Apple đăng ký sáng chế giao diện đồ họa cảm ứng gán thuộc tính vật lý vào tập tin/thư mục

bk9sw
16/9/2014 11:6Phản hồi: 63
Apple đăng ký sáng chế giao diện đồ họa cảm ứng gán thuộc tính vật lý vào tập tin/thư mục

Trong nổ lực nhân cách hóa máy tính và giao diện người dùng, Apple đã vừa phát minh một giao diện đồ họa (GUI) hoạt động dựa trên yếu tố vật lý. Cụ thể hơn, các tập tin/thư mục sẽ được gán "khối lượng" dựa trên kích cỡ dữ liệu, qua đó mở ra các loại hình tương tác giữa người và máy một cách trực quan và mới lạ hơn.

Văn phòng thương hiệu và bằng sáng chế Hoa Kỳ hôm thứ 2 đã cấp sáng chế số 8.839.150 cho Apple với nội dung: "Chủ thể đồ họa phản hồi với hình thức nhập liệu bằng chuyển động và cảm ứng chạm". Bằng sáng chế này mô tả một hệ điều hành di động hybrid và giao diện đồ họa người dùng tương ứng có thể phản hồi với thao tác chạm dựa trên các lực vật lý được áp dụng như khối lượng, trọng lực, ma sát hay lực kéo.

Theo Apple, công nghệ có thể được áp dụng vào giao diện của máy tính bảng mặc dù hệ thống này được mô tả với nhiều tính năng hơn so với những gì iOS hiện tại có thể làm, chẳng hạn như tính năng quản lý tập tin và thư mục. Một ví dụ, thay vì phải sắp xếp các ứng dụng thành các hàng/cột thì biểu tượng ứng dụng có thể được đặt và chọn trong không gian tự do, tương tự như giao diện OS X hiện tại nhưng phụ thuộc vào hình thức nhập liệu chính là cảm ứng.

Tâm điểm của bằng sáng chế này là sự tương tác hữu cơ được vận dụng thông qua các chuyển động đồ họa định hướng bởi cảm biến, thao tác chạm và thiết kế thông minh. Trong hình dưới đây, chúng ta có ví dụ về cách chọn một loạt các tập tin/thư mục cùng lúc.

Khoanh tròn để chọn (trái) và thu nhỏ để nén (phải).

Trong môi trường desktop thông thường, việc chọn 1 hoặc nhiều yếu tố giao diện thường được thực hiện bằng chuột. Chúng ta nhấp chuột vẽ ra một cái khung nổi khoanh vùng 1 hoặc nhiều biểu tượng tương ứng với thư mục, tập tin hoặc ứng dụng để chọn chúng. Theo sáng chế mới của Apple, người dùng sẽ có thể vẽ một hình tròn quanh các biểu tượng 2D và khi nhấc ngón tay lên, các yếu tố vừa chọn sẽ được chuyển sang dạng chủ thể đồ họa. Chủ thể sẽ có dạng một bong bóng hay một quả cầu nổi chứa các tập tin/thư mục đã chọn, tách biệt khỏi giao diện nền. Bằng cách này, người dùng có thể nhanh chóng phân biệt những thư mục/tập tin nào đang được chọn và sẵn sàng cho thao tác tiếp theo.

Thêm vào đó, bằng các cảm biến tích hợp sẵn như gia tốc kế và con quay hồi chuyển, hệ thống có thể bổ sung các thuộc tính vật lý như khối lượng vào quả cầu nổi này tương ứng với chuyển động của thiết bị. Một ví dụ, quả cầu có thể nảy khỏi các viền màn hình hoặc di chuyển theo hướng kéo và hướng ma sát của ngón tay với màn hình.

Khối lượng của quả cầu sẽ tương ứng với kích cỡ dữ liệu. Một ví dụ, một tập tin hay một thư mục có dung lượng lớn sẽ tạo ra một chủ thể đồ họa với khối lượng tương ứng. Tập tin càng lớn thì khối lượng của nó càng lớn và ảnh hưởng đến sự tương tác của người dùng. Chẳng hạn như một tập tin dung lượng lớn sẽ di chuyển chậm hơn trên màn hình do khối lượng của nó lớn hơn so với các tập tin khác trong giao diện.

"Đổ" tập tin/thư mục từ máy này sang máy kia.

Một ý tưởng thú vị nữa được mô tả trong sáng chế là thuộc tính vật lý của tập tin được thể hiện sống động khi chúng được truyền tải, nén lại và sắp xếp. Trong hình trên, chúng ta có thể thấy thao tác "đổ" các tập tin từ thiết bị này sang thiết bị khác qua kết nối Bluetooth, Wi-Fi hoặc các công nghệ không dây tương tự. Một lần nữa, dựa trên kích cỡ của tập tin, quả cầu chứa các tập tin sẽ tuân theo các định luật về trọng lực và "rơi" từ thiết bị truyền sang thiết bị nhận. Sau đó, màn hình thiết bị đang nhận tập tin sẽ hiển thị tiến trình.

