Apple đã phát minh ra USB-C và đưa nó cho các cơ quan tiêu chuẩn?

Duy Luân
14/3/2015 7:49Phản hồi: 377
Apple đã phát minh ra USB-C và đưa nó cho các cơ quan tiêu chuẩn?
John Gruber - người viết tin, điều hành blog, và cũng là một người biết nhiều thông tin trong ngành công nghệ - mới đây cho biết rằng ông được nghe nói USB-C do chính Apple phát minh ra. Sau đó, cũng chính Apple là người đưa cấu hình kĩ thuật của chuẩn kết nối này cho các cơ quan tiêu chuẩn để tiến hành nghiên cứu, chuẩn hóa và phổ biến rộng rãi. Tuy nhiên, vì tính chất của việc này nên Apple không được phép thừa nhận rằng chính hãng là cha đẻ của USB-C, "họ không được nói điều đó trước công chúng". Gruber không tiết lộ ai là người đã nói ông nghe thông tin này.

Matthew Panzarino, cây bút của trang TechCrunch, thì nhận xét việc Apple phát minh ra USB-C và đưa nó cho các cơ quan tiêu chuẩn không làm ông ngạc nhiên. Gruber bổ sung thêm rằng ông biết trong một số trường hợp Apple muốn người dùng xài cổng tiêu chuẩn, nhưng một số trường hợp khác thì hãng lại muốn có cổng độc quyền của riêng mình.

Gruber nói ông không rõ liệu Apple có đưa USB-C lên những thiết bị di động như iPhone hay iPad hay không, chứ còn ở thời điểm hiện tại thì nó chỉ có mặt trên chiếc MacBook 12" mới mà thôi. Mới đây Google cũng đã ra mắt Chromebook Pixel 2 tích hợp kết nối này, còn trang The Verge thì tiết lộ nhiều hãng làm laptop cũng đang phát triển các thiết bị có USB-C.

Thông tin nói trên được Gruber đề cập đến vào phút thứ 54 trong một tập podcast mới thuộc chuỗi chương trình đối thoại The Talk Show.

Thêm thông tin về John Gruber:
Nguồn: The Tech Block
377 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái USB-type C này thì chưa biết nhưng microsSIM và nanoSIM thì do Apple tạo ra.

Chờ thêm thông tin. Thời buổi này, khó cái gì giấu được lâu nếu mọi người muốn biết.

Nhờ sức mạnh của mình, Apple đã khiến nanoSIM thành chuẩn chung ở EU.
@vnstockguru Micro sim cũng là một trong số các cái dở của steve jobs (mặc dù ít). Ông chỉ là cắt nhỏ sim thông thường nhưng lại chừng ra một chút để sau này phải cắt tiếp (nanosim). Việc này dẫn đến quá nhiều chuẩn sim trong thời gian trước và sau ip4.
shuchanglove
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietboy1 Ờ thì không lợi. 😆 Thế bác nghĩ nó thu nhỏ lại để cho gọn thôi à?? Cái lợi mà b ko thấy chính là không gian đc mở rộng ra, apple thêm đc nhiều chổ để linh kiện khác vào. Và người dùng đc lợi từ trải nghiệm tốt hơn, nhiều công nghệ hơn 😃
@MocM3o339 Cái esim nó liên quan đến nhà mạng mà apple ko control đc, với tư duy của SJ thì thời đó lẽ ra apple phải ra luôn nanosim mới phải. Thế giới sẽ đỡ phiền biết bao với cái Microsim
Thấy hôm nay ae cứ cãi nhau mãi về nguồn gốc của chuẩn này, sau bài này thì đã rõ rồi nhé 😁
Riêng cá nhân e thì kô quan tâm hãng nào tiên phong, hãng nào làm ra.. Mà e thấy nó đem lại tiện ích cho e thì e sẽ dùng 😃 Đơn giản là thế thôi ạ :D
@tuansiro Chưa chắc đâu bạn, mới chỉ là phát ngôn của 1người khi nào apple chính thức lên tiếng xác nhận thì lúc đó mới làm là của táo
tuan_an
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuansiro bớt thị phi cho đời đơn giản =.=
trionah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuansiro Tôi rất thích quan điểm này
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
@tuansiro Đúng rồi đó! Miễn là có ích cho cộng đồng là đáng hoan nghênh. Tôi thấy làm ra được nhưng còn phải phổ biến được mới là khó, vì mỗi hãng đều có lý do riêng của mình. Riêng cái việc phổ biến chuẩn sạc đt và chuẩn sạc Qi ko dây thôi mà mãi chưa làm đc.
Thằng nào phát minh ra trc cũng đc, miễn là nó mang lại sự tiện dụng cho người dungg cuối. Ủng hộ việc các hãng thống nhất 1 chuẩn chung để không phải lúc ra khỏi nhà, máy bị hết pin là anh (chi/em...) ơi có sạc ip6, sạc chân dẹt, sạc chân kim... không? Rất là bất tiện.
@quangtoan8910 ủng hộ...
@quangtoan8910 Ủng hộ. Mà năm nay chắc vẫn cổng lightning cho IPhone.
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình không tin Apple lại bỏ công nghiên cứu rồi không tự nhân về mình 🆒 với cách kinh doanh cũng như việc Apple rất nhanh tay trong việc đăng ký bằng sáng chế thì đây là chuyện không thể :rolleyes:
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Yan20142297 mọi kiến trúc vẫn vậy b à
@mhieu90 Thì đang nói với bác về chuẩn mà. Hình dạng và kích thước là 1 dạng tiêu chuẩn. Khác chuẩn khi lắp ghép sẽ không vừa. Ngay cục gạch xây nhà người ta cũng quy định tiêu chuẩn về kích thước đó bác. Tùy vào chi tiết, sản phẩm mà sẽ có (hoặc không có) thêm các thuộc tính khác: Điện áp, buss (với ram), độ phóng xạ (với điện thoại),... Nhiều lắm. Bản quyền lại là chuyện khác, cái này mà đòi bản quyền thì đúng là mát nịt thật. May mà Apple không thu 😃
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tungtreth bây giờ thì sáng mắt ra chưa ku, vụ apple bị kiên do làm chậm máy rành rành ra đó, tự vả vào mặt mình đi, sau này trước khi nói gì thì phải xem xét cẩn thận hãy nói, trẩu
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Myheart1984 chẳng biết ai là kém hiểu biết, thiển cận mà chê người khác chi hả i cuồng
Sài cái này bất tiện quá.giá như làm 1 cái Usb 3.0 hay hơn.
legiang610
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ryzkie Do độ dày của smartphone ko còn cho phép, điển hình ta hay chê camera lồi là một xu hướng mà quên rằng ko phải camera ngày càng lồi ra mà dt ngày càng mỏng đi mà chưa có giải pháp làm camera mỏng đi tương ứng nên hệ quả camera ngày càng lồi so với thân máy
khoi207
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangloc999 cái usb 3.0 ko tạo đc sự tiện lợi nhé bạn (samsung dùng chuẩn này đúng 1 lần trên S5) và tui thề là chưa bao giờ dùng chuẩn này để cắm sạc :-"
@Ryzkie Cái đó là microUSB 3.0. Bác dùng ổ cứng có cổng usb 3.0 toàn xài đầu đó
@quangloc999 Thánh comment là đây.... Usb type-C vs usb 3.0 ...
Làm cách nào đê mua cổ phiếu apple tại Việt Nam ta?
@ghoshman Mình có 5 cổ này ! Mà chưa bán vội 😁
supersheep
TÍCH CỰC
9 năm
@ghoshman Bạn có thể mở tài khoản tại etrade.com chọn loại đầu tư cá nhân....min dep 1000$. Xưa cũng chật vật khoản này lắm=)). Mà apple giờ hình như 11x thì phải=)). Nên mua sớm trước khi có thông báo doanh thu của SW (nếu muốn lướt sóng =)) )
TinNghia
TÍCH CỰC
9 năm
@ghoshman Bạn định mua bao nhiêu.?
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
@ghoshman Khoảng hơn chục chai/cổ phiếu! Bác định mua bao nhiêu cổ phiếu đây?
@ghoshman Gởi cho thân nhân nước ngoài đứng tên mua
Apple phát minh ra những thứ gọi là rất có ích cho ngành công nghệ, phải nói là rất hay và tiện dụng, những thứ Apple làm ko bao giờ là dư thừa cả 😃
Vậy thì Apple là cha là mẹ các hãng khác rồi :p
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Emxinthua.hihi trẩu tre hay ko thì cu cũng nên viết tiếng việt có trong từ điển đi cu, thấy bào spam cũng kiểu cách ăn nói này
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuansiro bác nghiêm túc vãi...người ta nói là mẹ của các hãng công nghệ khác chứ có liên quan gì đến họ hàng nội ngoại nhà bác đâu mà vào trình bày
@Porsche_Ngo Chẳng lẽ liên quan đến họ hàng hang hốc của thím sao? 😁
Ý nó nói là các hãng fải coi thằng Táo là bố là mẹ, nhưng ý của tôi thì thằng táo chẳng là gì trong mắt tôi :D Vậy thì có liên quan kô? 😆
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuansiro Không là gì trong mắt bác thì kệ bác...chẳng liên quan ảnh hưởng gì đến bữa ăn sáng của ng khác cả
Hôm bữa mình nói Apple sáng tạo ra USB Type-C bị các bác tinhte chửi như con ấy :v
Các bác ấy bảo Apple ăn cắp từ N1 ...
@legiang610 ớ hờ tôi cũng chỉ bảo là "không bác bỏ" chứ có nói là tin đâu nhỉ ;). Các bạn anti đúng là nhạy cảm =)))). Tôi cũng không bắt bạn tin. Tôi chỉ bảo là không có bằng chứng bác bỏ (ví dụ như là bản quyền dưới tay thằng Sony chẳng hạn) để các chị anti cẩn thận đừng có máu me chửi bới quá, không có LỠ nó lòi ra cái patent có dính dáng tới Apple lại không dám tự tay vả vào mồm thôi =)))). Bạn yên tâm, có ra ngoài đường chém gió thì tôi cũng chưa dám nói là Apple phát minh ra usb type C đâu. 😆

Thêm nữa là chả có cái gì gọi là "diễn đàn công nghệ thế giới" cả bạn ạ- nó là tổ chức nào? Trụ sở ở đâu, ai là người đại diện thế =))) . Chỉ có một vài trang tin công nghệ uy tín- đại diện cho giới thạo tin công nghệ - nếu chúng nó đưa tin thì kiểu gì các chị anti chẳng lu loa lên là Apple tung tin PR, chi tiền này nọ.
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
@kasaudepyai Đưa ra phát biểu không có thông tin đầy đủ sao lại ko bác bỏ hả bác
@anh292003 Bác bỏ một cách thiếu cơ sở thông tin đầy đủ. ;).
Thông tin này mình ko bác bỏ, cũng ko khẳng định- tức là dưa vào diện "có khả năng" :p.
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
@kasaudepyai Nhiều người chỉ muốn có thông tin chính xác và họ ko tin vào những tin đồn thì họ có quyền bác bỏ chứ. Bác ko bác bỏ cũng được nhưng nhiều người thì lại bác bỏ nó sao có thể ép họ là ko bác bỏ 1 thông tin ko có phát biểu ko có đầy đủ thông tin chứ. Bác bỏ phát biểu của ông này có cơ sở mà bác ,ông ấy chỉ nghe đâu đó thôi chứ ko hề có 1 chứng cứ rõ ràng nào ở đây hết. Vậy có cơ sở để bác bỏ chưa bác
amama
ĐẠI BÀNG
9 năm
Một điều chắc chắn là apple phát minh ra quả táo.😁
@amama Phải kêu to ". Ối giời ơi" cho ý kiến này. :eek:
@amama Thế mai em đăng ký 1 cái cty tên Pineapple và thế là e phát minh ra trái dứa!
Thằng nào bán dứa đều phải đóng tiền bản quyền hết ko là em kiện cho chếtttttt
Chúc bác hoang tưởng tiếp :D
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@amama thế cơ à :eek:
@amama Sai, apple chỉ nhặt được quà táo cắn dở thôi. và hét lên : Quả táo của tôi.:D
Theo như nguồn tin khác tiết lộ thì dường khi USB-type C là do một nông dân ở VN phát minh ra và đưa cho đứa con trai đang là sinh viên năm cuối của một trường IT, và cậu ấy đã đưa cho các nhà làm chuẩn chung của EU. Trong một diễn biến có liên quan, cậu sinh viên này từ chối đưa danh tính của mình lên các bài viết :p
@ZEROTH-X Dự là cậu sinh viên này là ZEROTH-X ;)
@khanhkhoanguyen Bác dự chưa chính xác roài, em là ba của sinh viên nhí cấp 1 roài bác :p

Sent from my ZenPhone 2 version 4GB using Tinhte.vn
@ZEROTH-X Thế cậu sinh viên ấy là cha đẻ các hãng khác ah? Còn bác nông dân là ông nội? 😆
@ZEROTH-X Không phải là em không muốn tiết lộ danh tính mà chỉ sợ tiết lộ thì sẽ thành người nổi tiếng, mà em không thích thế. 😆
Sớm muộn gì thì sẽ có bằng chứng cho biết cty nào phát triển.
Thật ko ngờ Apple lại sáng tạo ra cái chuẩn này, Apple luôn biếtngười dùng cần gì
Apple đúng là nhà phát minh vĩ đại. Giờ thành chuẩn chung, mọi hãng đều đc nhờ.
Apple mãi là số 1!!!
KAXIHAN
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy nguồn tin có vẻ không xác thực, người nói ra thì nói là ông ta nghe nói, chẳng có cái gì xác thực hết, hơn nữa, đoạn cuối còn thêm câu không được phép nhận, thế nên giờ nếu muốn thử chứng minh không phải do Apple sáng tạo ra, thì phải đưa ra chứng cứ người khác sáng tạo, họ không đưa ra thì vẫn cứ mãi là tin không xác thực và được nghe nói là thế.
Với thiết bị điện tử, có vô số chuẩn, tiền thân của USB type C cũng là một chuẩn phổ biến, các chuẩn cho chuột hay phím ngày xưa, chuẩn máy in, chuẩn khe cắm trên mainboard, ... vô số các chuẩn, không thấy ai lôi ra nói nhỉ. Giờ Apple vừa đưa sản phẩm ra được mấy ngày, lại có ông viết lách cho trang kia lên nói chuyện nghe nói rằng thế, thiết nghĩ, cũng bài vở cả thôi, chứ có cái quái. Hơn nữa, xét cho cùng, nếu đúng thật thì cũng không nên lôi đó ra kể lể kiểu bài vở quảng cáo bản thân như thế, đã mang tính đóng góp thì cũng không nên tự lăng xê.
@KAXIHAN Nói nhiều mệt
KAXIHAN
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Mệt thì nghỉ sớm, đọc mà thấy mệt thì đầu óc nó yếu rồi, nghỉ sớm đi bạn, đừng bon chen xem bài tranh luận như mọi người nữa.
@KAXIHAN
Chuẩn rồi, iFan tự sướng thì kinh lắm 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
Lạ thật:
Tốt hơn, ngon hơn mà nó lại ko dùng, rồi nó lại đi dùng 1 loạt cổng của nó, h` lại nói do mình làm ra.
Hư cấu thật. chứ của nó làm ra thì đã ko có chuyện nhue nàu
PS: Căn bản nhóm MIN - MO ở cái tinhte này cũng toàn IFAn 😁
namct_sn
TÍCH CỰC
9 năm
@=Tử_Hải= sao bác khẳng định ko phải do Apple làm ra 😆 tôi chả biết nên chả dám khẳng định cơ, còn "nhóm min-mo ở tinhte toàn là ifan" thì đúng cmnr. Xác nhận lại là đa số dùng apple, BB vs Lumia thì chuẩn hơn.
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@namct_sn Ghét cái tiêu đề viết cái kiểu cố ý gây hiểu lầm. sặc mùi IFAN
LÀm cho nhiều thằng hoang tưởng cứ nghĩ là do apple làm ra.
vn mình phát minh ra cả khối ấy chứ mà chẳng ai bt là sao
Haha các fan anti ơi . Trước nói apple phát minh ra cổng USB-C thì bị chữi như ấy vậy giờ ra bài này rồi nói sao đây các bác anti 😁 Chắc đại loại như là tôi không quan tâm hãng nào phát minh miễn là nó được sữ dụng phổ biến là tốt rồi :D
legiang610
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bùi Nhất Trí mới thông tin dạng nghe một bloger nói mà bác làm như đúng rồi âý nhỉ
@Bùi Nhất Trí Thằng cha nào đó nói nghe những thằng cha khác nói là apple phát minh ra. Và bạn lại tin đều đó.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Nhất Trí Apple có phát minh hay k thì chưa ai biết. Đây chỉ là một bài gọi là đc "nghe nói" chứ đã xác thực đâu.
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Nhất Trí bạn fan cuồng ơi, đã có bằng chứng xác thực đâu mà bắt người ta tin, thiếu gì thanh niên fan cuồng ảo tưởng sức mạnh như bạn
yelliver
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bùi Nhất Trí mình chẳng anti cơ mà bạn đọc bài viết mà người viết bảo là ông ấy cũng chỉ nghe nói, chưa có chứng cứ gì thì đừng hả hê như thế
mr.bean1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
không được nói điều đó trước công chúng , giờ cả TG đều biết. điêu vãi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019