Apple cho phép trả lại ứng dụng đã mua trong vòng 14 ngày, lợi hay hại?

Nam Air
30/12/2014 1:27Phản hồi: 120
Apple cho phép trả lại ứng dụng đã mua trong vòng 14 ngày, lợi hay hại?
Không chỉ ứng dụng mua trên App Store, Apple còn cho phép trả lại sách iBooks, nhạc và phim mua ở iTunes. Chính sách này chỉ dành cho khách hàng ở UK (Anh), Germany (Đức), Italy (Ý), France (Pháp) và các nước khác ở Liên minh châu Âu. Như các bạn đã biết, trước đây thì việc muốn Apple hoàn lại tiền khi mua ứng dụng là rất khó khăn, hầu như là chỉ trong một vài trường hợp đặc biệt thì mới đòi lại tiền, và thường thì phải qua nhiều khâu email cho support.

Lý do Apple phải đi theo chính sách này là vì Ủy ban Châu Âu yêu cầu tất cả các cửa hàng Online hay Offline đều phải cho trả hàng trong vòng 14 ngày mà không được làm khó dễ khách hàng khi hoạt động ở vùng lãnh thổ này, kể từ tháng 6/2014.

Như vậy, theo chính sách mới, bạn có thể mua một ứng dụng trên App Store, xài thoải mái trong vòng 14 ngày và nhấn nút trả lại, lấy tiền và Apple bắt buộc phải trả mà không được hỏi gì. Kiểu này giống như là ra tiệm mua DVD về xem, xem xong rồi đem trả lấy lại tiền (hầu như không ở đâu cho phép ta làm điều này)

Việc thay đổi chính sách rõ ràng là có lợi cho người dùng, vì họ sẽ dễ dàng thử được các app mắc tiền, mà bình thường chưa chắc họ đã để ý tới, như vậy giúp làm tăng độ phủ sóng của các ứng dụng tốt. Nhưng ngược lại, các nhà sản xuất game thì rất quan ngại, vì nhiều trò chơi có thể hoàn tất chơi trong vòng vài giờ hay vài ngài, và 14 ngày là quãng thời gian đủ dài để người ta chơi hầu hết trò chơi và trả lại.

Tất nhiên sự thay đổi nào cũng có 2 mặt tốt và xấu, thay đổi lần này có lợi hoàn toàn cho người tiêu dùng, và là một thử thách đối với nhà phát triển phần mềm, họ phải làm sao để ứng dụng của mình đủ hấp dẫn níu chân người dùng đồng ý mua hẳn chứ không phải là chỉ dùng thử rồi trả hàng.

Chính sách này không áp dụng đối với iTune Gift Card, nếu bạn mua card và nạp vào tài khoản rồi thì không thể trả tiền, ngoài cái này ra thì bạn được quyền trả lại phần mềm, games, nhạc, phim, sách. Cái này như đã nói ở trên, chỉ áp dụng ở các quốc gia thuộc Liên Minh Châu Âu, ở Mỹ, Canada và các xứ khác không được chơi trò này.

Theo iFun, ReadWrite
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alex2006
ĐẠI BÀNG
9 năm
đó là có lợi chứ hại gì . mong rằng sản phẩm của táo cũng cho xài thử 14 ngày ko ưng thì hoàn lại. người tiêu dùng sẽ rất có lợi
tuann2
TÍCH CỰC
9 năm
@alex2006 Có đó nếu cụ có lý do như màn hình to quá hay cầm dễ bị rơi và nhiều lý do nào đấy bạn ko muốn dùng nữa bạn vẫn có thể trả lại đc trong vòng 14 ngày, nhưng ở VN thì ko có đc.
@alex2006 Theo mình biết là một tháng luôn đó bạn. Ko thích cầm ra trả lại
App dưới 1usd trả lại vô tư 😁 từ 3usd trở lên ko trả lại đc thì phải ;)
huanneu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ViệtNamChampions sai nhé, mình lần trả lại rồi, 1 lần mua nhầm (đúng hơn là bị nhà phát triển lừa - free rồi âm thầm trừ tiền) $5,43 và đã đòi lại được. lần 2 mua in-app trong clash of clan $10,38 dùng xmod bị lỗi cũng đòi được.
Thực sự căng cho nhà phát triển, chỉ có ứng dụng thực sự hay hoặc game hấp dẫn để người chơi gắn bó lâu dài mới có thể làm ăn được với Liên Minh Châu Âu thôi 😁
Mua phim, mua sách xem xong trả lại lấy ko thiếu đồng nào, ác vãi 😃
hien80
ĐẠI BÀNG
9 năm
Móa vn vô xem mà ko mua là nó chửi bỏ mịa rùi.
tạo APPLE ID USA là sài dc thôi, mình mua xong ko thích thì trả lại
Lợi cho người dùng nhưng chưa chắc đã bất lợi cho Apple vì:
1 - Người dùng sẽ tăng cường mua thử, những người trước giờ chưa mua cũng mua thử nên có thể Apple sẽ dùng được một số tiền lớn.
2 - Có thể người dùng sẽ quên không nhấn trả lại coi như lượng mua tổng tăng lên

