Apple hủy bỏ các phiên bản MacBook Pro 15" tùy chỉnh, chuẩn bị có nâng cấp?

sonlazio
18/5/2015 0:49Phản hồi: 74
Apple hủy bỏ các phiên bản MacBook Pro 15" tùy chỉnh, chuẩn bị có nâng cấp?
Tại Mỹ thì hàng loạt các nhà bán lẻ của Apple đã thông báo mẫu MacBook Pro 15" phiên bản cho phép tùy chỉnh cấu hình (thêm RAM, SSD, nâng cấp CPU...) đã bị Apple ngừng sản xuất, điều này đồng nghĩa với việc nếu muốn mua các máy MBP 15" (không retina) này thì bạn buộc phải đặt mua phiên bản tiêu chuẩn hoặc chờ cho đến khi bản mới ra. Đây là một động thái Apple thực hiện khi họ chuẩn bị ra mắt phiên bản mới. Trên trang web của Apple thì chúng ta vẫn có thể cấu hình các máy 15" cũ lên cao hơn nhưng khi đó, thời gian để nhận máy sẽ rơi vào khoảng 2-3 tuần, trùng thời điểm với hội nghị WWDC của hãng.

WWDC 2015 dự kiến sẽ là nơi Apple giới thiệu iOS 9, Apple TV mới và rất có thể là một chiếc MacBook Pro mới lấy cảm hứng từ MacBook 12", hãy cùng chờ xem.

Tham khảo: Apple Insider
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yeah. Đang mong Macbook 15"
hahip13
ĐẠI BÀNG
9 năm
mÌNH CŨNG ĐANG MONG CHỜ MAC 15. nHƯNG MÀ MỚI CHẮC GIÁ SẼ BỊ ĐẨY LÊN CAO VÚT HIC.
Vẫn happy với em 15" anti glass. Chưa có lý do để nâng cấp :d
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@nnq_mm Anti Glare bác ơi 😃
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nnq_mm Anti-goá là gì vậy bác :v là MacBook Pro 15" không có kính hả :v mình mua ở đâu thế :v
@VietT Bàn phím mình gõ nó tự hoàn thành từ
Cam ơn :d
sao apple ko ra mac 17 inc nhỉ,quan điểm của mình là cứ màn hình to ms sướng chứ laptop nào chả cho vào balo,khoác lên vai nam nhi thì chênh lệch 1 cân ko thành vấn đề,nếu đi xe máy thì để kê lên chân giữa cũng đk😁
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@hiệp sĩ kanzaki Apple SX ra 17" thì k thành vấn đề nhưng mà lúc đó giá sẽ lên cao (do 17" mà còn retina nữa chứ) thì người tiêu dùng sẽ shock (bthường 15" giá thấp nhất đã là 2000US rồi). Cân đối chi phí qua lại nếu làm MBP 17" retina thì có khi giá sẽ thành 2.999 US cấu hình tiêu chuẩn ==> giá đó thà mua MacPro + 1 cái màn hình 24" Dell (200US) vẫn là sự lựa chọn sáng suốt hơn. Làm cái gì họ cũng tính toán rất là kĩ chứ nếu nói đơn giản như bạn thì Apple ko có doanh số tăng hằng năm đc như bgiờ đâu
@hiệp sĩ kanzaki Vác con Allien ware đi rồi biết vấn đề hay ko? Lúc trước cũng nghĩ thế. Mua con allien ware xong mới biết đời nó khổ như thế nào khi di chuyển

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@EmGiaKhang ngày nào cũng vác balo lap+ phụ kiện+ 1 đống đồ tầm 4,5 cân đây😁 hay tại quay tay nhiều nên khuân vác khỏe:D
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiệp sĩ kanzaki Mình thấy 17'' quá to hiện tại 15.4" thấy vừa vặn. Laptop cần cơ động, gon nhẹ, có thể mang vác thường xuyên đc. Bình thường đi làm của mình là 1 MBP Retina 15" + sạc, chuột + lót chuột, ipad, chưa kể sạc ipad và mấy cái linh tinh nữa. Nhiều lúc đeo thấy xụi hết cả vai. Giờ mình chỉ cần cũng kích thước này nhưng viền màn hình mỏng đi như đt của sharp thì màn hình sẽ đc rộng hơn chút (cũng phải đc thêm 1" nữa). Còn nếu bác muốn xài 17" thì kiếm macbook pro 2011 (hy vọng ko nhớ nhầm). Hi vọng 1-2 năm sau có chất liệu vỏ nhẹ và bền hơn hiện tại thì máy sẽ nhẹ thêm nữa
lap thì dưới 14 inch là quá ok còn muốn màn to thì cứ cái máy bàn với cái màn FHD 21inch chứ laptop mà màn to thì quá dư thừa
miseryme
TÍCH CỰC
9 năm
Phải ra cái mới để kích thích khách hàng có máy chũ đổi máy mới chứ? 😁 Mình thì chắc còn ôm con mac pro của mình thêm 3 năm nữa, giờ vẫn còn quá ngon chưa muốn thay :D
từ sau thời sandy thì mất tiêu con 17" kỳ nầy apple ra con 17" 4K đầu tiên nào
4k 4k đeeeeeeeeeeeeee

17 inch 4k đi Apple. Đó giờ dùng vẫn kết em ấy nhất. 4 năm rồi cho em nó hồi sinh lại đê.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Làm con 40" 4k đi, chạy 2 cpu xeon, 2 con R9 295x2 nữa thì tuyệt vời.
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
chắc là cpu gpu mới force touch SSD mới tốc độ cao hơn ôi nghĩ mà đã phát thèm rồi :oops:
th4nlinh
TÍCH CỰC
9 năm
Dự là đắt voãi chày đây
Lapt thì khoảng 15 inch trở xuống là dc rồi..
Bự quá thì xài desk thôi..
Chờ nó ra ta đi mua cái dòng 2013 vậy. Mấy dòng mới mắc óe
chip core i7 crystalwell ??????
vì con chip này em phán giá 70 triệu nếu về đến Việt Nam(nếu được sản xuất)
p/s: bác nào giải thích con chip dùm em đc ko?
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
cho mình hỏi chu kỳ ra mắt mac 15" dạng big update là bao nhiêu năm 1 lần nhỉ?
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@mrle01 "big update" theo ý bạn là về chip mới hay là ngoại hình? Nếu là chip mới thì tùy theo công nghệ ra chip thế hệ mới của Intel chứ Apple k quyết định đc (nhưng đúng theo chu kì thì cứ khoảng 1 năm Intel lại cho ra 1 chip thế hệ mới dành cho laptop) ===> mà nói thật chứ bạn hỏi 1 câu mà chỉ có...Apple mới giải đáp đc cho bạn (bố ai biết đc chiến lược ra s/p của họ đâu 😃 ), bạn gọi cho Apple hỏi họ cho chính xác nhé 😃)
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
@VietT ý mình là thay đổi ngoại hình đó bạn. chứ mấy lần chỉ thay dổi hay nâng cấp cấu hình mình thấy không đáng kể. ý mình là ra mắt mà apple tổ chức giới thiệu đó 😃 hiểu ý mình chứ?
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@mrle01 Nếu ý bạn là về ngoại hình hoàn toàn mới luôn thì (cứ như cái hồi ko retina ==> retina) ...bạn cứ gọi cho Apple để hỏi vì chỉ có chính họ mới biết đc hiện họ đã phát triển thêm công nghệ gì mới & chừng nào sẽ cho ra mắt 😃 ===> cái này k hề có qui luật hay là khoảng tgian chính xác (trong quá khứ) để mà dự đoán đâu bạn. Cứ mỗi năm nâng cấp mà bạn k thấy đáng kể? vd như năm ngoái là Late 2013 (chip Haswell) chắc chắn là pin sẽ k xài lâu & tốc độ Ram, CPU, ổ cứng...cũng k bằng với Early 2015 (chip Broadwell) ===> 2 đời chip khác nhau mà với bạn còn chưa đủ gọi là "big update" ư?
@mrle01 Big update theo như bạn hỏi chắc là thay đổi hoàn toàn ngoại hình: MacBook bằng vỏ nhôm unibody ra mắt năm 2008 (mình chuyển từ Win sang Mac vì phiên bản này) sau đó năm 2012 Apple ra mắt MacBook retina mình mua dùng đến nay khi nào có Big update lại nâng cấp tiếp. Nếu theo lộ trình 4 năm (hy vọng thế) thì năm sau 2016 sẽ có MacBook pro hoàn toàn mới
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
@trung76 Ý mình là vậy đó. mình cũng nghĩ như bạn, đợi lần thay đổi lớn tiếp theo mua luôn 😃
Đến lúc nâng cấp Macbook Pro rồi...
Apple làm cái 17" Retina nghẹ 2kg là yêu.
Thiết kế mỏng như cái macbook 12 hihihi
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Uhm lúc đó nó có giá 3000US cho bản MBP 17" thấp nhất thì bác tha hồ mà sướng nhé bác Hiệp 😃 Giá đó thà mua Mac Pro còn ngon hơn
Đang xài 15 Retina mà nghe update mà rung rinh đó nha thím Cook!
Làm cái Macbook màu hồng cho anh em xài nào
không biết có nâng cấp như thế nào đây???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019