Apple iPad những điều cần biết

vuhai6
2/2/2010 3:46Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tambii
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác Dương vào cuộc rồi...;)
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
14 năm
iPad chạy đơn nhiệm mà có thể được thế này hả, kì ta :eek:o7dt:
Mình cũng thấy vậy, hơi kỳ kỳ nhỉ :cools:
Nói hoàn toàn đơn nhiệm là không chính xác 😁 Chỉ là không cho phép các phần mềm hãng thứ 3 chạy song song thôi :D Còn những phần mềm của Apple thì vô tư như vừa thoại vừa ghi note được, vừa nghe nhạc vừa lướt web, check mail...Mình nhớ không nhầm thì mấy việc này đến Palm OS (cũng đơn nhiệm) của mấy năm trước cũng còn đảm đương được :p

Nhiều bác chẳng chịu tìm hiểu kỹ gì cả (hoặc chưa từng dùng iPhone, iPod Touch) thấy nói ko cho phép đa nhiệm đã vào bù lu bù loa lên "không có đa nhiệm thì vừa lướt web vừa nghe nhạc mần sao..." rồi dìm hàng em nó tội nghiệp ơi là tội nghiệp :D
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình hỏi đàng hoàng, không phải bù lu bù loa nhé 😃
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em thấy 1 điều này nữa nè mấy bác ifan ơi. mấy tay antifan Apple kia hầu như toàn vin vào người VN mình để nói rằng IP là thời thượng, là đắt đỏ, là j j đi nữa, mang nghĩa là trào lưu đua đòi. Thế cho em hỏi lại mấy bác Antifan 1 câu thôi. Thị trường VN đã được phân phối IP chính thức trước năm 2010 chưa? Hay chỉ là hàng xách tay từ nước ngoài về rồi phải bẻ khóa. Điều đó chứng tỏ rằng Apple chưa hướng đến thị trường VN, cũng có nghĩa là người VN xài IP hay sp Apple vì đam mê. Còn về giá cả ư, so với thu nhập của các nước Apple phân phối IP thì giá IP thuộc loại chấp nhận được. Chẳng qua ở VN nên mọi người cảm thấy đắt đỏ như vậy thôi. Vì thế những antifan hãy tìm hiểu kỹ về IP rồi hãy phán xét nhé. Thân
P/s: em chưa có điều kiện để sắm IP nhưng IP sẽ là chiếc đt mà em nhắm đến sau này... vì nó thỏa mãn được đam mê công nghệ của em cũng như tính năng của nó
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu bạn là người trang avatar thì tớ tặng riêng bạn một chiếc 3gs nhân dịp valen sờ tai 😁:D:D:D:D
pnjdang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko có gì kì cả, ip đơn nhiễm vẫn co thể vừa nghe nhạc vừa lướt web đc
Greycloud
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng là vớ vẩn, tui chỉ xài cái BB8900 là có đủ mọi thứ từ đọc sách, lướt web cho đến nghe nhac cực hay luôn...

Các faniphone chỉ biết ngưỡng mộ thần tượng của họ một cách mù quáng, giống như mấy tay rỗi hơi ôm băng rôn đứng ngóng thần tượng ca sĩ của họ vậy, được gần thần tượng là khóc nấc vì sung sướng...

Sùng baí hoặc thần tượng quá mức một thứ gì đều là bệnh hoạn và có phần ngu xuẩn, làm tê liệt sự sáng tạo và trở nên hợm hĩnh
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Cuộc sống muôn màu ! bạn chỉ biết trắng và đen..hãy thử trãi nghiệm màu xám , màu hồng , màu đỏ rực ..v.v..bạn nhé ! Bạn sống không có thần tượng là việc của bác..không ai bình phẩm , đừng bảo người khác giống bạn nhé !
11111111111111111111111111111111111111111111111111111111111
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
3 triệu 1 con thì em mua 1 con này để sưu tập chơi, chứ với cái giá cao chót vót khi về tới VN thì con này chẳng bao giờ là sự lựa chọn của em. Quá cồng kềnh để mang đi và các tính năng mà cái iPad làm đc thì con iPhone/iPod Touch em cũng làm đc mua con này về làm cái gì 😁.
Điểm cải tiến duy nhất là iWork thì thật sự ko cần thiết, lúc cần xài iWork thì em đã mở con macbook pro của em ra làm rùi :D
Còn phần màn hình 4:3 tốt cho lướt web thì cái này hơi bị chủ quan người viết chút.

Thử hình dung nào
- iPad chà pá + Macbook Pro ra đường ==> cồng kềnh ko cần thiết và thiếu tiện dụng quá xá
- iPhone/iPod Touch + Macbook Pro ra đường ==> dựa vào ở trên tự kết luận.