😁
@cuhiep dùng Apple có thói quen 1 tháng dọn máy 1 lần :D
@cuhiep Bác ni nói chuẩn. Em hay quên
@cuhiep Bên ăn roi được bao nhiêu thời gian ko biết mà e mua xong cài vô treo máy khởi động lại vô mò trả lại hết nút refund!! Xong mất toi máy đồng!! Tiếc tiền nên để vậy dù ko xài!! Hj hh
ngán nhất là xem phim...14 ngày xào lại 3-4 lần còn đc, tiếc là ko có JAV😁
bắt buộc chứ lợi hại gì, ứng dụng bây giờ cũng đắt như hàng hóa, phải có chính cách đổi trả.
Android rồi cũng tới lượt thôi.
Mua và dùng thoải mái trong 14 ngày rồi trả lại -----> bất ngờ quá ....
Điều này thường xuyên xảy ra khi bạn mua đồ ở HN .
nightfox23
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanghaidang Đặc biệt là ở chợ Ngã Tư Sở. Sờ vào mà không mua là ăn chửi rồi
@hoanghaidang Không riêng gì ở HN, mà ngay cả SG cũng thế. 😃 Đứng hỏi hoài ko mua thế nào cũng có chuyện xảy ra.
@hoanghaidang Chửi là may, còn đốt vía nữa 😁
Mua phim, xem xong trả =))
HungAnh9
TÍCH CỰC
9 năm
kiểu này tụi dev nó chuyển qua freemium hết (free với in app purchase) cho coi, lúc đó bạn tải game của tui đấy nhưng ko thể chơi dc, muốn chơi thì mua unlock :p
pisa
TÍCH CỰC
9 năm
Các nhà làm game và ứng dụng lại có thêm lý do để làm game, app free, và chèn quảng cáo hoặc in app purchase.
Khi họ muốn "mua thử" thì bắt buộc họ phải add cái thẻ Visa vào tài khoản. Mà khi họ đã add cái thẻ Visa rồi thì đó toàn là khách hàng tiềm năng hào phóng cả. VD như mình đây, tốn hơn cả nghìn đô cho Apple rồi 😆
@htevn Truoc Em cũng tốn gần 2000 cho chục bộ phim nhạc và ứng dụng trên itune. Nhưng về sau em rút ra ứng dụng thì nên mua vì được cập nhật hỗ trợ đầy đủ từ chính nhà sản xuất còn nhạc phim torrent em thấy nó quá hấp dẫn so với cái giá 19,99 cho một bộ phim vì xem xong toàn xoá

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
quyendt2612
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Bạn thật là đẹp trai và hào phóng (inlove)
bun_lope
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Bác nói như này không đúng rồi. Thứ nhất là có thể mua thử qua gift card. Thứ hai là như em đây, nghe xong cái tin này mới add thẻ visa vào để nghịch thôi, chứ chưa chắc đã mua gì đâu, nên không chắc chắn là add thẻ visa vào là hào phóng đâu ạ 😁
@truong95
austindang
TÍCH CỰC
9 năm
game nhu clash of clan ko sợ còn mà như Infinite blade thì tiêu. Chỉ sợ ko ai làm game như vậy nữa.
Ợ thật ko. Mấy game mình hay chơi như ib gì đồ chơi 10 ngày là xog rồi.
Lơi cho người dùng và hại cho nhà cung cấp . Được cái bọn châu Âu nó "ngu" lắm nên những người biết sài chùa cũng chiếm số ít thôi !
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev ừa, tóm lại cũng do thu nhập thôi, 1-2$ với nó khác gì 1-2k đ của mình, 1 cốc trà vài điếu thuốc thôi
@vitunet Một nghịch lí là tại các thành phố lớn của VN khi mua 1 món hàng giá trị vài chục ngàn người ta sẵn sàng bỏ đi không cần đợi để lấy lại 500₫ hay 1000₫ tiền trả lại
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev Nhiều khi người bán còn tự động làm tròn ấy chứ, nhắc thì thái độ khá khó chịu, vất cho cái kẹo singum để khỏi phí tiền lẻ 😃
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
quá lợi hại :p
Vaanres
CAO CẤP
9 năm
mua film xong, coi xong rồi trả lại, yeah 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế