sx chỉ là phần nổi, phần lớn lợi nhuận vào túi google nhờ những công cụ theo dõi người dùng của họ, nhưng nhìn qua lại tưởng gg chẳng gặm đc gì. GG đúng là cáo già thành tinh 😁
@Hoàng Z Bán cho nhiều mà lãi có tí, thui thà đi làm từ thiện, ko có miếng thì cũng được tiếng
Apple một mình một ngựa trên đường đua, hổng cần phải nhiều mâm bát như mấy ẻn ăn roi
PS: dự là sẽ có mấy con gà vào phán Appe hút máu kinh quá

@Hoàng Z Cho mình hỏi ngu tí , mình thấy mấy thằng Tây nó xài IOS nhiều mình nghĩ chắc là do dữ liệu cá nhân của họ lưu trên đó nhiều như Internet Banking và thông tin cá nhân , mà các thông tin cá nhân này thì rất quan trọng không thể để bị rò rỉ hay mất và IOS thì tối ưu phần cứng , hoạt động ổn định hơn , IOS là một hệ đóng nên đối với bảo mật thì Ok khó bị hack , còn VN mình và China xài IOS mình không biết là vì nó là IOS hay nó là Iphone , tại mình thấy bây giờ ra đường người ta xài Iphone nhiều quá 3, 3GS, 4,5 , không phải mình móc ngéo mới hỏi vậy thật tình mình hỏi thật đó.
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quách Hào Hào Mình xài ko phải vì nó bảo mật tốt. Mà vì khi sử dụng cảm thấy thoải mái và những apps nó đem lại phù hợp cho các nhu cầu sử dụng của mình
Ku Phong 91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@saigonnight "Một mình" không bao giờ là tốt cả ^^. Bạn hiểu được gì thì cứ hiểu nhé 😁
@saigonnight Dự là có nhiều con gà vào tự nguyện đưa cổ để cắt tiết và vẫn sung sướng vì được cắt tiết
Blackberry khốn đốn nnhỉ 😆
em fan của cả android và ios
tn2108
TÍCH CỰC
9 năm
Lời nhiều là phải rồi 😃
Hèn chi mấy hãng công nghệ khác nó ghét, chơi xấu đủ kiểu.
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
@baoc79 éo liên quan j :eek: chơi xấu cái j? apple nó không cho mấy thằng kia bán hàng kiếm lời ah ah?
vat1984
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cùng cấu hình iPhone bán đắt gấp đôi hãng khác, làm gì mà không lãi, dã man thật
@hung_hy88 Lợi nhuận trên 1 chiếc iPhone cao nhưng chưa chắc tỷ suất lợi nhuận đã quá cao.

Ví dụ vui:
Máy bạn bán $50, lãi $1 thì tỷ suất lợi nhuận là 2%. Máy của mình bán $500, lãi $10 thì dù lãi trên sp cao gấp 10 lần bạn nhưng margin cũng chỉ 2%.
Ngoài ra với ví dụ trên, chỉ cần mình nắm 20% thị phần bán hàng thì mình đã chiếm 71% tổng lợi nhuận (nếu chỉ so bạn và mình)

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@hung_hy88 Thế thì bác nên mua mấy cái đt tàu. Cấu hình cũng toàn dạng đầu bảng mà rẻ = 1/3 1/4 thôi. Đơn cử như mấy anh HiPhone rồi cái thương hiệu gì của Việt Nam! quảng cáo rùm beng toàn nhập máy với linh kiện tàu về bán á. Cấu hình ngang flagship của SS cơ mà giá bằng 1/3 thôi
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@vnstockguru Ờ, nghe đồn em alpha vừa ra đc 2 tháng giảm giá sock 3tr/ máy và còn bị hãng khai tử luôn rồi kìa. Sướng nhá. Thế là có hàng ngon, bổ, rẻ rồi kìa. Cấu hình cao giá rẻ, mua mạnh đi bác
@BengPr0 Bạn cho mình hỏi mấy cái đt tàu nào mà giá 7-10 tr, sao bạn không thử so Iphone với Htc one, Lumia 930 xem nó có chênh lệch nhau nhiều về chất lượng không, còn giá bán thì bạn tự seach trên gg nhé
Việc apple làm ăn tăng trưởng mạnh cũng giúp cho mấy công ty trong chuỗi cung ứng được thơm lây rất nhiều, nên nhiều công ty như foxcon hay sharp giờ còn xây hẳn một nhà máy chỉ để phục vụ iphone