Với thao tác nén và giải nén, người dùng có thể dùng thao tác bóp mở 2 ngón tay trên quả cầu chứa các chủ thể. Hiệu ứng đồ họa thu nhỏ sẽ hiển thị thao tác tác này cho đến khi nén xong. Kết quả là với một quả cầu chứa các tập tin có dung lượng lớn hơn, chúng ta bóp nhỏ lại và dung lượng tập tin sẽ được nén lại. Các đoạn text, tag và vị trí đặt quả cầu sẽ hiện ra để xác nhận thao tác nén và hiển thị kích thước tập tin mới.

Lắc để xếp tập tin/thư mục.

Quảng cáo

Với thao tác sắp xếp, các tập tin tiếp tục khai thác thuộc tính vật lý khối lượng. Một ví dụ, bạn có thể lắc thiết bị để tạo ra hiệu ứng "quả cầu tuyết" trong đó các tập tin/thư mục dung lượng lớn sẽ chìm xuống dưới giao diện trong khi các tập tin/thư mục nhẹ hơn sẽ nổi lên trên. Các tập tin có độ lớn bằng nhau sẽ được xếp cùng một hàng.

Sáng chế mới của Apple sẽ là một sự bổ sung rất thú vị cho các sản phẩm của hãng. Mục tiêu của Apple có vẻ như là hướng đến một giao diện đồ họa nằm giữa một phiên bản OS X hỗ trợ cảm ứng và một phiên bản nhiều tính năng hơn của iOS. Tuy nhiên, Apple vẫn không có kế hoạch hợp nhất OS X và iOS nên sáng chế nói trên càng khiến chúng ta tò mò về tương lai của 2 nền tảng này.

Theo: AppleInsider
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"cách đổ" chắc phải dùng đến NFC rồi 😁 cách trải nghiệm mới
Xem xong nhức đầu , có lẻ khong phải chuyên môn của mình

Sent from my SHV-E160K using Tinhte.vn mobile app
KLQ nhưng có bác nào rành cho hỏi đến hiện tại hãng nào có số bằng sáng chế nhiều nhất
@haha75080 "Đi theo trào lưu" nhưng mà giống là bị quy chụp thành copy rồi. Bạn chỉ đơn giản là đang cố dùng từ ngữ khác để miêu tả thôi. Mang ra toà để phân xử thì là thua đó!

Toà đã xử là Samsung copy kiểu dáng iPhone đấy thôi. dù có dùng từ ngữ nào đi chăng nữa thì toà vẫn kết luận là "Samsung copy của Apple", vì bản chất vẫn là copy. Bạn có thể nói là ko thừa nhận kết luận của toà án, ko sao cả, nhưng thế nghĩa là bạn cãi cùn. Bạn cãi cùn thì ko sao, nhưng khổ cái là anh Sam thì cùn ko được, vẫn phải nộp phạt. Vậy thôi !

Những cái lặt vặt có thể Apple ko kiện, nhưng trong đầu nguời tiêu dùng đã mặc nhiên nghĩ là "nó bắt chước Apple", ừ thì không copy, nhưng "bắt chước". Vì sao vậy ? Vì đã đi sau lại còn giống y hệt chứ sao nữa.
Tớ lại nhắc lại câu hỏi trước nhé: nếu thực sự có khả năng thì tại sao ko làm trước đi cho đỡ mang tiếng ? Còn lỡ mà chậm hơn rồi thì tại sao ko làm khác đi như Nokia hay Sony hay LG mà cứ nhất định phải giống Apple ?

Cái vụ máy hút bụi thì bạn search Google phát ra ngay, giống gần như y đúc. Cái này thì ko phải "bắt chước" mà nói thẳng ra là copy trắng trợn !
@dualshock Vâng, samsung và apple đều bị nộp phạt, điều này mình ko phũ nhận. Và trong suốt bài viết của mình, mình cũng chưa từng phũ nhận, chưa từng!.....

Vụ máy hút bụi mình đã search Google rồi, chỉ thấy tinhte ghi là " Dyson kiện Samsung về công nghệ máy hút bụi " và trong bài ko thấy dòng nào ghi là ss bị kiện về thiết kế cả. Mình cũng tìm thấy có bài ghi là "Dyson đã rút đơn kiện" nữa kìa. Bạn tìm xem đi. Việc cái máy hút bụi này mình đã nói là "mình ko rõ nên ko bình luận" rồi. Sao bạn cứ thích kéo nó vào thế.
Trong bình luận đầu mình nhớ đã nói rõ là mình chỉ "góp ý" về phần Cảm Biến Vân Tay và Viền Vát Cạnh thôi mà. Hình như chính bạn đang cố tình lái qua chuyện khác để khẳng định rằng: "ss có copy" nhỉ. Đọc kỹ lại nhé! Trong suốt bài viết của mình ko có dòng nào mình nói ss "chưa từng" copy hết, mình chỉ đang nói ss ko copy ip "cảm biến vân tay và viền vát cạnh" thôi. Bạn đang lạc đề và kéo mình lạc đề theo đấy!