Tóm gọn lại thì đọc hết bài viết này thì em thấy cũng rất hay và công phu như cái bài viết trước về iPad. Tuy nhiên em vẫn chưa thấy điểm nào gì để có thể khen cái này là 1 sản phẩm đột phá và rất tốt.
cuong2
CAO CẤP
14 năm
Thử hình dung nào:
- Có macbook pro và sử dụng thường xuyên ==> Không ai mua thêm Ipad mang theo làm gì để cho cồng kênh và không tiện dụng (Trừ trường hợp bị hâm).
- iphone/ipod Touch + Macbook Pro ra đường ==> Chuyện rất bình thường của những chuyên gia nước ngoài (mình đã từng tiếp xúc nhiều người và đa số họ đều có cả bộ của Apple).

Và cho hỏi bác dùng Macbook Pro để làm gì vậy? Còn tôi không có điều kiện, cố gắng dành dụm mua con macbook nhựa mà thôi (nó dư sức để tôi training Finalcut studio).

Lúc trước có tham gia diễn đàn YamahaCLub, khi cty chuẩn bị ra mắt chiếc nouvo LX 135, hầu hết member đều xúm lại chê đủ thứ, nào là máy to quá, phân khối lớn quá sẽ hao xăng, thiết kế hong đẹp, thất vọng quá, sẽ không bao giờ mua ..... Nhưng khi ra mắt chính thức thì kéo nhau đi mua, đến lúc các đại lý không còn xe để bán thì lên diễn đàn nhờ vã admin để mua được chiếc xe --- > Thật là buồn cười, ngộ quá hong biết nói thế nào luôn? Mình thấy tình hình bây giờ giống như vậy đó, ai cần thì mua, không cần thì thôi, việc gì phải chê? 'Ngộ" thật?!
haiz cải nhau ỏm tỏi lên >< ,nói cho cùng tại vì ở VN mình nói chung và các nước đang phát triển nói riêng ko dùng nhiều mà thôi nên chê này chê nọ ( ý em là ko sử dụng đại trà công nghệ như bên nc ngoài), các bạn cứ nghĩ thử nếu như các bác đi học thời gian rảnh các bác làm j >< ko lẽ xách theo cái laptop 3kg-5kg vào trường àh? hay là xách theo cái IPad tiện lợi hơn? lướt web, nghe nhạc, xem phim? còn các bác mà so sánh với netbook? ùh thì nó là đa nhiệm thật, nhưng với tốc độ xữ lý của nó chơi dc game j? họ tạo ra ipad để nhằm vào phân khúc giữa giữa laptop và netbook, trc h Apple có nói là ipad của họ là perfect ko? họ có nói ipad của họ chạy hệ điều hành Mac hay ko? hay là do các bác tự suy tưởng ra? rồi gáng cho e nhỏ là cùi pắp này cùi pắp nọ, các bác cứ chờ đi 2 tháng nữa ipad sẽ lại thành 1 trào lưu nữa thôi, cũng giống như iphone trc đó mọi ng đổ xô nhau chê này chê nọ, xong cũng tích tiền mà đi mua thôi ><, còn các bác muh nói xài iphone để thể hiện đẳng cấp thì chả bik j về công nghệ ^^! muốn thể hiện đẳng cấp thì cứ vertu mà tiến làm j mà cần fải iphone? nói thật với bác, bên úc điển hình là trường e 1 ngày bác ko gặp trên 100 cái iphone nữa thôi áh =)) họ xài iphone họ có nhiều ứng dụng hỗ trợ dù họ pay bằng tiền? vậy tại sao họ lại fải làm như vậy? bên nc ngoài họ có cho iphone là sành điệu ko? e nói vậy thôi, các bác chưa xài wa iphone thì đừng có to mồm, blackberry nhắn tin nhanh dc cái j? muốn nhắn tin nhanh thì cứ mở 1 cuộc thi đi ai nhắn nhanh biết liền :T còn quản lý mail àh? iphone ko có hà? haiz có thể các bác cho e là ifan e cũng kệ nhưng e xài iphone goài thì e ko mún xài cái khác( ý kiến của bản thân e) vậy thôi àh ^^
Ko định kiến j với iPad, nhưng càng đọc & xem clip thì càng thấy iPad là phiên bản đặc biệt của iPod Touch với:
- Màn hình lớn
- Cấu hình mạnh
- 3G
- GPS (mà cũng ko hẳn là decated GPS, chỉ dựa trên 3G tower & wifi connectivity)

Vậy thì xem ra cái giá ~600$ cũng là hợp lý.