Mà ko hiểu sao apple nó làm thế nào mà tạo được cái văn hoá mạnh khủng khiếp. ĐẾn mấy hãng thời trang hàng hiệu cũng ko thể tạo được lượng người dùng trung thành như apple
@truong95 Cái gì thực sự tốt thì sẽ bền vững chứ k nhất thời.
@phu_nguyen29 Cái này thì vô khối các nhà kinh tế, marketing... phân tích chán rồi mà.
Đại khái đầu tiên nó phải là sản phẩm tốt đã (anti mấy cũng không thể phủ nhận iPhone dùng ổn định, mượt, dễ dùng nên dễ phổ biến). Sau đó là nó phải là thứ đầu tiên, dẫn dắt được phân khúc thị trường (Cái này Apple ra iPhone đời đầu rõ ràng là thay đổi cả 1 ngành smartphone). Tiếp theo nó có chiến lược marketing, định vị giá trí chuẩn mực (Apple từ thời iPhone đầu rất ít nói về cấu hình, quảnh cáo luôn là về trải nghiệm, về các giá trị iPhone đem lại)

Nói chung là khó để lặp lại 1 thành công hội tụ đủ thiên thời địa lợi nhân hoà như vậy lắm. Nhất là khi các nhà sx Android bị sai lầm khi chỉ chú ý công nghệ cấu hình rồi đánh lẫn nhau.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@Doon Thế là bạn càng không hiểu ý mình, mình nói bạn về việc bạn so sánh không đúng, chứ có bảo bạn thay máy chạy theo xu thế đâu. 😁 Bạn không đọc kĩ những cái mình đã comment mình đánh giá là 4s là iphone đẹp nhất của apple nhé bạn
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong95 Dĩ nhiên rồi. Ngay cả trong cái diễn đàn này iFan cũng nhiều khủng khiếp. Cãi nhau với chúng nó có khi hết cả ngày. Mình không ghét Apple, chỉ ghét lũ iFan thôi, cả Samfan rồi đủ thứ fan Android khác nữa. Gân cổ lên đăng giải trình dài đọc mỏi cả mắt.
Khủng khiếp

Nghe đồn android dữ dằn lắm mà, sao giờ nảy cùi bắp dữ vậy 😁
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@tran_thinh1410 Mấy bạn chửi nó cho nhiều cũng là vô tình giúp bọn Apple đó, dù chửi hay khen thì ba cái topic Apple lúc nào cũng rộn ràng 😆) . Apple luôn thích điều này.
@no no one mình chẳng chửi gì Apple bạn à, mình chỉ nói đến 1 bộ phận người dùng Iphone và coi Iphone như cái gì ghê gớm lắm, mở miệng ra là phải Iphone
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@tran_thinh1410 Vậy thì mình ủng hộ hai tay 😃
@Bruce Wayne USA chắc bạn nhầm, lợi nhuận thì apple ăn nhiều, nhưng số lượng thì android hơn hẳn, mà GG chỉ quan tâm số lượng thôi, lợi nhuận là việc của các hãng sx
ngole88
TÍCH CỰC
9 năm
Ad sửa lại nhé.
@ngole88 Đã sửa. Cảm ơn bạn.
iexplore
ĐẠI BÀNG
9 năm
16 tỉ USD chứ ko phải 16 tỉ máy đâu ;) nếu đúng thế này thì trung bình mỗi người trên thế giới có hơn 2 cái ip à :p
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
năm sau có khi nào lên 99%
RIM
CAO CẤP
9 năm
Bán 16 tỉ máy thì cả hành tinh dùng 10 năm không hết hả bác Thịnh?
@RIM Dạ, em nhầm tí. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019