(*) Riêng phần cảm biến vân tay và viền vát cạnh mình đã nói rất rõ rồi, trước iphone đã có rồi, "ko ai nói 1 người nào đó là copy người thứ 2, 3 cả". Hai thứ này có thể là apple tạo ra xu hướng, nhưng "họ chẳng phải người đầu tiên" nên ko thể nói là copy họ đc. Mình cũng đã nói là "năm 2006 cả ss và htc đều có cảm biến vân tay rồi", đây ko phải là đi trước à? Chắc "2006 là đi sau 9/2013" nhỉ? Hay "2013 là đi trước 2006"???

Mong bạn đọc kỹ lại đoạn (*) đó nhé, nhất là phần trong ngoặc kép(" "), đây là ý mình muốn biểu đạt trong suốt bài viết...
@haha75080 Nếu bạn cứ khăng khăng 1 sản phẩm thất bại là "đi trước" thì có thể dừng tại đây rồi. Vì mình quan niệm kẻ tiên phong là kẻ làm được thành công và phải lôi kéo người khác chạy theo, tạo thành trào lưu. Mấy cái sản phẩm bạn nêu ra thực lòng là tớ ko biết cái nào hết, nhưng bạn cứ thử hỏi iPhone mà xem, có mấy người ko biết nó ?

Và thực tế thì bạn thấy rõ đấy: nguời ta coi iPhone là kẻ đi đầu mở ra kỷ nguyên điện thoại cảm ứng (mặc dù trước đây có rồi). Người ta coi iPad là kẻ tạo ra trào lưu máy tính bảng (mặc dù trước đó có rồi). Và bây giờ người ta coi iPhone là kẻ "đầu têu" ra cái vân tay trên điện thoại. Bạn có đi thanh minh giải thích cho hàng triệu hàng triệu người được không ? Chắc hẳn là KHÔNG. Và như vậy mặc nhiên người ta coi Samsung là kẻ đi bắt chước Apple, thậm trí là copy.

Đến cả những cái lặt vặt mà Samsung còn cố copy Apple cho bằng được, ví dụ củ sạc, đầu jack usb, đầu cáp dữ liệu..... chả lẽ ba cái lặt vặt này Apple lại lôi ra kiện nốt ? Họ không kiện nhưng lòng tự trọng của Samsung quả là ngang với anh Tàu nhái !

(OK. bạn cứ việc nói trông nó khác nhau, không sao cả !)
@dualshock Bạn ko biết thì ko có nghĩasp đó ko tồn tại.

Và trong bình luận đầu mình nhớ đã nói rõ là mình chỉ "góp ý" về Cảm Biến Vân Tay Viền Vát Cạnh thôi. Chỉ Cảm Biến Vân Tay và Viền Vát Cạnh thôi!!!

Bạn bảo: tại sao ss ko làm trước thì mình đã dẫn chứng là Cảm biến vân tay ss đã có từ 2006 rồi thì bạn lại nói đó là 1 sản phẩm thất bại nên ko phải là sp làm trước. Tại sao bạn biết đó là 1 sp thất bại? Hay chỉ vì bạn ko biết nên đó là 1 sp thất bại??? Vậy bạn bè mình ko biết Motorola Dyna Tac là chiệc di động đầu tiên, thế đó là 1 sp thất bại sao, thế là nó đi sau nokia 1110i à? Bạn có thấy câu nói của bạn quá mâu thuẫn ko? 2006 ko phải là làm trước 2013 sao? Làm trước là làm trước, đừng nói người tạo ra xu hướng mới là người làm trước! Xu hướng khác làm trước. Ibm simon ko phải làm trước iphone chỉ tại vì nó ko tạo ra xu hướng hay sao, 1994 là làm sau 2007 à?

Mong bạn lại đừng cứ cố tính lái qua chuyện khác. Mong bạn tập trung vào vấn đề mình đang nói thôi. Đó là Cảm Biến Vân Tay và Viền Vát Cạnh!!!!