Cuộc cách mạng thực sự ở lần ra mắt này của Steve Jobs & Apple có lẽ là cuộc cách mạng về nội dung với việc ra mắt Book store, ký hợp đồng cung cấp nội dung với các hãng báo lớn, .... (các hãng sản xuất phần cứng khác vốn chỉ nghĩ đến release phần cứng hoặc chăm chút hơn thì tận dụng vốn tự có, ví dụ Amazon.com chứ không nghĩ đến việc phát triển song hành thiết bị và nội dung). Trong thời đại thông tin hiện nay thì phần cứng chỉ là đòn bẩy, còn nội dung (sách báo, phim ảnh, games) mới thực sự quan trọng.

Việc có mở rộng đối tượng sử dụng (người già & trẻ con) hay ko thì còn phụ thuộc vào thực tế tiêu thụ, nhưng nếu có thì cũng được coi là cách mạng khi tiếp cận được 2 thành phần vốn được coi là xa lạ với công nghệ.
Đối với tôi cũng như phần lớn những người dùng máy tính không phải công việc chuyên môn, thì chủ yếu chỉ đọc web, học ngoại ngữ, chơi game, thỉnh thoảng đọc sách, viết Email . Chừng đó công việc thì iPad đáp ứng đầy đủ.

Dùng iPhone thì có thể tưởng tượng khi đọc web, đọc sách trên iPad nó tuyệt vời thế nào. Đi dạy, đi học, ra quán café hay đi du lịch mang theo iPad thì quá tiện lợi. Mấy sếp lớn ngồi xe hộp đọc báo hay xem ảnh chắc khoái lắm; xem bản đồ đi đường quá good

Chỉ so sánh iPad với iPod touch thôi đã khác biệt rất lớn, dù tính năng như nhau: đá bóng vĩa hè sao bằng trên sân bóng thực thụ. Nhiều người cứ nói , iPod touch cũng có thể đọc web , nhưng thật sự mấy ai đọc web trên màn hình nhỏ xíu như vậy, trừ khi không có máy tính bên cạnh; nhưng iPad thì khác, dù có desktop, laptop vẫn muốn dùng iPad lướt web vì nó nhanh và thoải mái hơn

Với giá chừng đó , chỉ xem iPad như công cụ đọc web thôi thì cũng xứng đáng . Chọn iPad và một cái phone thường vẫn hữu dụng hơn là một cái phone đắt tiền có đủ tính năng.

Dù chưa dùng nhưng tôi vẫn nghĩ Steve Jobs nói đúng " iPad có thể làm một số việc tốt hơn smartphone và tiện hơn laptop"
leemindjan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Giời ạ, suốt ngày lôi cái iPad ra để cho anh em Tinh Tế nhảy vào choảng nhau. Không biết cho đến khi iPad bán ra, có bao nhiêu bài biện hộ cho iPad như thế này nữa. Thật sự là mệt lắm rồi, muốn nhảy vào cãi nhưng thấy cũng phát nản vì nói đi nói lại cũng chỉ bấy nhiêu lời lẽ. Cứ để cho người tiêu dùng quyết định các bác à, ai thích có nhu cầu thì xài, ai không thích thì kô mua. Riêng em đã dùng iPod Touch rồi thì chắc chắn kô mua thằng này, tính di động sao bằng iPod Touch, có nhét túi quần dc không. Còn nếu đã dùng túi xách đi thì em thà mua con netbook, đáp ứng nhu cầu tốt hơn nhiều mà rẻ hơn gần gấp đôi. Với cái giá 500USD cho cấu hình thấp nhất, không 3G, cấu hình mạnh hơn có 3G thì khoảng 800USD, tính ra tiền VN là gần 16tr, chưa kể nào là tiền ship rồi thuế và tiền lời từ các bác bán buôn thì chắc cũng lên đến 18, 19 chai, mua 1 con iPad hay mua 1 con laptop siêu di động thì con nào hay hơn. Người tiêu dùng thông minh sẽ có sự lựa chọn đúng đắn.
Ui... Anh Hoàng cũng nên ghé Em làm vài quả Apple cho nó máu! 😁

1 bài viết như vậy tốn rất nhiều công sức và thời gian Bác àh, viết trong nhiều ngày mới xong, thế viết chưa xong thì lưu vào nháp đợi ngày hoàn thiện thì treo lên!

Sự thẩm định tinhte: ngoài giá trị sử dụng, nó còn là giá trị thương hiệu và nhiều giá trị vô hình khác

Cái này em xác nhận cho Bác Hoàng nè! 😃 Đã thế Bác Hoàng còn là sếp nữa, hihihi
Ở Apple em chỉ thích macbook pro, mặc dù củng đang xài ipod. Em để ý và kết luận 1 câu là :"Ở ĐÂU CÓ TOPIC APPLE, Ở ĐÓ CÓ CÃI NHAU" =))
Máy thì chưa ra mà trên tinhte đã có mấy bài công phu "gỡ gạc" cho con ipad này rồi. Thôi thì cãi nhau làm cái gì, những người mà không thích, không có nhu cầu với em nó thì các bác có nói thế chứ nói nữa cũng không làm người ta thay đổi quan điểm được đâu. Mem tinhte cũng không ít người chạy theo số đông, khen ipad đủ kiểu nhưng em nó thành công đến đâu thì cứ chờ lúc nó ra mắt đã.
Thật sự theo ý kiến của em thì những bài viết như thế này là thừa, nó chẳng giải quyết đc cái gì cả, vì những thông tin mà bác chủ đưa ra cũng chỉ dựa trên những thông tin mà Apple đưa ra đa số mọi người đã biết cả, chưa có một ai đc thật sự cầm nó trên tay thì mất thời gian viết bài, cãi nhau về nó làm cái gì nhỉ?
Đã là mem tinhte thì chắc ai cũng ham mê công nghệ cả, nhưng không phải ai cũng có đủ điều kiện "mua tất cả những thứ mình thích cả", những thứ mà phục vụ được bản thân nhiều nhất,tiện lợi nhất,kinh tế nhất thì mới được chọn nhiều. Chứ với ipad thì thật sự là nó không thuyết phục như những sp khác của apple. Đó là sự thật ai cũng thấy cả.
Đồng ý với bạn. Đúng là ở VN những sản phẩm như iPad (hay thậm chí những thiết bị như ebook reader, các máy tính bảng cao cấp...) sẽ rất khó thành công vì những nhu cầu, đòi hỏi ở thị trường này phần đông vẫn chỉ dừng ở mức "ăn no mặc ấm".
Con ipad này trên thế giới bị chửi nhiều rồi chứ đâu có riêng gì ở VN, người ta cứ tưởng Apple cho ra Iphone 4G ai nhè cho ra con Ipad này mọi người mới té ngửa ra 😁.

HP, SONY nó có thiết bị đọc sách và tiêu thụ khá nhiều chắc Apple thấy dễ ăn nên nhảy vào làm con Ebook này, đáng lẽ nên làm con Iphone 4G thì hay đằng này lại đua đòi chạy theo người ta.

Cãi nhau làm gì cho mệt về con Ipad này.
hihi .... tết rùi..
bác nào máu ipad thì dành tiền và mua và topic như thế này: là dành cho các bác ý.. --> có tiền mua gì là quyền người ta, xía vô làm gì
Bác nào không thích ipad thì đừng vào đây cãi nhau làm gì.. --> mất công ra.

E thì có iphone rùi. --> ipad đối với e là không cần thiết và tốn kém, và không có tính mobil cao.

Hơn nữa.. e là fan iphone dùng iphong cũng 3 năm rùi,, (( là fan từ những ngày đầu)) .. nên e thấy rất buồn cười cho các bác : viết hẳn một bài để minh oan cho apple vì iphone không có multitasking và flash..

Về mulitasking.. rất quan trọng và tiện lợi (( bác nào dùng multiflow thì sẽ rõ)).. ví dụ: e dùng đăng ngập vào yahoo và để chờ người yêu..
trong lúc chờ đợi thì e đọc báo.. --> có multitasking thì khi đang đọc báo thì nghe buzz một cái thế là e biết là người yêu em lên mạng rùi..

Nếu mà dân tình không có khoái đa nhiệm thì các bác hacker đã chẳng mất công viết ra phần mềm multifow rùi..

Còn flash tiện quá đi chứ.. vì vừa duyệt web vừa xem video, quảng cáo.. y như máy tính
longdong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã là trung gian giữa điện thoại và MTXT thì đừng đòi hỏi nhiều quá. Mình củng từng thất vọng khi iPad giới thiệu, nhưng nghĩ lại sao mình lại đòi hỏi nó như là cái MTXT để làm gì? trong khi MTXT đã có 😃
Hình như nơi này có chiến tranh 😁
haimoon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có rất nhiều bác vào đây là thầy bói mù.
Chưa xờ tận tay, chưa được dùng thử, toàn phát biểu cảm tưởng theo kiểu du lịch qua màn ảnh nhỏ.
1. Các bác khen (tạm gọi là Fan Apple) có khen thì cũng chỉ là điều bình thường, nói lên mong muốn và cảm giác sẽ được dùng sản phẩm mới.
2. Các bác chê (tạm gọi là Anti Fan Apple) lại đi chê 1 thứ mà mình chưa có, chưa sờ được. Có chuyện ngụ ngôn Edop về cái này rồi đấy các bác ạ.
Những điều em muốn nói anh Hải đã nói hết mất rồi........ Cám ơn anh lần nữa................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019