Bạn ko cần cố chứng mình rằng: "ss có copy" đâu! Vì mình CHƯA BAO GIỜ NÓI SS CHƯA TỪNG COPY cả!
Các nhà văn và các nhà làm phim kiện Apple đê. 😁
Chúng ta sắp sống như trong phim rồi.
M.A.T
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ý tưởng đổ tập tin từ máy này sang máy khác hay nhỉ 😁
Hay đây nhưng từ bằng sáng chế đến thực tế là cả một quảng đường dài !
muckc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hãng nào cũng có những bằng sáng chế rất hay, nhưng không biết bao giờ mới áp dụng được, có khi còn bị bỏ xó.
Có ai hiểu giải thích giùm mình cái sáng chế trên với, khó hiểu quá 😁
Nghe có vẻ hay nhưng cứ hễ tăng dung lượng lưu trữ (nặng hơn) cái nó tự thay đổi vị trí thì rối tinh lên à. Với lại khi cần "kéo", copy mà kéo folder này thì nó "nhẹ" qua cái khác nó "nặng" kéo cứ lề mề thì cũng bực. Nghĩ cái gì thiết thực hơn đi Apple ơi!
Công nghệ này không đơn giản như chúng ta nghĩ. Cũng như kiểu gửi tập tin bằng Bluetooth, Wi-Fi hoặc NFC. Nhưng với cách thao tác khác, lạ. Mang lại cảm giác nhanh chóng hơn nhờ vào những chuyển động của đồ họa.
Cứ nghĩ xem nếu bạn gửi khoảng 1G dữ liệu thì thời gian chờ là bao lâu. Với những cách thông thường thì chán, Nhưng với đồ họa sống động thì đỡ hơn.

( Ý kiến riêng em - ném đá em nhận ) ​
PS : Thiên hạ đồn cáp quang biển đông bị cá mập cắn nhưng Cafe Tinh Tế mạng thế này thì khủng thật.
"Đổ" tập tin/thư mục từ máy này sang máy kia." < Mình đã mơ thấy cách này từ lâu xem ra nó sắp thành hiện thực
simbacon
ĐẠI BÀNG
10 năm
trước có xem cái video của Microsoft cũng nói về cái chuyện trao đổi tập tin như thế này rồi.
các này chắc đk cho vài năm sau đây mà
các này chắc đk cho vài năm sau đây mà
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
xem lại mấy video của microsoft về việc lấy file từ máy này qua máy khác đi, khác gì đâu
cán bàn surface ấy
Ko có ý nghĩa thực tế, làm hoạt hình cho trẻ con chơi chăng?
@luanth Bạn "think normal", còn những con người cực giỏi và thông minh của Apple thì "think different" !
@dualshock ảo tưởng quá, phát minh mà tới khi cụ thể ra rồi vẫn ko thấy có giá trị thực tiễn gì thì normal với different gì bạn?...
@luanth Công nghệ phục vụ cuộc sống, cái nào mang đến sự sử dụng tự nhiên nhất thì càng cần nhiều tài năng. Đơn giản như 1 cái vụ zoom thôi, ngày xưa muốn zoom thì phải bấm vào dấu +/- để zoom in/out. Giờ UI nó phát triển lấy 2 ngón tay zoom thì sướng hay khổ hơn ?
@luanth Đây mới là sáng chế được cấp bằng chứ đã "cụ thể" ra sản phẩm đâu mà bạn lại biết nó "không có giá trị thực tiễn" ?

- Bạn "think normal" nên bạn cho nó là "không thực tiễn", là "trò trẻ con".
- Apple có những con người thông minh, giỏi giang, tốt nghiệp ở những trường đại học hàng đầu của Mỹ, có công việc ngon lành trong 1 công ty hàng đầu thế giới... nên họ "think different", họ cho rằng "sẽ có giá trị thực tiễn" nên họ tiếp tục nghiên cứu và phát triển. (Tất nhiên là họ không có trách nhiệm phải thông báo với bạn là họ đang nghiên cứu)

Nói thêm về cái chữ "ảo tưởng quá" thì mình thấy hiện nay có 1 số thanh niên "áo tưởng quá" nên ngồi gõ phím và phán xét bằng sáng chế của Apple là "trò trẻ con" "không có giá trị thực tiễn".

Chắc hẳn là những thanh niên đó phải rất giỏi giang và nhìn xa trông rộng hơn những con người đang làm việc tại Apple. Bạn có tin thế không ? Tôi thì ko tin đâu !
Rất hay, về tính tương tác, cảm ứng vật lý thì iOS rất tuyệt vời.

Vẫn chưa tìm được cái game nào lắc xí ngầu trên Android hay như game Motion X Poker Dice

Thời iPhone 2 cứ giành nhau lắc cái này 😁 giờ game này hình như tuyệt chủng trên iOS rồi, mà kiếm ko ra game nào lắc ngon như này.
Iron man bốc quăng lâu rồi.
suzuya
ĐẠI BÀNG
10 năm
APPLE THAT TUYET VOI 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119